ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถขึ้นเขา ใช้เกียร์ไหนครับ  (อ่าน 2531 ครั้ง)

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
ขับรถขึ้นเขา ใช้เกียร์ไหนครับ
« เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 13:11:28 »
จะขับรถเที่ยว ขึ้นเขาด้วย ใช้เกียร์ไหน แล้วมันเข้าเกียร์ยังไงครับ (หรือว่าใช้เกียร์ D อย่างเดียวครับ)  วานผู้รู้แนะนำด้วยครับ มือใหม่จริงๆ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

cdmaone

• ขาประจำ
    • http://www.angelfire.com/co4/cdmaone
Re: ขับรถขึ้นเขา ใช้เกียร์ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 16:50:13 »
ถ้าทางลาดชันมาก ๆ ให้ใช้ S ครับ รอบเครื่องจะจัดขึ้น  แต่ก็ซดน้ำมันมากขึ้นเป็นเงาตามตัว

วิธีใช้  ในขณะที่กำลังขับเพียงผลักด้ามเกียร์ไปทางซ้าย  ไฟจะโชว์ที่ on board เป็นตัว S  แค่นั้นแหล่ะครับใช้ได้ล่ะ

ถ้าอยากสนุกคล้ายเกียร์ธรรมดา  ซึ่งหลังจากที่ผลักเป็น S แล้ว

ก็ให้ผลักด้ามเกียร์ ขึ้น-ลง  ก็จะกลายเป็น Trip tronic  

ผลักไปด้านบน เป็นการ Change Gear ต่ำ  ผลักมาด้านล่างเป็นการ Chage Gear สูง

ลองดูครับไม่ยาก  แล้วคุณจะรู้สึก Joy is BMW. ^__^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »