ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาปัญหาบัลลาสไฟ xenon เสียข้างนึงหน่อยครับ ?  (อ่าน 4855 ครั้ง)

OaTt

• แฟนพันธุ์แท้
พอดี บัลลาส มันเสียไป 1 ข้างครับ อาการคือเปิดแป๊บเดียวก็ดับ แต่พอปิดสวิตซ์แล้วเปิดใหม่ก็ติด แต่แป๊บเดียวก็ดับเหมือนเดิม คิดว่าน่าจะเป็นที่บัลลาสแหละครับ ทีนี้ปัญหาคือ
1. ผมอยากได้แบบเดิม แต่ลองเช็คแล้วหายาก แถมเป็นมือ 2 ไม่มีประกันว่าจะเสียเมื่อไร ราคาสูงอีกต่างหาก
2. เอาบัลลาสเดิมไปซ่อม (ไม่รู้มีที่ไหนรับซ่อมมั๊ย ? )
3. ซื้อบัลลาสของญี่ปุ่นมาใส่แทน แล้วให้เค้าแยกกล่อง ออกไป (ไม่ต้องติดใต้โคมเหมือนเดิม )
4. หาบัลลาสญี่ปุ่นแบบบางมาใส่แทน( แต่ไม่รู้ว่าขนาดมันจะเท่าเดิมเป๊ะรึเปล่า ? )

ผมควรจะแก้ยังไงดีครับ ? ใครมีประสบการณ์ช่วยแชร์ทีครับ ขอบคุณครับ  :-X

ปล. เป็นโคมแท้ xenon ติดรถนะครับ

yo-e46

Re: ปรึกษาปัญหาบัลลาสไฟ xenon เสียข้างนึงหน่อยครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 12:38:31 »
ผมเคยซื้อ bmw option แบบของแท้ติดรถของใหม่มีครับ จำราคาไม่ได้ลองโทรถามดูอีกทีนะครับที่นี่มีแน่นอนแต่แพงกว่าของยุ่นหน่อย

OaTt

Re: ปรึกษาปัญหาบัลลาสไฟ xenon เสียข้างนึงหน่อยครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 13:39:33 »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองโทรเช็คดูครับ

OaTt

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 01:38:10 »
ไม่มีใครประสบปัญหาแบบผมเลยหรอ ? :'(

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 19:51:53 »
ยังไม่เคยเสียครับ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2012, 19:53:29 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

OaTt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 14:24:56 »
update ล่าสุดครับ หลังจากหาไม่ได้เลยเอาของยุ่นใส่แทน แล้วให้ที่ร้านแปลงเอา ตอนนี้คือ ติดแล้ว แต่หลังจากปกติ 1 วัน อีกข้างตอนนี้มีอาการเดียวกับข้างขวาก่อนที่จะเปลี่ยนบัลลาสคือ กระพริบนิดๆ แล้วก็ดับไป แต่พอปิดสวิตว์แล้วเปิดใหม่ก็ติด แต่ติดซักแป๊บก็ดับเหมือนเดิม  ตอนนี้กำลังตั้งข้อสังเกตว่า

1.เวลาเปิดไฟใหม่ๆ ข้างขวา (ที่เพิ่งเปลี่ยนบัลลาสใหม่) จะติดก่อนด้านซ้ายนิดนึง
2. เกี่ยวมั๊ยที่บัลลาสเก่า-ใหม่ ไม่เท่ากัน เวลาเปิดทำให้ไฟไปเลี้ยงอันใหม่ก่อน ทำให้แรงดันอันเก่าตก พลอยทำให้มันช็อต มันเลยเสีย ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ปกติทุกอย่าง (เกี่ยวมั๊ยหว่า หรือ ผมคิดลึกมากเกิน  >:()

ใครมีอะไรแนะนำได้มั๊ยครับ ปวดหัวมากๆตอนนี้  :o

OaTt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 18:09:46 »
ไม่มีใครเคยเป็นแบบผมเลยหรอ ?  ???

ธนวรรธน์ จรัสรังสิยาพร

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 13:32:51 »
ของผมก้อเสียครับตอนนี้ พี่แก้ยังไงครับ