ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยวิเคราะห์อาการให้ทีครับ กังวลใจ เป็นอย  (อ่าน 2434 ครั้ง)

tonbabu

• แฟนพันธุ์แท้
สวัสดีครับ เพื่อนๆ ชาว E46 ผมมีเรื่องรบกวน สอบถามอาการ เกี่ยวกับรถของผม 318i เครื่อง N42 คือ ปัญหา มีอยู่ว่า รถเจ้ากรรม เวลาสตาร์ทแล้วรอบเดินเบาตก เครื่องสั่นอย่างเห็นได้ชัด เวลาขับก็เร่งไม่ขึ้น เครื่องก็สั่นๆ ไปด้วย ไม่ทราบ ว่าเกิดจากสาเหตุใดครับ อาการเริ่มเป็นครั้งแรก ตอนผมขับจากกรุงเทพฯ มาถึงนครสวรรค์ พอจอดพักที่ปั๊มสักพักก็หาย แล้วขับต่อไปได้เป็นปกติ เหยียบ 160 แบบไม่มีปัญหา แต่อาการเครื่องสั่น เร่งไม่ขึ้นมาเกิดอีก 2 ครั้ง ช่วงเข้า จ.ตาก และ เข้า จ.เชียงใหม่ ล่าสุด ณ ตอนนี้ รถสั่นมากและเร่งไม่ค่อยได้เลยคับ เป็นตลอดเวลา ไหนจะต้องกลับไปทำงานที่ กท. ในวันอังคารนี้อีก เพื่อนๆ คนไหนที่อยู่ เชียงใหม่ ก็ช่วยแนะนำอู่พร้อมเบอร์โทร ให้ด้วยนะครับ บอกตามตรง ถนนในเชียงใหม่ ก็ไม่ค่อยจะรู้จัก มาเที่ยวสงกรานต์ทั้งที รถก็ดันมาเกิดปัญหาได้ ตอนนี้กังวลใจอย่างมากเลยคับ ใครที่แนะนำได้ ช่วยผมด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ  :o_o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

fernandez

มีสมาชิกe46อยู่เชียงใหม่ด้วยนะคับ ชื่อbmcnx มั้งคับไม่แน่ใจ
ลองหาเบอติดต่อในเวปนี่ดูสิคับ(ผมลองหาให้ดูแล้ว แต่ยังไม่เจอ)
เรื่องอู่ที่เชียงใหม่ผมก็ไม่มีข้อมูลเลย
เบื้องต้นลองเช็คสายหัวเทียนดูคับ อาจมีอันที่ชำรุดอยู่ ทำให้ไฟรั่ว
ปล.พุ่งนี้(15เม.ย.) ผมจะเดินทางไปเชียงใหม่ กลับ17 ถ้ายังหาทางแก้ไขไม่ได้
เด๋วจะไปช่วยดูอีกแรงนะคับ ใจเย็นๆค่อยๆคิดนะคับ:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

tonbabu

ขอบคุณมากคับผม เพิ่งเคยเจอรถเป็นอาการแบบนี้ เลยไม่รู้ว่าจะหาสาเหตุยังไง แบตก็เพิ่งเปลี่ยน หัวเทียนยังไม่ได้ลองเช็ค หรืออาจจะเกิดจากระบบจุดระเบิด พวกคอยด์ กรองเบนซิน ปั๊มติ๊ก ตกใจเลยคับ คงต้องหาอู่เช็คอาการเบื้องต้นก่อน ยังไงจะลองหาเบอร์โทรดูคับผม

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
น่าจะเกิดจากคอล์ยเสียสักตัวใดตัวหนึ่ง หรือไม่ก็หัวเทียนเสีย ทำให้สูบติดไม่ครบเกิดอาการเครื่องสั่นเร่งไม่ขึ้น ยังไงรอผู้รู้มาตอบอีกทีครับผม  :D
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
เคยคุยกับช่าง ช่างบอกว่า การเซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยวเสียเครื่องจะสั่นก่อนกาอนที่อาการจะหนัก แต่ถ้เซ็นเซอร์เพลาข้อเหวี่ยงเสียไม่แจ้งอาการใดๆมาก่อนทั้งสิ้นพอครื่องร้อน เครื่องดับเลย

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
เป็นอาการของ เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยว ครับ ถ้าเบิกห้างก็ตัวละ 3-4000 ครับ เอาเครื่องจับดูจะฟ้องขึ้นมาครับ ส่วนอันตรายไหมแบบนี้ ก็พอขับได้นะครับ ถ้าเป็นอีกให้ดับเครื่องพักสักชั่วโมงก็ไปต่อได้ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

tonbabu

ขอบคุณมากๆ ครับ วันนี้ผมขับกลับ จาก เชียงใหม่ มาถึงกรุงเทพฯ แล้วครับ ค่อยขับมาเรื่อยๆ เลี้ยงความเร็ว เลี้ยงรอบ ให้ได้พอดี รถถึงจะไม่สั่น แต่ก็มีอยู่ช่วง อ.เถิน ถึง จ.นครสวรรค์ ที่จู่ๆ เครื่องก็เป็นปกติ ไม่สั่นเลยสักนิด เหมือนรถไม่มีอาการใดๆ ทั้งสิ้น แต่พอ ออกจาก นครสวรรค์ มาสักพัก อาการก็เกิดขึ้นอีก ยังไง เด่วพรุ่งนี้จะลองเอาไปเช็ค ที่อู่ครับ ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ ชาว E46 ทุกคนเลยครับผม

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
อ้างจาก: "tom46"
เป็นอาการของ เซ็นเซอร์เพลาลูกเบี้ยว ครับ ถ้าเบิกห้างก็ตัวละ 3-4000 ครับ เอาเครื่องจับดูจะฟ้องขึ้นมาครับ ส่วนอันตรายไหมแบบนี้ ก็พอขับได้นะครับ ถ้าเป็นอีกให้ดับเครื่องพักสักชั่วโมงก็ไปต่อได้ครับ
ผมเห็นด้วยครับ เออมันมีผลข้างเคียงหลังจากอาการนี้ด้วยยังไงลองเช็คดูน่ะครับคือนำ้ในหม้อนำ้จะหายครับ ของผมเป็นอาการดังกล่าวจอดรถปุุ๊บลงมาเปิดประตู 1 2 3 ตู้มเลยครับ
ยังไงเอาใจช่วยน่ะครับ
อีกตัวที่น่าจะเกี่ยวคือ maf ครับไม่รู้ถูกเปล่าลองถอดมาล้างดูครับ
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

tonbabu

วันนี้ลืมไปว่าอู่ปิดครับ พรุ่งนี้ คงเอาเข้าไปเช็คครับ เรื่องน้ำหายนี่ ของผมไม่มีปัญหานะครับ จะว่าหายก็น้อยนิดมาก เรื่องเซนเซอร์ คงเหมือนพี่ยิ้มบางแสนอ่ะครับ เปลี่ยนได้เปลี่ยนเลย เดี๋ยวดับกลางทางจะยุ่ง และว่าจะเปลี่ยนกรองเบนซิลด้วยคับ