ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเสียงลมและกลิ่น+ควันในก้องเครื่อง  (อ่าน 3429 ครั้ง)

e30spider

• คนคุ้นเคย
เนื่องจากเมื่อวานและวันนี้ผมได้สตาทรถไว้สักประมาน10นาที พอเครื่องเริ่มร้อนผมลองเหยียบเร่งเครื่องสองสามครั้ง มีเสียงลมออกดังซู่ในห้องเครื่อง พร้อมกลิ่นและควัน และได้ทำการดับเครื่องประมาน 2 นาทีและทำการสตาทใหม่ เครื่องก็ติดปกติ แต่ก่อนที่จะมีเสียงลม+ควัน+กลิ่น นั้นมีปัญหากับเรือนไมล์ไม่โชว์ไฟเลี้ยว ไฟฉุกเฉิน ไฟประตู เปิดฝาท้ายจากในรถตอนสตาทเครื่องไม่ได้ ไฟสูงไม่โชว์ และมีอาการแอร์ไม่เย็นเท่าที่ควร
ตอนนี้ไม่ทราบว่าผมควรจะเริ่มจากตรงไหนก่อนดีครับ รบกวนพี่ๆเพื่อนๆแนะนำด้วยครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: สอบถามเสียงลมและกลิ่น+ควันในก้องเครื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2018, 07:24:07 »
ควันอาจเป็นที่ น้ำมันเครื่องหยดลงที่เฮดเดอร์ ก็ได้ครับเคยเห็นมีคนเป็นอยู่เหมือนกัน เห็นว่ามาจากยางฝาวาล์วรั่วเลยหยดลงไปได้

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

e30spider

• คนคุ้นเคย
Re: สอบถามเสียงลมและกลิ่น+ควันในก้องเครื่อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2018, 19:31:38 »
แต่ว่ามีเสียงลมและลมออกมาทางใต้ห้องเครื่องด้วยครับดังซู่ๆๆๆๆๆ และผมก็ดับเครื่องไม่แน่ใจว่าเกียวกับน้ำยาแอร์โบวออกหรือป่าวครัย และถ้าใช่นี้เกี่ยวกับเรือนไมล์เสียรึป่าวครับ ณ ตอนนี้แอร์ไม่เย็นแล้วครับ หลังจากมีเสียงลมออกมาสองครั้งวันละครั้ง และได้ทำการทดลองปิดแอร์และสตาทเครื่องไว้ประมาน 20นาทีและลองเบิ้ลเครื่อง ก็ไมมีเสียงลมดัง แต่สังเกตว่าพัดลมทำงานแค่สเตปแรก ไม่แน่ใจว่าพัดลมสเตป  2 ทำงานตอนไหน  รบกวนด้วยครับ เพราะตอนนี้ยังไม่รู้จะเริ่มยังไงก่อน

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 08:40:22 »
ไม่ลองให้ช่างเขาดูอาการเบื้องต้นก่อนละครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN