ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยน ผ้าเบรค ช่วยแนะนำยี่ห้อให้หน่อยค่ะ  (อ่าน 5593 ครั้ง)

yuratchrian

• แฟนพันธุ์แท้
Re: จะเปลี่ยน ผ้าเบรค ช่วยแนะนำยี่ห้อให้หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 13:38:32 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอบคุณมากครับพี่หนุ่มพี่เรย์ ตอนนี้รถผมเวลาเบรคใกล้หยุดเริ่มมีเสียงจี๊ดๆแล้ว คงใกล้ถึงเวลาอันสมควรแล้ว O0

หมั่นดูหน่อยครับยู จะได้ไม่ต้องเสียตังค์ค่าสาย sensor
ขอบคุณครับพี่เรย์  :-X
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

crayonz

• ขาประจำ
Re: จะเปลี่ยน ผ้าเบรค ช่วยแนะนำยี่ห้อให้หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 21:21:36 »
ผ้าเบรค กับ BMW ผมแนะนำว่า "อย่าใช้" Bendix ทุกรุ่น, Mintex กล่องแดงดำ

ยี่ห้ออื่น ๆ ที่ผมลองมา Compact Diamond, Rokbul, TRW, Ferrado, Ate ดีกว่าครับ
แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น

chaky

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 22:34:45 »
ขอบคุณมากครับพี่หนุ่มพี่เรย์ ตอนนี้รถผมเวลาเบรคใกล้หยุดเริ่มมีเสียงจี๊ดๆแล้ว คงใกล้ถึงเวลาอันสมควรแล้ว O0

ถ้าสามารถทำได้ ยกรถขึ้นมาสักล้อนึก  ถอดล้อออกมา แล้วมุดเข้าไปดูที่ ดิสเบรค เอาไปฉายส่องเข้าไปที่ผ้าเบรค
ก็จะเห็นได้ครับว่า ควรจะต้องเปลี่ยนแล้วรึยัง หากผ้าเบรคหนาไม่ถึง 4 มม. ก็ควรจะเปลี่ยนได้แล้วครับ
หรือไม่ก็รอจนกว่า ไฟเตือนจะขึ้น ก็ค่อยเปลี่ยนก็ได้ครับ แต่ต้องเสียค่าสายเตือนผ้าเบรคอีก 400 บาท

หรือไม่ก็หมั่นสังเกตุก็ได้ครับ เวลาสลับยางหน้า หลัง ที่ 10,000 กม. ก็เช็คดูด้วยเลยก็ดีครับ
เเละเมื่อเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่เมื่อไหร่ ก็อย่าลืมจด เลขกม. ตอนที่เปลี่ยนเอาไว้ด้วยก็ดีครับ
จะได้รู้ว่าเปลี่ยนผ้าเบรคชุดใหม่ จะอยู่ได้สักกี่หมื่นกิโลเมตรครับ.....

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า