ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเปลี่ยนเบาะไฟฟ้าครับ  (อ่าน 2942 ครั้ง)

pradoldech

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
สอบถามเรื่องเปลี่ยนเบาะไฟฟ้าครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 12:22:09 »
ผมซื้อเบาะหนังปรับไฟฟ้า พร้อมเมมโมรี่ 1-2-3 มาครับ รู้มาว่าเบาะด้านซ้ายคนนั่งเดินสายไฟ 2 เส้นต่อไฟตรงได้ แต่ฝั่งคนขับ ต่อไฟตรงไม่ได้ (ซื้อมาแล้วด้วยซิ) ผมอยู่ต่างจังหวัดช่างแถวนี้ไม่รู้เรื่องเลย ไม่ทราบว่าท่านใดพอมีความรู้ด้านนี้บางครับ ว่าต้องต่อสายไฟยังไงถึงจะใช่ได้ครบครับ

soyti

• ขาประจำ
Re: สอบถามเรื่องเปลี่ยนเบาะไฟฟ้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 22:23:25 »
ผมอยากรู้เหมือนกันครับ ว่าจะต้องต่อ สายอย่างไง??

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • แฟนพันธุ์แท้
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
Re: สอบถามเรื่องเปลี่ยนเบาะไฟฟ้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 06:55:50 »
ผมคิดว่าต้องยอมลงทุนขับรถข้ามจังหวัดไปหาช่างที่มีความรู้จริง
เพราะเดี๋ยวเสียหายแล้วจะไม่คุ้มครับ

yo-e46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 12:33:50 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมคิดว่าต้องยอมลงทุนขับรถข้ามจังหวัดไปหาช่างที่มีความรู้จริง
เพราะเดี๋ยวเสียหายแล้วจะไม่คุ้มครับ
+1 ครับอย่าไปมั่วกับมันครับ เดี๋ยวจะได้ไม่คุ้มเสียและจะไม่จบง่ายๆ ^_^

Harn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 20:06:20 »
ผมเอา คร่าวๆ นะครับ  มันมีสามสีประเภท  พี่ไปได้รุ่นไหนมาละ   ???    อ่อเห็นแล้วพี่ได้แบบ จำเจ้าของมา ต้องไล่ตัด แม็มแล้วต่อสายไฟใหม่นะครับ  เพรามันจะพ่วมกับ MCU รถนะครับ 
                       เบาะระบบไฟฟ้า   
                            - ระบบไฟฟ้าอย่างเดียว   ไม่ต้องต่อกับไปรถก่อนนะครับ ไล่วงจร แล้วใช้ไฟจากเบตนอก ต่อดูก่อนว่า มอเตอร์เซอร์โวยังทำงานอยู่ทุกตัว

- มีฮีตเตอร์ ปรับอุณภูมิ ด้วย อันนี้ควรตัดระบบฮีตเตร์ทิ้งเลยครับ ไม่จำเป็น

-แบบมีระบบจำตำแหน่งคนนั่ง หรือเวลาเปลี่ยนดอกกุญแจ  แบบว่าจำเจ้าของนะครับ

......ลงไล่ดูครับ ไม่ยาก  แต่หาแบต นอกมาลองวงจรก่อนนะครับ เอาชัวก่อนแล้วค่อย ต่อเข้ากับ รถ ลองด้านนอกได้เลย

วงจรประมาณด้านล่าง ถ้า มีความรู้ด้านไฟฟ้าน่าจะไม่ยากนะครับ

เปรียบ เทียบกับตัวทางซ้ายเลย ครับ    มัน ต่างกันที่  ฮีตเตอร์ กลับ ระบส่งสัญญาณ แค่นั้น จริงๆ ครับ ที่ไม่เหมือน ตัดทิ้ง  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2012, 20:40:02 โดย Harn »

yo-e46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 20:11:24 »
ถ้าข้อมูลแน่นมาแบบคุณ harn แล้วช่างอ่านเข้าใจก็ทำเลยครับ..แบบนี้น่าทำ ^_^

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 20:15:15 »
คุณ harn น่าจะเป็นช่างที่เก่งมาก ความรู้ ข้อมูล แน่นมาก  ขอบคุณความรู้ดีๆ ที่มานำเสนอ อีกท่าน 

หมายเหตุ : แถมใช้ N42 ด้วย ผมจะได้ข้อมูลเพิ่ม   ;) ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2012, 20:20:23 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

kwan47

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 16:28:54 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมเอา คร่าวๆ นะครับ  มันมีสามสีประเภท  พี่ไปได้รุ่นไหนมาละ   ???    อ่อเห็นแล้วพี่ได้แบบ จำเจ้าของมา ต้องไล่ตัด แม็มแล้วต่อสายไฟใหม่นะครับ  เพรามันจะพ่วมกับ MCU รถนะครับ 
                       เบาะระบบไฟฟ้า   
                            - ระบบไฟฟ้าอย่างเดียว   ไม่ต้องต่อกับไปรถก่อนนะครับ ไล่วงจร แล้วใช้ไฟจากเบตนอก ต่อดูก่อนว่า มอเตอร์เซอร์โวยังทำงานอยู่ทุกตัว

- มีฮีตเตอร์ ปรับอุณภูมิ ด้วย อันนี้ควรตัดระบบฮีตเตร์ทิ้งเลยครับ ไม่จำเป็น

-แบบมีระบบจำตำแหน่งคนนั่ง หรือเวลาเปลี่ยนดอกกุญแจ  แบบว่าจำเจ้าของนะครับ

......ลงไล่ดูครับ ไม่ยาก  แต่หาแบต นอกมาลองวงจรก่อนนะครับ เอาชัวก่อนแล้วค่อย ต่อเข้ากับ รถ ลองด้านนอกได้เลย

วงจรประมาณด้านล่าง ถ้า มีความรู้ด้านไฟฟ้าน่าจะไม่ยากนะครับ

เปรียบ เทียบกับตัวทางซ้ายเลย ครับ    มัน ต่างกันที่  ฮีตเตอร์ กลับ ระบส่งสัญญาณ แค่นั้น จริงๆ ครับ ที่ไม่เหมือน ตัดทิ้ง  ;D

คุณ Harn ของผมเอาของคันเก่าตาตกซึ่งเป็นเบาะไฟ้ฟ้ามาใส่ แล้วต่อสายตรงกับแบตเตอรี่เลย เพราะหาช่างทำไม่ได้ ปรากฎว่าแอร์แบคโชว์ตั้งแต่บัดนั้น อู่อยู่ที่ใหนครับ ผมจะมาหาคุณในทันใด รถปัจจุบันซื้อหัวตัดมาสวมครับ เป็นเบาะกำมะหยี่ ไม่มีปรับไฟฟ้า นึกว่าเอาบุญ เถอะน่า..

pradoldech

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 08:50:04 »
ขอบคุณครับ จะลองให้ช่างดู  ;)

kengforever

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2013, 10:11:58 »
ขอโทษนะครับที่ขุดกระทู้ขึ้นมา
ถ้ารถผมเป็นเบาะปรับมือ
แล้วได้เบาะแบบเมม3จุดมา ต้องตัดเมมใช่ไหมครับ
พอจะมีวิธีทำให้ใช้เมม ด้วยได้ไหมครับ
 :-[