ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเชี่ยวชาญเรื่องโอนรถมั่งครับ  (อ่าน 2497 ครั้ง)

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
ท่านใดเชี่ยวชาญเรื่องโอนรถมั่งครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 14:12:30 »
คือผมได้ไปซื้อรถมาคันหนึ่ง เป็นมอเตอร์ไซต์ Bigbike รุ่น CBR400 ปี 1989 (รถเก่าแล้วแต่แต่งสวยงาม) ได้มาดังนี้
1. รถ
2. เล่มทะเบียนสีเขียว ข้อมูลครบถูกต้อง (ทะเบียน กทม.)
3. ป้ายทะเบียนสวยตามเล่ม พรบ. ป้ายภาษีครบ ยังไม่หมดอายุ
4. สำเนาบัตรประชาชนผู้ขาย
5. เอกสารโอน และ เอกสารมอบฉันทะ ยังไม่ได้ (คนขายบอกเดี๋ยวส่งให้ทีหลัง)

ประเด็นคำถามการโอนคือ
1.1 สามารถโอนเป็นชื่อผมได้ไหมถ้าขาดเอกสารข้อ 5 คือแบบว่าเราเขียนเองได้ไหมครับ เพราะสำเนาบัตรเขาก็ให้มาแล้ว แบบว่าเซ็นให้เหมือนกัน
1.2 ทะเบียนเดิมเป็น กทม. เลขสวยมาก จะสามารถโอนเป็นชื่อผมโดยไม่เปลี่ยนเลขทะเบียนได้ไหม เพราะผมมีภูมิลำเนาในบัตรอยู่สุรินทร์
1.3 ถ้าข้อ 1.1 และ 1.2 ทำได้ แล้วมีท่านใดรับทำมั่งครับ อิอิ

จริงๆ ตอนนี้ผมก็รอเอกสาร ข้อ 5 จากเจ้าของเดิมอยู่นะครับ แต่ที่ถามเพราะกันเอาไว้ว่าถ้าเกิดเขาไม่ส่งให้จะได้หาแนวทางสำรอง ถ้าโอนได้ก็จะโอนเลยไม่ต้องเสียเวลารอ
ขอบคุณครับผม
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ท่านใดเชี่ยวชาญเรื่องโอนรถมั่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 14:16:55 »
ใบมอบฉันทะสำคัญมากนะคับ ไม่มีผมว่าไม่ได้คับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: ท่านใดเชี่ยวชาญเรื่องโอนรถมั่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 14:24:29 »
ไม่มีข้อ 5 ทำไม่ได้ครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 14:26:36 »
สงสัยงานจะเข้า  :o
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 15:46:35 »
ถ้าจะทำสามารถทำได้เพราะมีสำเนาบัตรเจ้าของเดิม แต่จะมีปัญหาตรงลายเซ็น(ระวังผลที่ตามมา)
ใช้ทะเบียนเดิมได้ แต่ต้องมีเจ้าบ้านใน กทม. เซ็นรับรองให้(ไม่น่าจะยาก)
แนะนำให้ร้านมอเตอร์ไซด์ที่รับต่อทะเบียนทำให้มีค่าใช้จ่ายนิดหน่อยครับ....! ;)

Kenlida

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 15:50:37 »
ทำได้ทุกอย่างที่คุณยิ้มต้องการครับ เอกสารข้อ 5 สำคัญครับ อย่าไปบอกใครว่าเราเขียนเอง
โดยเฉพาะเจ้าหน้าที่ขนส่ง ส่วนชื่อก็สามารถทำได้ครับ

TumE46M54

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 16:22:45 »
สิ่งที่ทุกท่านรวมถึงคุณยิ้มพูดมามันทำได้หมดครับ แต่หากเจอเข้าของรถเดิมมันหัวหมอ แล้วมารู้ทีหลังว่าเค้าไม่ได้เซ็น ก็เข้าข้อหาปลอมแปลงเอกสาร คราวนี้ต้องเสียทั้งรถ ทั้งนอนซังเตนะครับ ต้องระวัง ถ้าหากไม่มีเอกสารการซื้อขายเป็นลายลักษณ์อักษร เจ้าของเดิมก็สามารถแจ้งว่ารถโดนโขมยและเอารถคืนได้ ส่วนโอนชื่อเป็นของคุณยิ้มที่มีภูมิลำเนาไม่ตรงกับทะเบียนรถนี่ทำได้นะครับ ยังไงก็ไปกดดันเจ้าของรถเรื่องเอกสารก่อนละกันครับ อย่าเพิ่งเร่งรีบ  :-X

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 19:22:24 »
สงสัยจะโดนเล่น แร่ แปร ธาตุ ซะแล้ว  O0
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 20:09:20 »
โดยพื้นเดิมแล้วรถมันเทาๆอยู่น่ะครับ แต่ถ้าโอนขนส่งได้แบบใสๆไม่ซิกแซกก็แสดงว่าเค้าจัดการมาก่อนแล้ว
แต่ก็อาจจะจัดไฟแนนท์ไม่ได้(ซึ่งกรณีนี้คงไม่จัด)
ที่ต้องระวังคือในขั้นตอนการโอนทะเบียนมันจะหลุดครับ ต้องแจ้งให้ชัดเจนว่า
ต้องการใช้ทะเบียนเดิม ไม่งั้นมันจะหลุดตามระบบครับ
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 20:17:31 »
อย่าไปกลัวครับ ไม่มีอะไรน่ากังวล ขอให้รถถูกต้อง มีเล่ม สำเนาบัตร ก็เพียงพอแล้วครับ

แต่ถ้าจะให้ดีได้เอกสารครบจะได้ไม่ต้องเสียเงินเพิ่ม (ค่าอำนวยความสะดวก)

แต่ปัญหาถ้าอยากใช้ทะเบียนกรุงเทพ ต้องเอารถมาตรวจที่กรุงเทพครับ

ไม่ได้เชี่ยวชาญแต่โอนมาหลายสิบคัน มีไรยินดีให้คำปรึกษาครับ

suthisak

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 23:22:49 »
คุณยิ้มครับ รถมอไซด์ที่ว่าเป็นทะเบียนแท้ไหมครับ คนขายเค้าบอกไหม?
ลองเช็คดูก่อนนะครับ เรื่องบิ๊กไบด์พอรุ้บ้างครับ ยังไงสอบถามกันได้ครับ

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 23:51:35 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
สิ่งที่ทุกท่านรวมถึงคุณยิ้มพูดมามันทำได้หมดครับ แต่หากเจอเข้าของรถเดิมมันหัวหมอ แล้วมารู้ทีหลังว่าเค้าไม่ได้เซ็น ก็เข้าข้อหาปลอมแปลงเอกสาร คราวนี้ต้องเสียทั้งรถ ทั้งนอนซังเตนะครับ ต้องระวัง ถ้าหากไม่มีเอกสารการซื้อขายเป็นลายลักษณ์อักษร เจ้าของเดิมก็สามารถแจ้งว่ารถโดนโขมยและเอารถคืนได้ ส่วนโอนชื่อเป็นของคุณยิ้มที่มีภูมิลำเนาไม่ตรงกับทะเบียนรถนี่ทำได้นะครับ ยังไงก็ไปกดดันเจ้าของรถเรื่องเอกสารก่อนละกันครับ อย่าเพิ่งเร่งรีบ  :-X
ในเล่มมีลายเซ็นต์ผู้ถีอกรรมสิทธิ์หรือเปล่าวครับ  ถ้าไม่มีก็ฉลุยครับ แต่ถ้ามีก็ O0ครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 08:30:42 »
คุณยิ้มครับ รถมอไซด์ที่ว่าเป็นทะเบียนแท้ไหมครับ คนขายเค้าบอกไหม?
ลองเช็คดูก่อนนะครับ เรื่องบิ๊กไบด์พอรุ้บ้างครับ ยังไงสอบถามกันได้ครับ

ทะเบียนแท้ครับ ผมอาศัยประสบการณ์ส่วนตัวดูละเอียดแล้ว แหะๆ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 08:31:27 »
ในเล่มมีลายเซ็นต์ผู้ถีอกรรมสิทธิ์หรือเปล่าวครับ  ถ้าไม่มีก็ฉลุยครับ แต่ถ้ามีก็ O0ครับ

ไม่มีครับ เพราะวันเขาเอารถมาส่งให้ผม เขาจะเซ็นต์ในเล่ม ผมบอกไม่ต้องเดี๋ยวยุ่งยาก อิอิ

ekrl

• แฟนพันธุ์แท้
  • 318 iase N42
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 11:53:06 »
เอาแค่ว่า คนขายรู้จักกันไหม ไว้ใจได้ไหม คุยกันได้ทุกเรื่องมั้ย ถ้าได้ก็โทรไปบอกเลยว่า "กูเซนต์เลยนะ" จบ

เพราะผมเคยไปเป็นธุระ โอนรถให้ผู้ใหญ่ 2 คน ซึ่งไม่เตรียมอะไรกันมาเลย เค้าแค่บอกว่า "อาตี๋ไปจัดการให้จบ" และมีเล่มทะเบียนพร้อมทั้ง สำเนาบัตรทั้งคนรับ คนโอน แค่นั้น
ที่เหลือผมเขียนเอง เซนต์เอง ทุกอย่าง (แต่นี่คือกรณีผมรู้จักทั้งผู้โอน และผู้รับโอนนะครับ)