ผู้เขียน หัวข้อ: มาอีกอาการ ครับ สตาร์ทยาก  (อ่าน 8328 ครั้ง)

tongmobile

• ขาประจำ
มาอีกอาการ ครับ สตาร์ทยาก
« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 17:15:37 »
ตามหัวข้อครับ ตอนเช้าสตาร์ทครั้งเดียวติดครับ แต่ พอวิ่งใช้งานแล้วจอดดับเครื่อง ประมาณ 20-30 นาที มาสตาร์ทใหม่ ต้องสตาร์ทถึง สามครั้งถึงจะติดครับ
เป็นแบบนี้ทุกครั้ง แต่ถ้าจอดนานมากๆ หลายชั่วโมง ก็สตาร์ทครั้งเดียวติดเหมือนกันครับ  ใครพอรู้บ้างครับ :blur
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

cyberlotus

• คนคุ้นเคย
    • http://www.izith.com
Re: มาอีกอาการ ครับ สตาร์ทยาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 01:52:21 »
อาการเดียวกับผมเลยครับ
แต่ผมหนักกว่านั้น คือไม่ติดเลย จอดทิ้งไว้ ครึ่ง - 1 ชั่วโมง ยังไม่ติด
ติดอีกทีจอดทิ้งข้ามวันกันเลย รอกฤษ์ดี ไปอู่อยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 08:28:08 »
อาการนี้คาดว่าพวกเซนเซอร์แน่นอนครับ

1. เซนเซอร์เพลาลูกเบี้ยว
2. เซนเซอร์เพลาข้อเหวี่ยง

ถ้าเซนเซอร์เหล่านี้เสื่อมสภาพหรือเสียปัญหาคือพอเครื่องร้อนจะสตาร์ทยาก+สตาร์ทไม่ติด เซนเซอร์พวกนี้ผมทราบมาว่าอายุมันจะอยู่ราวๆ 100,000 กม. หรือ 5-6 ปี เท่านั้น แต่เปลี่ยนก็ไม่ได้แพงมากนะครับ เปลี่ยนทั้งหมดครบเซ็ตก็ราวๆ 10,000 กว่าบาท รถผมให้ช่างเปลี่ยนเซนเซอร์ที่เกี่ยวกับเรื่องเครื่องดับทั้งหมดแล้ว สบายใจขึ้นเยอะ

ตอบตามประสบการณ์อันน้อยนิดนะครับ ผิดถูกอย่างไรขออภัยล่วงหน้าจ้า อิอิ  :D
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

cyberlotus

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 13:11:14 »
อ้างจาก: "yimbangsaen"
อาการนี้คาดว่าพวกเซนเซอร์แน่นอนครับ

1. เซนเซอร์เพลาลูกเบี้ยว
2. เซนเซอร์เพลาข้อเหวี่ยง

ถ้าเซนเซอร์เหล่านี้เสื่อมสภาพหรือเสียปัญหาคือพอเครื่องร้อนจะสตาร์ทยาก+สตาร์ทไม่ติด เซนเซอร์พวกนี้ผมทราบมาว่าอายุมันจะอยู่ราวๆ 100,000 กม. หรือ 5-6 ปี เท่านั้น แต่เปลี่ยนก็ไม่ได้แพงมากนะครับ เปลี่ยนทั้งหมดครบเซ็ตก็ราวๆ 10,000 กว่าบาท รถผมให้ช่างเปลี่ยนเซนเซอร์ที่เกี่ยวกับเรื่องเครื่องดับทั้งหมดแล้ว สบายใจขึ้นเยอะ

ตอบตามประสบการณ์อันน้อยนิดนะครับ ผิดถูกอย่างไรขออภัยล่วงหน้าจ้า อิอิ  :D

ขอบคุณครับท่าน เด๋วจะให้ช่างเช็คดูอีกรอบ

tongmobile

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 06:51:31 »
ขอบคุณครับ คุณยิ้ม ว่าแต่เซนเซอร์ ไปเปลี่ยนได้ที่ไหนครับ  :love

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 08:46:40 »
อ้างจาก: "tongmobile"
ขอบคุณครับ คุณยิ้ม ว่าแต่เซนเซอร์ ไปเปลี่ยนได้ที่ไหนครับ  :love

อยู่ชลบุรี ผมวิ่งเข้าศูนย์อย่างเดียวเลยครับ ราคานี่ไม่ต้องพูดถึง หูฉีกไปหลายรอบละ แหะๆ  :cold
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

cyberlotus

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 20:26:57 »
วันนี้ก็มีอาการอีกแล้วครับ พึ่งซ่อมรายการความร้อน+น้ำมันเครื่องรั่ว เสร็จขับมาจากอู่ จอดหน้าบริษัท จะย้ายรถ สตาร์ทไม่ติด อู่พี่เทพต้องเอารถมายกไปเช็คใหม่
รอดูคำตอบต่อไปว่าเกิดจากอะไร

ว่าแต่ใครแนะนำ น้ำยาล้างหัวฉีดน้ำมันได้บ้างครับ พอดีรถผมติดแก๊สแล้วช่างบอกว่า ทำให้หัวฉีดน้ำมันสกปก ต้องล้างหรือเปลี่ยน ผมเลือกที่จะล้างแต่อู่พี่แกไม่มีน้ำยาล้าง
 :indotz

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 20:42:25 »
หัวแดถอดมาล้างดีกว่ามั้งครับจะสะอาดกว่าลองไปร้านพี่โกวิทย์ อยู่ตรง test car ศรีนครินทร์ครับผมเคย service หลายอย่างที่ร้านแกรวมถึงล้างหัวฉีดด้วย ร้านแกไว้ใจได้และจบแน่นอนครับร้านนี้

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 21:26:15 »
ถ้าหัวฉีดน้ำมันตัน สตาร์ทไม่ติด แนะนำเบื้องต้นบังคับสตาร์ทแก๊สได้ครับ
โดยการกดปุ่มแก๊สค้างไว้แล้วสตาร์ทเลย โดยไม่ต้องพึ่งน้ำมันเลย  ถ้ายังไม่ติดอีกแสดงว่าไม่เกี่ยวกับหัวฉีดน้ำมันแล้วล่ะ

cyberlotus

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 01:11:16 »
อ้างจาก: "yo-e46"
หัวแดถอดมาล้างดีกว่ามั้งครับจะสะอาดกว่าลองไปร้านพี่โกวิทย์ อยู่ตรง test car ศรีนครินทร์ครับผมเคย service หลายอย่างที่ร้านแกรวมถึงล้างหัวฉีดด้วย ร้านแกไว้ใจได้และจบแน่นอนครับร้านนี้

รบกวนขอเบอร์ติดต่อได้มั้ยครับท่าน

cyberlotus

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 01:13:28 »
อ้างจาก: "kosit_w"
ถ้าหัวฉีดน้ำมันตัน สตาร์ทไม่ติด แนะนำเบื้องต้นบังคับสตาร์ทแก๊สได้ครับ
โดยการกดปุ่มแก๊สค้างไว้แล้วสตาร์ทเลย โดยไม่ต้องพึ่งน้ำมันเลย  ถ้ายังไม่ติดอีกแสดงว่าไม่เกี่ยวกับหัวฉีดน้ำมันแล้วล่ะ

อาการตอนออกจากอู่ปกติครับพอขับมาแล้วเครื่องน่าจะร้อน พอดับเครื่องแล้ว จะสตาร์ทไม่ติดเลย
เรื่องหัวฉีดสกปก พอดีผมซ่อมน้ำมันเครื่องรั่ว ช่างแจ้งมาอย่างนั้นครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ จะลองทดสอบดูครับผม  :o_o

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 01:20:29 »
ลองทำตามผมดูมั้ยครับ ไม่มีอะไรเสีย(รวมทั้งตังค์ด้วย)แต่ถ้าหายก็มีเฮครับ
สมมุติฐานของผมคือมีช่างน้อยมากที่รู้เรื่องรถจริงๆโดยเฉพาะ e46
เราใช้รถและบำรุงรักษารถไม่ถูกต้องตามที่ควร(เพราะถ้าถูกจริงๆเราต้องเข้า 0 บริการ และตรวจเช็คโดยช่างผู้ชำนาญการ)ซึ่งเป็นไปได้ยากแต่ถ้าทำได้รับรองปัญหาจะน้อยลงไปมาก
ผมขออนุญาติยกตัวอย่างรถของคุณยิ้มที่เข้าบำรุงรักษาที่ 0 บริการตลอด ปัญหาก็จะน้อยกว่าปกติ
ยิ่งถ้าเป็นรถมือสองเราแทบจะไม่มีทางรู้เลยว่าเจ้าของเก่าทำอะไรไว้บ้าง ปัญหาทับถมมานานแค่ไหน สร้างปัญหาเพิ่มหรือเปล่า
การทำงานของรถของเครื่องยนต์เบนซินคือ ดูดอากาศและนำ้มัน ในจังหวะดูดขึ้นไปพร้อมกัน แล้วจุดระเบิด เพราะฉะนั้นรถสตาร์ทไม่ติดจึงเกิดจาก 2 อย่างคือ ไฟ และนำ้มัน ถ้าไฟมาที่หัวเทียนก็จบเรื่องไฟ ไปเช็คที่นำ้มัน (เซ็นเซอร์ต่างๆที่ทุกท่านแนะนำนั่นแหละครับ) เพราะระบบต่างๆถูกควบคุมด้วย ecu ทั้งหมด
พุดมาซะยาว(พยายามย่อแล้วน่่ะ) :indotz
ดั้งนั้น back to basic ครับ ถอด MAF ออกมาทำความสะอาด เพราะมันเป็นตัววัดปริมาณอากาศ ถ้ามันบอดมันจะไปบอกว่าไม่มีอากาศเข้ามาเลย ก็จุดระเบิดไม่ได้(ความคิดผมน่ะ)
ต่อมาก็เติมเบนซิน 95 ให้เต็มถังเลยครับ แล้วงดใช้แก๊ส(ถ้ามี) ใช้ไปเหลือ 1ใน4 แล้วเติม อย่าให้น้อยกว่านั้น เหตุผลคือ รถรุ่นนี้ใช้ e5 ได้ครับ แต่แน่นอนครับว่าตอนที่ วิศวกรที่สร้างมันขึ้นมาไม่ได้คิดว่าให้มันวิ่งโดยเติม e5 แน่ๆๆ และนี่เป็นสาเหตุนึงครับที่ทำให้อะไรต่างๆมันตันเพราะ คุณสมบัติของ e5 ที่ชะล้างได้ดี ทำให้เราต้องเปลี่ยนต้องล้างในส่วนที่มันตัน
แล้ว ก็เช็คทำความสะอาดขั้วคอนแทคของเซ็นเซอร์ ต่างๆ เพราะบางทีมันไม่ได้เสียมันแค่ไม่แน่นแค่นั้น แต่ต้องหาข้อมูล diy ซึ่งมีอยู่ แล้วลงมือทำจะทำให้เราเข้าใจมากขึ้น
ทั้งหมดที่ผมแนะนำเห็นมั้ยครับว่ายังไม่เสียตังค์ค่าซ่อมเลย เราขับรถที่ขึ้นชื่อว่าเป็นรถที่ดี่ที่สุดในโลกยี่ห้อนึง มันไม่เสียง่ายๆหรอกครับ ถ้าเราใช้และดูแลอย่างถูกวิธี
เมื่อก่อนผมก็โดนอู่ฟันเละ แบบครั้งนึงซื้อฟีโน่ได้เลย แต่มันไม่หายนี่สิครับที่เลวร้าย ผมใช้ gt1 จับ cam sharp sensor ผมเสียมาเกือบ 2 ปีแล้วครับแต่ก็ยังไม่ได้เปลี่ยน และก็ยังไม่สร้างปํญหาให้อย่างใด รถเก่าควรเข้า 0 ครับ แต่คนไทยเราทำกลับกัน ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับ ขอให้หายและมีความสุขกับ e46 ครับ :bath
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 08:44:54 »
อ้างจาก: "inin"
ลองทำตามผมดูมั้ยครับ ไม่มีอะไรเสีย(รวมทั้งตังค์ด้วย)แต่ถ้าหายก็มีเฮครับ
สมมุติฐานของผมคือมีช่างน้อยมากที่รู้เรื่องรถจริงๆโดยเฉพาะ e46
เราใช้รถและบำรุงรักษารถไม่ถูกต้องตามที่ควร(เพราะถ้าถูกจริงๆเราต้องเข้า 0 บริการ และตรวจเช็คโดยช่างผู้ชำนาญการ)ซึ่งเป็นไปได้ยากแต่ถ้าทำได้รับรองปัญหาจะน้อยลงไปมาก
ผมขออนุญาติยกตัวอย่างรถของคุณยิ้มที่เข้าบำรุงรักษาที่ 0 บริการตลอด ปัญหาก็จะน้อยกว่าปกติ
ยิ่งถ้าเป็นรถมือสองเราแทบจะไม่มีทางรู้เลยว่าเจ้าของเก่าทำอะไรไว้บ้าง ปัญหาทับถมมานานแค่ไหน สร้างปัญหาเพิ่มหรือเปล่า
การทำงานของรถของเครื่องยนต์เบนซินคือ ดูดอากาศและนำ้มัน ในจังหวะดูดขึ้นไปพร้อมกัน แล้วจุดระเบิด เพราะฉะนั้นรถสตาร์ทไม่ติดจึงเกิดจาก 2 อย่างคือ ไฟ และนำ้มัน ถ้าไฟมาที่หัวเทียนก็จบเรื่องไฟ ไปเช็คที่นำ้มัน (เซ็นเซอร์ต่างๆที่ทุกท่านแนะนำนั่นแหละครับ) เพราะระบบต่างๆถูกควบคุมด้วย ecu ทั้งหมด
พุดมาซะยาว(พยายามย่อแล้วน่่ะ) :indotz
ดั้งนั้น back to basic ครับ ถอด MAF ออกมาทำความสะอาด เพราะมันเป็นตัววัดปริมาณอากาศ ถ้ามันบอดมันจะไปบอกว่าไม่มีอากาศเข้ามาเลย ก็จุดระเบิดไม่ได้(ความคิดผมน่ะ)
ต่อมาก็เติมเบนซิน 95 ให้เต็มถังเลยครับ แล้วงดใช้แก๊ส(ถ้ามี) ใช้ไปเหลือ 1ใน4 แล้วเติม อย่าให้น้อยกว่านั้น เหตุผลคือ รถรุ่นนี้ใช้ e5 ได้ครับ แต่แน่นอนครับว่าตอนที่ วิศวกรที่สร้างมันขึ้นมาไม่ได้คิดว่าให้มันวิ่งโดยเติม e5 แน่ๆๆ และนี่เป็นสาเหตุนึงครับที่ทำให้อะไรต่างๆมันตันเพราะ คุณสมบัติของ e5 ที่ชะล้างได้ดี ทำให้เราต้องเปลี่ยนต้องล้างในส่วนที่มันตัน
แล้ว ก็เช็คทำความสะอาดขั้วคอนแทคของเซ็นเซอร์ ต่างๆ เพราะบางทีมันไม่ได้เสียมันแค่ไม่แน่นแค่นั้น แต่ต้องหาข้อมูล diy ซึ่งมีอยู่ แล้วลงมือทำจะทำให้เราเข้าใจมากขึ้น
ทั้งหมดที่ผมแนะนำเห็นมั้ยครับว่ายังไม่เสียตังค์ค่าซ่อมเลย เราขับรถที่ขึ้นชื่อว่าเป็นรถที่ดี่ที่สุดในโลกยี่ห้อนึง มันไม่เสียง่ายๆหรอกครับ ถ้าเราใช้และดูแลอย่างถูกวิธี
เมื่อก่อนผมก็โดนอู่ฟันเละ แบบครั้งนึงซื้อฟีโน่ได้เลย แต่มันไม่หายนี่สิครับที่เลวร้าย ผมใช้ gt1 จับ cam sharp sensor ผมเสียมาเกือบ 2 ปีแล้วครับแต่ก็ยังไม่ได้เปลี่ยน และก็ยังไม่สร้างปํญหาให้อย่างใด รถเก่าควรเข้า 0 ครับ แต่คนไทยเราทำกลับกัน ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับ ขอให้หายและมีความสุขกับ e46 ครับ :bath

เห็นด้วยครับ รถเก่าเราควรเอาเข้าศูนย์ครับ สำหรับการบำรุงรักษาทั่วไป นอกจากว่าจะใส่อุปกรณ์ตกแต่งเข้าไปเพิ่มก็อีกเรื่อง และที่สำคัญเวลาเคสไม่จบเรายังหาคนรับผิดชอบได้ อย่างของผมมีอยู่เคสนึงทำอยู่ 3-4 รอบ ไม่หาย สุดท้ายต้องให้บีเอ็มไทยแลนด์ส่งคนมาดูถึงจะจบ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 09:09:50 »
เรื่องเข้าศูนย์ผมเข้าไปบ่อยครับ สาเหตุก็เพราะอยากให้รู้ไปเลยว่ารถเรามันถูกดองอะไรไว้มั่ง ยอมแลกกับค่าใช้จ่าย 15x,xxx บาท จนทุกวันนี้ผ่านมาจะ 5 เดือน รถไม่มีอะไรให้กวนใจอีกแล้ว จะเหลือแต่เรื่องแอร์ที่ยังไม่ได้แตะต้องและศูนย์เขาก็เช็คให้แล้วว่ายังไม่มีอะไรผิดปกติ ช่างที่ศูนย์เองก็เคยเปิดใจนั่งคุยกันว่า รถรุ่นนี้อายุเริ่มมากและเป็นตัวที่ปัญหาค่อนข้างเยอะ อาจจะมีอะไรเล็กๆ น้อยๆ บ้าง ก็คงต้องทำใจสบายๆ อย่าคิดมาก แต่ถ้าคิดมากก็ขับเข้ามาที่ศูนย์เขายินดีทำให้ทุกอาการ ที่สำคัญคือมีประกันการซ่อมตามที่คุณ tom46 บอกครับ ผมได้ประกันเหล่านั้นมาหลายครั้งแล้ว

เข้าศูนย์แพงครับ อันนี้ปฏิเสธไม่ลง แต่ตามที่ผมเคยเสนอไปก่อนหน้านี้คือ ถ้างบจำกัดผมอยากให้กัดฟันเข้าไปเช็คที่ศูนย์หลังได้รถมาซะก่อน ค่าใช้จ่ายแค่ 1,900 บาท แล้วให้ทางศูนย์เสนอราคาค่าซ่อมทุกอย่างที่เสียให้ จากนั้นเราจะมาวิ่งซ่อมอู่นอกทีหลังก็ได้ครับ (ถ้าศูนย์ไหนไม่รับเช็ค ให้ขับมาศูนย์ BMW ชลบุรีครับ เขารับแน่นอน บอกคุณบุรินทร์แนะนำมา เขารู้จักผมดีทีเดียว) ในความรู้สึกผม ผมว่าเจ้า E46 ตัวนี้หนีศูนย์ไม่พ้นจริงๆ เพราะระบบต่างๆ มันก้าวหน้าจนทำให้เรายังต้องกลับไปให้ศูนย์แก้ไขให้ในบางอย่างอยู่ (ไม่ต้องพูดถึงตัวใหม่ๆ ก่วา E46 นะครับ รับรองอนาคตแทบขาดศูนย์บริการไม่ได้เลย ไม่เข้ามากก็เข้าน้อย)

ผมอาจจะโชคดีอย่างหนึ่งครับ นั่นคือผมศึกษาข้อมูลอย่างละเอียดก่อนซื้อ ไม่ใช่ศึกษาการซ่อมนะครับ แต่ศึกษาว่าจะต้องเตรียมงบไว้ซ่อมเท่าไหร่ อ่านรีวิวหลายๆ ท่าน อย่างเช่นพี่ Krisada511 ไอดอลแมนของผมบอกเตรียมไว้สัก 1-2 แสน ผมก็เตรียมไว้ตามนั้น วันที่ไปซื้อรถบอกตรงๆ ดูแค่สี กับทะเบียน เท่านั้น เท่านั้นจริงๆ ชอบก็ซื้อเลยครับ และงบที่เตรียมไว้ก็ได้ใช้จริงๆ ฮ่าๆ

:bye

X-talize

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 12:44:22 »
มาอีกอาการ ครับ สตาร์ทยาก
โดย tongmobile » พุธ พ.ค. 09, 2012 5:15 pm

ตามหัวข้อครับ ตอนเช้าสตาร์ทครั้งเดียวติดครับ แต่ พอวิ่งใช้งานแล้วจอดดับเครื่อง ประมาณ 20-30 นาที มาสตาร์ทใหม่ ต้องสตาร์ทถึง สามครั้งถึงจะติดครับ
เป็นแบบนี้ทุกครั้ง แต่ถ้าจอดนานมากๆ หลายชั่วโมง ก็สตาร์ทครั้งเดียวติดเหมือนกันครับ ใครพอรู้บ้างครับ
tongmobile
พลทหาร

ข้างบน

อาการคล้ายๆปั๊มติ๊กน่าจะอยากกลับบ้านเก่าแล้ว
เครื่องร้อนๆมาจะสตาร์ทไม่ติด แต่พอทิ้งไว้ให้เย็นแล้วก็ปกติ
เคยเจอในรถเก่า e36 ครับตอนนั้นเป็นหนัก ดับกลางอากาศเลย
ถ้ามีแก๊สก็สตาร์ทแก๊สใช้ไปก่อนได้ไม่หนักหนาครับ
ว่างๆ ก็หามือสองมาเปลี่ยนได้ อยู่ใต้เบาะหลังด้านขวา
หรือหากคันไม้คันมือก็หาตัวปั๊มของ เครื่องเจมาเปลี่ยนได้ แรง ทน และถูก
มี DIY ของ e36 เขาทำไว้ลองหาดูได้ครับ
เฉาก๊วย

X-talize

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 19:42:58 »
หากเป็นปั๊มติ๊กก็ลองตามดูลิงค์ของรุ่พี่ e36ได้ครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
 :hmmm
เฉาก๊วย