ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำตัว E46 AC 7/99 ปี 2000 และ ขอความรูปด้วยครับ  (อ่าน 1994 ครั้ง)

AC7/99

• สมาชิกสมัครใหม่
แนะนำตัว E46 AC 7/99 ปี 2000 และ ขอความรูปด้วยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2019, 16:47:30 »
สวัสดีครับ เพิ่งได้รับ 318i ไฟตก AC Limited ปี 2000 มาจากคุณแม่
ซึ่งคันนี้ผมพาแม่ไปซื้อเอง รถออกศูนย์ มิลเลเนี่ยม ใช้มือเดียว วิ่ง 120,000 กม คุณแม่เช็คศูนย์ตลอด ครั้งล่าสุด เดือน 5 ปี 18

ตอนนี้เอามาขับ เลยไม่รู้ว่ามีอะไรผิดปกติไปจากเมื่อก่อนบ้าง เลยจะมาขอความรู้จากพี่ๆ หน่อยครับ
1. ตอนนี้เวลาสตาร์ท เครื่องจะเบาดับ ต้องเร่งนิดนึง พอติดแล้วก็ปกติทุกอย่าง น่าจะเกิดจากอะไรได้บ้างครับ
2. รอบเครื่องเวลาจอดติดไฟแดง มีเแกว่งๆบ้าง เครื่องเดินสะดุดๆ พอมีข้อสังเกตุแนะนำให้ไหมครับ
3. จอดติดนานๆ แอร์จะเริ่มไม่เย็น เหยียบเร่งเครื่องจะเย็นขึ้นมา ...จากที่ลองหาข้อมูลน่าจะเกิดจาก คอมฯ เก่าแล้วไม่มีกำลังอัดใช่ไหมคับ
4. เวลาออกตัว จะอืดๆนิดหน่อย คิกดาว์นไม่ไป ปกติไหมครับสำหรับเครื่องตัวนี้ (กดไม่กี่ที เกจ์น้ำมันลงให้เห็นๆเลย :o )
5. เลนส์ไฟหน้าขุ่นๆ เปลี่ยนหรือขัดดี (ขอบยางไฟ กรอบหมดแล้ว)
6. เวลาวิ่งย่านความเร็วสูง รู้สึกพวงมาลัยจะเบาๆ (คุ้นๆว่าเมื่อก่อนหนักแน่นทุกย่านความเร็ว)
7. ที่วางของแถวหัวเกียร์ กรอบ แตก เหนียว หมดแช้ว ทำอย่างไรได้บ้าง มีร้านแนะนำไหมครับ
มีแนะนำร้านไหน ที่พอดูอาการทั้ใหลายเหล่านี้ได้บ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: แนะนำตัว E46 AC 7/99 ปี 2000 และ ขอความรูปด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2019, 17:19:47 »
สวัสดีครับ เพิ่งได้รับ 318i ไฟตก AC Limited ปี 2000 มาจากคุณแม่
ซึ่งคันนี้ผมพาแม่ไปซื้อเอง รถออกศูนย์ มิลเลเนี่ยม ใช้มือเดียว วิ่ง 120,000 กม คุณแม่เช็คศูนย์ตลอด ครั้งล่าสุด เดือน 5 ปี 18

ตอนนี้เอามาขับ เลยไม่รู้ว่ามีอะไรผิดปกติไปจากเมื่อก่อนบ้าง เลยจะมาขอความรู้จากพี่ๆ หน่อยครับ
1. ตอนนี้เวลาสตาร์ท เครื่องจะเบาดับ ต้องเร่งนิดนึง พอติดแล้วก็ปกติทุกอย่าง น่าจะเกิดจากอะไรได้บ้างครับ
2. รอบเครื่องเวลาจอดติดไฟแดง มีเแกว่งๆบ้าง เครื่องเดินสะดุดๆ พอมีข้อสังเกตุแนะนำให้ไหมครับ
3. จอดติดนานๆ แอร์จะเริ่มไม่เย็น เหยียบเร่งเครื่องจะเย็นขึ้นมา ...จากที่ลองหาข้อมูลน่าจะเกิดจาก คอมฯ เก่าแล้วไม่มีกำลังอัดใช่ไหมคับ
4. เวลาออกตัว จะอืดๆนิดหน่อย คิกดาว์นไม่ไป ปกติไหมครับสำหรับเครื่องตัวนี้ (กดไม่กี่ที เกจ์น้ำมันลงให้เห็นๆเลย :o )
5. เลนส์ไฟหน้าขุ่นๆ เปลี่ยนหรือขัดดี (ขอบยางไฟ กรอบหมดแล้ว)
6. เวลาวิ่งย่านความเร็วสูง รู้สึกพวงมาลัยจะเบาๆ (คุ้นๆว่าเมื่อก่อนหนักแน่นทุกย่านความเร็ว)
7. ที่วางของแถวหัวเกียร์ กรอบ แตก เหนียว หมดแช้ว ทำอย่างไรได้บ้าง มีร้านแนะนำไหมครับ
มีแนะนำร้านไหน ที่พอดูอาการทั้ใหลายเหล่านี้ได้บ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
=============================================================================

ขยายตัวอักษรให้ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

tom46

Re: แนะนำตัว E46 AC 7/99 ปี 2000 และ ขอความรูปด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2019, 05:27:24 »

ของผมเป็น M52 เคยเป็นแบบนี้ตอนนั้นทำที่ vanos หาย แต่บล็อค n จะเป็น วาล์วทรอนิค ไม่รู้จะเหมือนกันหรือเปล่านะครับ

รอบเครื่องแกว่งๆ น่าลองเช็คเรื่อง แอร์แมส ดูครับ

พัดลมไฟฟ้า เริ่มเสื่อมหรือเปล่าครับ ส่วนถ้ามาจากคอมลองดูพวกวาล์วตูดคอมดูก่อน

กินน้ำมันเยอะ ไม่รู้พวก O2 sensor หรือเปล่าลองเช็คโค้ดดูครับ เคยได้มาว่าถ้ารถกินน้ำมันผิดปกติจะมาจาก O2

เปลี่ยนของเทียบเอาก็ได้ เห็นใช้กันเยอะอยู่ราคาไม่แรง

แร็คพวงมาลัยมีอะไรผิดปกติหรือเปล่าครับ

อันนี้ของผมเบิกใหม่เอาครับ แต่ตามเซียงกงก็มีมาเรื่อยๆครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2019, 05:31:03 »
แต่อย่างไรก็ดี หาอู่เช็คเอาก่อนนะครับ รถเคยเข้าศูนย์อยู่ประจำอยู่แล้ว ก็ลองให้ศูนย์เขาเช็คโค้ดต่างๆดูก่อนก็ได้ครับ แค่เช็คโค้ดค่าใช้จ่ายคงไม่มากเท่าไร

AC7/99

• สมาชิกสมัครใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2019, 22:28:47 »
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลองทำตามที่แนะนำ เสร็จแล้วจะมาแจ้งผลนะครับ

tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 06:02:51 »
ครับลองๆดูก่อนครับ

wichean.j

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 09:01:37 »
 ;)