ผู้เขียน หัวข้อ: อาการแบบนี้เรียกน้ำอาการแบบนี้เรียกน้ำดันไหมครับ  (อ่าน 1377 ครั้ง)

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
รถผมจะมีอาการบางทีตอนเช้า เปิดฝาหม้อพักน้ำเปิดฝาหม้อพักน้ำจะมีเสียงฟี่เบาเบา สั้นๆ ไม่แรงมาก
แต่ไม่ได้เป็นตลอด ส่วนใหญ่จะไม่เป็น ขับมา5ปีเข็มความร้อนไม่เคยขึ้น เกินเที่ยง แต่ไม่รู้ว่าเจ้าของเก่าเคยheat ไหมครับ
อาการแบบนี้น่าเป็นห่วงไหมครับ หรือเป็นปกติ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
เสียงฟี้ ตอนเปิดฝาหม้อพักน้ำ บางคนก็แค่ในระบบมีรอยรั่ว หรือไล่ลมน้ำไม่หมด แต่ของผม ผมเจอเรื่อง เกลียวเสื้อสูบรูด น็อตฝาสูบถอน ครับ

ลองให้ช่างเขาไล่ลมระบบ กับเช็คพวกรอยรั่วดูก่อนครับ อีกอย่างถ้าน้ำดันเยอะๆเปิดฝามามันจะเจอน้ำเออเต็มปากหม้อพัก แบบนั้นคงต้องเช็ดกันจริงจังอีกทีครับ       

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เสียงฟี้ ตอนเปิดฝาหม้อพักน้ำ บางคนก็แค่ในระบบมีรอยรั่ว หรือไล่ลมน้ำไม่หมด แต่ของผม ผมเจอเรื่อง เกลียวเสื้อสูบรูด น็อตฝาสูบถอน ครับ

ลองให้ช่างเขาไล่ลมระบบ กับเช็คพวกรอยรั่วดูก่อนครับ อีกอย่างถ้าน้ำดันเยอะๆเปิดฝามามันจะเจอน้ำเออเต็มปากหม้อพัก แบบนั้นคงต้องเช็ดกันจริงจังอีกทีครับ     

ของผมเจอคราบน้ำอยู่ที่ฝา (ด้านใน)
ปกติไหมครับ
บางทีก็เจอคราบน้ำหล่อเย็นแถวๆหม้อกรองอากาศ แต่ไม่เยอะอเป็นบางๆ เหมือนพุ่งออกมานิดเดียวแล้วหยุด
แบบนี้แค่ฝาเสียหรือน้ำดันครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ถ้าเจอคราบน้ำ รอบๆ ก็น่าต้องหาดูครับ อาจจะฝาเริ่มไม่ค่อยดีแล้ว แต่ฝาหม้อน้ำ แนะนำของเบิกห้างนะครับ ส่วนพวกหม้อพักน้ำใช้ของเทียบได้ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ถ้าเจอคราบน้ำ รอบๆ ก็น่าต้องหาดูครับ อาจจะฝาเริ่มไม่ค่อยดีแล้ว แต่ฝาหม้อน้ำ แนะนำของเบิกห้างนะครับ ส่วนพวกหม้อพักน้ำใช้ของเทียบได้ครับ

ขอบคุณมากๆครับ ถ้าอาการนี้ไม่ใช่น้ำดันจะได้สบายใจไปเปราะนึงครับ 555

24noppon

• แฟนพันธุ์แท้
  • เรามันก็แค่เศษดาว จะอะไรกันนักกันหนา
รถผมจะมีอาการบางทีตอนเช้า เปิดฝาหม้อพักน้ำเปิดฝาหม้อพักน้ำจะมีเสียงฟี่เบาเบา สั้นๆ ไม่แรงมาก
แต่ไม่ได้เป็นตลอด ส่วนใหญ่จะไม่เป็น ขับมา5ปีเข็มความร้อนไม่เคยขึ้น เกินเที่ยง แต่ไม่รู้ว่าเจ้าของเก่าเคยheat ไหมครับ
อาการแบบนี้น่าเป็นห่วงไหมครับ หรือเป็นปกติ

ตอนเครื่องเย็น ก่อนเปิดฝาหม้อน้ำรองบีบท่อน้ำดูครับ ท่อแข็งไหม ถ้าไม่แข็งก็น่าปกติครับ

ของผมก้มีเสียงตอนเปิดฝาครับ แต่เป็นเสียงลมดูดเข้า พอดีรถผมน้ำรั่วที่วาล์วฮีตเตอร์  ถ้าเปิดฝาทุกวันผมไม่ค่อยเจอเสียงนะ แต่ถ้าข้ามไปสักอาทิต/สองอาทิตเปิดที จะมีเสียงฟิ่ นิดนึง ดูระดับน้ำจะยุบไปสัก 1cmได้
ิBMW E46 323ISE STOCK ENGINE M52TU