ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดประทุนแบบ Soft Top  (อ่าน 11192 ครั้ง)

Aroon_320ci

• บุคคลในตำนาน
  • E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
เปิดประทุนแบบ Soft Top
« เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 21:46:55 »
สงสัยครับว่า...รถพวกเปิดประทุนแบบหลังคาอ่อนนี่มันมีปัญหามากไหม และเหมาะไหมสำหรับเมืองไทย เช่นน้ำรั่ว ลมเข้าเสียงดังเวลาวิ่ง...เห็นว่าสวยดีแต่ไม่มีข้อมูล...ใครพอจะมีประสบการณ์บ้างขอแชร์หน่อย
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Chris

• แฟนพันธุ์แท้
Re: เปิดประทุนแบบ Soft Top
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 22:14:20 »
เคยได้ยินมาว่า(รายการตอบปัญหารถยนต์) ไม่ค่อยดี สู้แบบแข็งไม่ได้ ปัญหาส่วนใหญ่ก็ไม่พ้น น้ำรั่ว ชำรุด
Born to be a Bimmer lover
I'm a E46 addict!
''อคติ คือสิ่งที่คนโง่ใช้แทนเหตุผล''

Aroon_320ci

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 23:04:49 »
ก็ได้ยินมาเหมือนกัน ก็ยังสงสัยอยู่ว่าทำไมก็ยังมีคนซื้อมาขับ...แต่มันสวยดีนะ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

korn4321

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 00:24:08 »
ของผมยังไม่เคยเจอน้ำร่ัวครับ มีเจอซึมบ้างแต่ต้องตกหนักมากครับ เสียงลมเข้าคงต้องทำใจแต่ถ้ามีหลังคาแข็งไว้เปลี่ยนจะช่วยได้ครับ

Mulatni

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 00:36:57 »
ผมขับ R129 ครับ ฝนตกหนักๆก็ไม่ไหวครับ เบาๆพอได้ เคยจอดทิ้งไว้ตากฝนครั้งนึง กลับเป็นอ่างเลี้ยงปลาเลย :o ส่วนเรื่องเสียงก็เวลาติดไฟแดง มีมอไซมาจอดข้างๆขนาดปิดหลังคาอยู่ รู้หมดเลยว่าเค้าคุยโทรศัพท์พูดไรมั่ง

poo_poo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 01:11:48 »
แชร์นะครับ ปัจจุบันผมมี BMW_Solf Top 2 คันคือ E46 330 cabrio กับ Z3  เคยใช้Solf Top คันอืนคือVW Golf 3 และ Mazda Mx5 ครับ

เปิดประทุนแบบ Hard Top เคยใช้เองจริงๆรุ่นเดียวคือ SLKตัวแรก ที่ยืมมาลองบ้างเป็นครั้งคราวคือ Z4 กับ E93 ครับ

เท่าที่พบปัญหาของSolf Topที่มีมากกว่าHard Top ที่ชัดๆก็คือความหวาดระแวงในการจอดไกลหูไกลตามากไปครับ  ในเรื่องโจรกรรม หรือคนมือบอน  กับเรื่องเสียงรบกวนที่มีมากกว่าแบบHard Topนิดหน่อยเพราะเวลาวิ่งเร็วมากๆจะมีเสียงของผ้าที่โดนลมครับ แต่เปิดประทุนแบบHard Topก็ยังดังครับเป็นเสียงของลมที่รีดตามช่องเล็กๆ และที่แถมมาคือเสียงของหลังคาแข็งที่แยกชิ้นมีการบิดตัวและเสียดสีกัน โดยเฉพาะรถท่ีมีที่นั่งสองตอนอย่างE93จะดังและมีหลายเสียงกว่าZ4ครับ เพราะต้องแยกชิ้นหลังคาเยอะ แต่เราจะไม่เจอปัญหานี้ในSolf Top ครับเพราะจะมีรอยต่อเดียวที่มาประกบกับด้านกระจกบังลมหน้า
ส่วนเรื่องน้ำ...น่าแปลกใจไหมครับว่าSolf Topมีปัญหาน้อยกว่าทั้งHard Topและmoon roof อีก ปัญหาน้ำซึมของSolf Top(ถ้าไม่โดนกรีดหลังคา)เกิดได้ที่เดียวจากการเสื่อมอายุของยางส่วนที่หลังคามาประกบกับด้านกระจกบังลมหน้า(ซึ่งเปิดประทุนแบบ Hard Topก็มีรอยต่อนั้นแถมพอมีปัญหาแล้วแก้ยากกว่าเพราะปรับตั้งอะไรช่วยไม่ได้มันจะกระทบกับช้ินหลังคาถัดมาตอนSLK นี่ถ้ารั่วแล้วยุ่งกว่าZมาก) เรื่องของน้ำที่ชอบซึมมาตามรอยต่อของชิ้นหลังคาเปิดประทุนแบบ Hard Topและmoon roofของหลังคาแข็งเป็นเรื่องที่แก้ไขยากครับเพราะต้องรื้อเยอะถึงจะเข้าถึงตัวปัญหา เลยไม่แน่ใจว่าเพราะเหตุนี้BENZเลยยังเลือกทำเปิดประทุน E classเป็นผ้าหรือเปล่า ในขณะที่หลังคาเปิดประทุนE93มีปัญหาเยอะกว่า เช่นเราไม่สามารถเปิดหลังคาได้ในขณะที่เราจอดรถเอียงโดยล้อด้านซ้ายหรือขวาปีนอยู่บนอะไรหรืออยู่ในลักษณะที่เป็นสโลป ไม่ว่าจะรู้ตัวหรือไม่ก็ตาม เพราะตัวถังรถอาจมีการให้ตัวนิดหน่อยแต่กลไกหลังคามันเป๊ะมาก เคยเห็นมาแล้วตอนมีตติ้งทั้งE93แลัZ4ครับ เปิดหลังคาไปได้สักครึ่งแล้วมีเสียงดัง แก็กๆ และเสียงงัดกันดังลั่น เป๊ ะ!! แล้วค้างอยู่ตรงนั้นเลย คาอยู่ตรงนั้น ต้องเอามือช่วยกันฝืนๆว่าจะเปิดหรือปิด ซึ่งต้องยอมให้มันพังเพิ่มอีกนิดแต่ปิดได้แล้วไปเข้าศูนย์ทีเดียว  O0
กับอีกอย่างนึงที่ต้องระวังมากหน่อยคือการชนท้ายหลังคาSolfจะเก็บอยู้กลังเบาะประมาณหนึ่งฟุต แต่หลังคาเปิดประทุนแบบ Hard Topจะซ้อนอยู่ใต้ฝากระโปรงประมาณ75-80%ถ้ากระโปรงท้ายถูกชนเสียหายถ้าปิดหลังคาอยู่จะเสียหายที่กลไกบางส่วน ถ้าเปิดประทุนอยู่หลังคาไปด้วยครับ :'(
ทั้งสองแบบมีปัญหาต่างกันออกไปครับ แต่วันนี้ผมยังเทใจให้หลังคาผ้ามากกว่านิดหน่อย ขอรอดูเทคโนโลยี่ของหลังคาแข็งอีกสักเจเนอเรชั่น ผมว่าใกล้จะแก้จุดอ่อนได้แล้วครับ

อ้อ!!กับราคาของค่าดูแลรักษา ผมใช้Z3มา 8ปี เคยจ่ายค่าซ่อมขอบยางของกระจกบังลมหลังไป800ที่ร้านวิชัยแค่นั้น ส่วนSLKดูมีหลายรายการจัดเลยถอดใจให้เจ้าของคนต่อไปเขาไปจัดการต่อเอง ปัจจุบันเขาว่าแก้ได้ประมาณ80-85% ที่เหลือตอนฝนลงหนักๆก็เอาผ้าชับเอาหน่อย แค่หยดๆ หรือไม่ก็ไม่ออกเลย :-[

Aroon_320ci

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 09:57:29 »
นั่นซิผมเคยเจอ Z4 ที่ปราจีนประทุนเปิดแค่ครึ่งเดียววิ่งบนถนน ก็เลยสงสัยว่าเป็นไรถึงเป็นอย่างนั้น...จากที่เยคิดสนใจเปิดประทุนเลยต้องหยุดมาหาข้อมูลก่อน....

jae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 11:01:33 »
Softtop ไฟฟ้า ปัญหาเยอะกว่าเรื่องน้ำเข้า

เรื่อง E93 กับ Z4 หลังคาแข็งพับ น้ำรั่ว เกิดจากการประกอบ และตั้งสกรูพับหลังคาครับ แก้ไขง่าย ไขน็อต 8 ตัว ตั้งให้เหมาะ ก็จะไม่มีปัญหาเรื่องน้ำ รายละเอียดเขาออก Technical bulletin ไว้แล้ว ไปหาอ่านกันสำหรับคนที่สนใจ ใครลง ISIS ตัวใหม่ก็มีมาให้เห็นเลย

Softtop ปัญหาหลัก ๆคือใช้ทุกวันไม่ค่อยได้ครับ เจอเด็กมือบอนเอาไม้ลูกชิ้นเสียบก็น้ำตาเล็ดแล้วครับ

อย่าง CLK softtop ชุดผ้ายืดที่บุหลังคาภายในที่กันร้อน มันก็โคตรห่วยครับ อะไรไปเกี่ยวหน่อยนึง ซ่อมกันทั้งชิ้น

หรือจะ Beetle softtop ชุดกระจกไฟฟ้าท่อนหลังแบบไม่มีขอบ ซ่อมแล้วซ่อมอีก ตั้งกระจกให้พอดีลำบากอยู่ครับ

แต่ Hard Top เวลาซ่อม ถ้าเสีย ชุดกลไกจะแพงกว่า SLK R170 ซ่อมกันทั้งปั๊มเบรค

ที่ผมเห็นว่าน่าใช้สุดกับเปิดประทุน ก็หลังคาแข็งครับ

poo_poo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 11:09:00 »
Softtop ไฟฟ้า ปัญหาเยอะกว่าเรื่องน้ำเข้า

เรื่อง E93 กับ Z4 หลังคาแข็งพับ น้ำรั่ว เกิดจากการประกอบ และตั้งสกรูพับหลังคาครับ แก้ไขง่าย ไขน็อต 8 ตัว ตั้งให้เหมาะ ก็จะไม่มีปัญหาเรื่องน้ำ รายละเอียดเขาออก Technical bulletin ไว้แล้ว ไปหาอ่านกันสำหรับคนที่สนใจ ใครลง ISIS ตัวใหม่ก็มีมาให้เห็นเลย

Softtop ปัญหาหลัก ๆคือใช้ทุกวันไม่ค่อยได้ครับ เจอเด็กมือบอนเอาไม้ลูกชิ้นเสียบก็น้ำตาเล็ดแล้วครับ

อย่าง CLK softtop ชุดผ้ายืดที่บุหลังคาภายในที่กันร้อน มันก็โคตรห่วยครับ อะไรไปเกี่ยวหน่อยนึง ซ่อมกันทั้งชิ้น

หรือจะ Beetle softtop ชุดกระจกไฟฟ้าท่อนหลังแบบไม่มีขอบ ซ่อมแล้วซ่อมอีก ตั้งกระจกให้พอดีลำบากอยู่ครับ

แต่ Hard Top เวลาซ่อม ถ้าเสีย ชุดกลไกจะแพงกว่า SLK R170 ซ่อมกันทั้งปั๊มเบรค

ที่ผมเห็นว่าน่าใช้สุดกับเปิดประทุน ก็หลังคาแข็งครับ

นี่ขนาดนำเข้าทั้งคันนะครับ ถ้าประกอบในบ้านเราคงรั่วทั้งคัน :o

poo_poo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 11:16:12 »
ลองดูนะครับ คุณAroon ถ้าได้ลองเปิดเหม่ง แล้วจะติดใจ ;)

Aroon_320ci

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 15:19:54 »
ตอนนี้เห็น E-coupe เปิดประทุนมือสอง ราคามันยั่วยวน แต่กลัวปัญหานี่แหละ

crayonz

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 20:05:57 »
เมืองไทย ผมว่าใช้ไม่คุ้มเลยนะครับ ถ้าอยู่เมืองที่อากาศเย็น ๆ สะอาด ๆ ค่อยน่าซื้อมาใช้ครับ
แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น