ผู้เขียน หัวข้อ: ### อาการเครื่องสั่น เร่งไม่ขึ้น รอบสวิง ###  (อ่าน 11594 ครั้ง)

Jeeranapong B.

• แฟนพันธุ์แท้
  • I'm behind the BMW's wheel
Re: ### อาการเครื่องสั่น เร่งไม่ขึ้น รอบสวิง ###
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 00:31:00 »
ไปอู่มาเรียบร้อย อาการเป็นไปตามที่สงสัยครับ คอยล์จุดระเบิดเสีย 1 ตัว เอารถเข้าไปที่อู่บอกช่างว่าเครื่องสั่น ช่างก็สตาทเครื่องลองเร่งเครื่อง แล้วมาเปิดกระโปรงดูที่คอยล์ไม่ถึง 2 นาที ช่างบอกว่าคอยล์ตัวในสุดเสีย ผมถามว่าไม่ใช่ GT1 ตรวจหรอ ช่างบอกตรวจเองได้ง่ายๆเลยได้ความรู้มานิดหน่อยว่า เวลาคอยล์เสียจะเช็คยังไง ก็คือติดเครื่องยนต์ไว้ แล้วก็ปลอดล็อคคอยล์ทีละตัว ถ้าปลดแล้วเครื่องสั่นมากขึ้นแสดงว่าคอยล์ตัวนั้นไม่เสีย แต่ถ้าปลดคอยล์แล้วเครื่องยังสั่นเท่าเดิมแสดงว่าคอยล์ตัวนั้นเสีย ค่าของ+ค่าแรง 1,450 บาท แล้วผมก็เปลี่ยนหัวเทียนไปด้วยเลยอีก 4 ตัว เบ็ดเสร็จ 2,890 บาท อะไหล่ที่ใช้เป็นของเทียบยี่ห้อ BOSCH ทั้งคอยล์และหัวเทียนครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 10:27:53 โดย Jeeranapong B. »
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

Aroon_320ci

• บุคคลในตำนาน
  • E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
Re: ### อาการเครื่องสั่น เร่งไม่ขึ้น รอบสวิง ###
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 08:01:02 »
ดีใจด้วยครับ...เป็นไปตามปกติหมดอายุ...ไม่บาน ไม่งอก....เยี่ยม
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 10:55:14 »
เครื่องสะอาดมากครับ ยินดีด้วยครับ  ;)
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 19:51:11 »
จบแบบไม่เจ็บ จะว่าไปซ่อมบีเอ็มก็ไม่ได้แพงมากมายเท่าไหร่นะครับเนี่ย  :))
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

พราย

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 20:52:18 »
พี่เบอร์ลิน น่ะเหรอ! ผมเข้าทีเดียวเลิกเลย ทั้งๆที่อยู่เลยซอยบ้านผมไปแค่ซอยเดียว ขับรถ 5 นาที // ผมไม่เข้าอีกแล้ว ไปพระนั่งเกล้าดีกว่าใกลหน่อย แต่ไม่เจ็บตัว ไม่เจ็บใจ // หรือจะไปอู่อื่นเช่น ช่างวี(ราชพฤกษ์) , หรืออู่ที่ถึงก่อนโรงเบียร์ฮอลแลนด์ ผมจำชื่อไม่ได้ หรืออีกอู่อยู่บางใหญ่ ในหมู่บ้านพระปิ่น 3 อู่นี้ ก็ OK  ใครอยู่โซนบางบัวทอง นนทบุรี รัตนาธิเบศร์ เป็นทางเลือกได้ครับ  // ทำดีราคาพอได้ ลูกค้าก็ตรึม ทำดีแต่ราคาโหด ลูกค้าหด 

พราย

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 20:56:08 »
ว่าแต่ จขกท. ไปจบที่อู่ไหนครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 21:14:08 »
อันนี้ไม่ได้โฆษณาให้อู่นะครับ ผมใช้บริการอู่นี้ตั้งแต่ได้รถมาแล้ว จบทุกปัญหาครับ ราคารับได้แม้บ้างครั้งก็รู้ว่าถูกฟันบ้างแต่เนื่องจากมีการรับประกันทุกงานที่ซ่อมทั้งอะไหล่-ค่าแรง จึงวางใจใช้บริการอยู่ตลอด ชื่ออู่ M Power บริหารงานโดย ช่างเทพ ช่างไข่ ครับผม

Angel_dimple

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 00:29:35 »
ค่าของรวมค่าแรงไม่แพงเลยนะครับ ผมซื้อคอยล์ N42 ของ Bosch เหมือนกัน ที่ร้านอะไหล่แถวมีนฯ ก็ตัวละ 1,100 แล้วครับ นี่คือราคาลูกค้าประจำนะครับ ปกติคิด 1,300  O0