ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน ถามหน่อยครับ เรื่องเครื่อง ดัง  (อ่าน 1848 ครั้ง)

chateau46

• คนคุ้นเคย
เครื่องm52TU
ตอนแรกๆเครื่องผม จะดังเหมือนเรือเลยครั้ง ตอนติดไฟแดง ออกตัว ดังมาก วิ่งไปสักพักหาย ติดไฟแดงเป็นต่อ
พยายามให้ช่างเช็คแล้ว ช่างบอก เป็นที่ ฟรีคลัชหน้าเครื่อง แต่ผมก้ลองถอดพัดลมหน้าเครื่องออก มันก้ดังกว่า คันอื่นอยู่ดี(ฟรีคลัชผมได้ เติมน่้ำยาฟรีคลัชครับ)

ไปไปมามา ดังตลอด มาหลายเดือนแล้วครับ ให้ช่างเช็ค ก้บอกปกติ เมื่อเทียบกับรุ่นเดียวกัน (มันไม่ปกติครับ ดังมากจนแม่บ่น แค่สตาร์ทรถก้ดังแล้วครับ) ปิดแอร์แล้วก้ยังดังอยู่ดีครับ แม้ว่าจะเงียบไปเยอะอยู่

อีกเรื่องครับ ไฟน้ำมันเครื่องขึ้นสีส้ม ตอนสตาร์ทรถ ประมาน 5วินาที เกือบทุกครั้ง แต่น้ำมันเครื่องไม่ขาดครับ  มันเป็นอะไรรึป่าวครับ

ผมควรต้องไล่เช็คอะไรก่อนหลัง ครับพี่?  :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2012, 22:41:29 โดย chateau46 »

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: รบกวน ถามหน่อยครับ เรื่องเครื่อง ดัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 22:43:19 »
เอาเรื่องน้ำมันเครื่องก่อนดีครับ

ลองถ่ายทิ้งแล้วเปลีียนใหม่ดูครับ ถ้าไม่หายก็ลองดูว่าเซ็นเซอร์วัดระดับน้ำมันเครื่องมีอะไรผิดปกติหรือเปล่านะครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

chateau46

• คนคุ้นเคย
Re: รบกวน ถามหน่อยครับ เรื่องเครื่อง ดัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 23:50:35 »
ผมเปลี่ยน ทุกหมื่นโลครับ เพิ่งเปลี่ยนเมื่อต้นเดือน
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เอาเรื่องน้ำมันเครื่องก่อนดีครับ

ลองถ่ายทิ้งแล้วเปลีียนใหม่ดูครับ ถ้าไม่หายก็ลองดูว่าเซ็นเซอร์วัดระดับน้ำมันเครื่องมีอะไรผิดปกติหรือเปล่านะครับ

tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 01:13:01 »
แล้วตอนถ่ายได้ลองดูไว้ไหมครับ ว่าเหลือประมาณเท่าไรครับ

ถ้าเหลืออยู่พอๆกับที่เติม ก็คงตัดปัญหาเรื่องน้ำมันเครื่องขาดไปได้ครับ คงน่าจะมาจากเช็นเซอร์มากกว่าก็พวกเอาเครื่องเช็คน่าจะทราบนะรับ

ส่วนเรื่องลองถ่ายคลิปมาลงดูสิครับ หลายๆท่านมาดูจะได้ช่วยๆกันได้ครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 07:35:06 »

อาการคร้ายๆของผมเลยครับ แต่ของผมจะเป็นตอนสตาร์ทรถใหม่ๆ...และเป็นทุกครั้งเลยครับ เวลาเร่งเครื่องจะเหมือนเครื่องดีเซลเลยครับ แต่พอวิ่งไปซักพักจะกลับมาเงียมเหมือนเดิม ตอนแรกที่ได้รถใหม่ๆนึกว่าเป็นทุกคัน แต่พอเริ่มได้ยินของคันอื่นบ่อยๆ ก็เพึ่งจะรู้ว่ารถเราไม่เหมือนคนอื่นแระ เมื่อวันเสาร์ตอนไปทำไฟที่คุณโอ๊ค ก็ได้ให้สมาชิกรายๆท่านได้ลองฟัง ทุกคนฟันธงมาเลยครับ (และบอกว่า งง เลยเพราะไม่มีใครเคยเจอเหมือนกัน) แต่ผมกะจะรื้อดูหลังปีใหม่นี่แหละครับ เพราะอยากรู้เหมือนกันว่าสาเหตุมันมาจากไหน แต่เสียงเหมือนเครื่องยนต์สกปกหรือนำ้มันมันหนืดเกินไป แต่พอเครื่องร้อนความหนืดก็ลดลง เสียงจึงเงียบไป (เปิดฝาเติมนำ้มันเครื่องดูเริ่มมีคราบขี้โคนเกาะแล้วเหมือนกัน เหมือนไม่เคยทำความสะอาดภายในเครื่องมาก่อนเลย) ถ้าผมรื้อทำ และถ้าหายหรือรู้สาเหตุที่ทำให้เสียงดัง จะมาบอกอีกทีนะครับ

ส่วนเรื่องไฟโชว์สีส้ม ถ้าไม่ซีเรียดก็ชั่งมันครับ เพราะตัวเซ็นเซอร์ก้นอ่างมันสกปกหรือกลับบ้านเก่าไปแล้วนะครับ ถึงเปลี่ยนใหม่ซักพักมันก็มาอีก เลยไม่ค่อยมีใครเปลี่ยนกัน และส่วนใหญ่จะปล่อยให้โชว์แบบนั้นละครับ เพราะมันโชว์ไม่นาน แต่ถ้ามันเป็นสีแดงเมื่อไหร อันนี้ต้องรีบทำโดยด่วนเลยครับ ไม่งั้นเครื่องพังแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2012, 11:17:27 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

itongx

• แฟนพันธุ์แท้
  • No one is perfect!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 09:52:07 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ตอนแรกๆเครื่องผม จะดังเหมือนเรือเลยครั้ง ตอนติดไฟแดง ออกตัว ดังมาก วิ่งไปสักพักหาย ติดไฟแดงเป็นต่อ
พยายามให้ช่างเช็คแล้ว ช่างบอก เป็นที่ ฟรีคลัชหน้าเครื่อง แต่ผมก้ลองถอดพัดลมหน้าเครื่องออก มันก้ดังกว่า คันอื่นอยู่ดี(ฟรีคลัชผมได้ เติมน่้ำยาฟรีคลัชครับ)

ไปไปมามา ดังตลอด มาหลายเดือนแล้วครับ ให้ช่างเช็ค ก้บอกปกติ เมื่อเทียบกับรุ่นเดียวกัน (มันไม่ปกติครับ ดังมากจนแม่บ่น แค่สตาร์ทรถก้ดังแล้วครับ) ปิดแอร์แล้วก้ยังดังอยู่ดีครับ แม้ว่าจะเงียบไปเยอะอยู่

อีกเรื่องครับ ไฟน้ำมันเครื่องขึ้นสีส้ม ตอนสตาร์ทรถ ประมาน 5วินาที เกือบทุกครั้ง แต่น้ำมันเครื่องไม่ขาดครับ  มันเป็นอะไรรึป่าวครับ

ผมควรต้องไล่เช็คอะไรก่อนหลัง ครับพี่?  :(

ถอดฟรีคลัชออก หรือว่าพัดลมไฟฟ้าออกครับ ? รถผมเคยดังที่พัดลมไฟฟ้าจะทำงงานตลอดเวลาเลยขณะที่จอดเลยเปลี่ยนพัดลมไฟฟ้าไปก็ไม่หาย สรุปไปเป็นที่ระบบแอร์อาการเหมือนความดันในระบบสูงตลอดเวลาเครื่องเลยสั่งให้พัดลมทำงานตลอด ถ้าได้เคยซ่อมแอร์หรือว่าทำแอร์ก่อนที่มันจะดังก็ลองเช็คที่ีจุดนนี้ด้วยนะครับ ไม่เสียหายอะไร
"ต้อง ครับ"

chateau46

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 23:43:06 »

ถอดฟรีคลัชออก หรือว่าพัดลมไฟฟ้าออกครับ ? รถผมเคยดังที่พัดลมไฟฟ้าจะทำงงานตลอดเวลาเลยขณะที่จอดเลยเปลี่ยนพัดลมไฟฟ้าไปก็ไม่หาย สรุปไปเป็นที่ระบบแอร์อาการเหมือนความดันในระบบสูงตลอดเวลาเครื่องเลยสั่งให้พัดลมทำงานตลอด ถ้าได้เคยซ่อมแอร์หรือว่าทำแอร์ก่อนที่มันจะดังก็ลองเช็คที่ีจุดนนี้ด้วยนะครับ ไม่เสียหายอะไร

ถอดฟรีคลัชครับ คือมันไม่ใช่เสียงพัดลมไฟฟ้าอะครับ
แต่แอร์ผมดังจิง ขอบคุนคับ

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 23:57:03 »
ลองเอาสายยางแข็งๆหน่อย ส่ิองเข้าไปที่จุดที่เราสงสัยว่าดังมาจากตรงไหน ปลายอีกข้างจ่อเข้ารูหู แล้วฟัง
ลองฟังดูว่าเสียงมาจากอันไหน  ถ้าเสียงมาจากหน้าเครื่อง เอาสายยางจ่อเข้าไปดังชัดครับ ส่องฟังดู ตามลูกรอกสายพาน คอมแอร์ ไดร์ชาร์จ ปั๊มพวงมาลัยเพาเวอร์ ฟังให้หมดน่าจะเจอครับ

ผมเคยเจอรถคันเก่าเจอ เสียงดังจากคอมแอร์ คือคอมแอร์ใกล้จะน๊อค เสียงดังมาก ดึงแรงเครื่องด้วย (แต่แอร์ยังเย็นนะ) วิ่งไปวิ่งมาแกนคอมขาดกระเด็นเลย มู่เล่คอมแอร์วิ่งหายไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2013, 23:59:22 โดย kosit_w »

chateau46

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 00:06:42 »
ลองเอาสายยางแข็งๆหน่อย ส่ิองเข้าไปที่จุดที่เราสงสัยว่าดังมาจากตรงไหน ปลายอีกข้างจ่อเข้ารูหู แล้วฟัง
ลองฟังดูว่าเสียงมาจากอันไหน  ถ้าเสียงมาจากหน้าเครื่อง เอาสายยางจ่อเข้าไปดังชัดครับ ส่องฟังดู ตามลูกรอกสายพาน คอมแอร์ ไดร์ชาร์จ ปั๊มพวงมาลัยเพาเวอร์ ฟังให้หมดน่าจะเจอครับ

ผมเคยเจอรถคันเก่าเจอ เสียงดังจากคอมแอร์ คือคอมแอร์ใกล้จะน๊อค เสียงดังมาก ดึงแรงเครื่องด้วย (แต่แอร์ยังเย็นนะ) วิ่งไปวิ่งมาแกนคอมขาดกระเด็นเลย มู่เล่คอมแอร์วิ่งหายไปเลย
กระเด็นเลยหรอพี่  :o

spiritzas

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 00:07:20 »

อันตรายสุดๆ  O0
การชำระเงินสามารถทำได้ผ่าน crypto

BTC: bc1qc4vut5r0cadq3rmg5yqzyej9qs22rymgdvsp65
ETH: 0x01bDa4264f9FA576cf1a5bae95Da8a38586dBAE8
Monero: 44c9vx53gHF2wgmk9oXqPr9vVuSwK2C6oAdDD3c6dXazduQjMAHqwCaPdt6Px7s4BjTg79h14WmsbdSHDNJQvWiyVbk5d42

เพียงชำระเงินแล้วส่งรหัสธุรกรรมมาให้ฉันเพื่อยืนยัน

tom46

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 10:11:34 »
คอมแอร์น็อคผมเคยอยู่ทีครับ ตอนแรกเสียงมันจะดัง ออดๆๆ อยู่ตลอดเวลา ต่อมาก็จะเริ่มมีเศษต่างออกมาทางช่องแอร์ เวลาขับจะรู้สึกคันๆหน้าครับ

พอตอนจะเริ่มน็อค เสียงมันจะ กึก แล้วก็เป็นเสียงสายพานหมุนฟรีเพราะคอมไม่หมุน ตอนนี้เราจะดับได้ทันครับ ขับไปต่อได้้ แต่พอถึงอู่ สตาร์ทใหม่เพื่อดูอาการ มันน็อคจนดึงเครื่องดับไปเลย ส่วนตัวว่าอันตรายครับ

crayonz

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 13:24:51 »
อ่านดูแล้วเหมือนกับ Valve นะครับ ลองตรวจสอบความตึงโซ่ดูก่อนครับก่อนจะรื้ออะไรมากกว่านี้
แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 15:03:45 »
ผมว่าดูคอมแอร์ ตามที่เพื่อนพูดถึงด้วยนะครับ  8)
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

chateau46

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 22:53:28 »
คับ ผม