ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเกียวกับ ตู้แอร์  (อ่าน 1523 ครั้ง)

nonglek

• ขาประจำ
เรื่องเกียวกับ ตู้แอร์
« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 21:11:04 »
คือวันนี้เอาระกระบะไปทำแอ์มา (ดีแม็ก) แอร์ไม่เย็น ไปมีปากเสียงกับช่างแอร์มาไม่รู้ซื่อร้านอยู่เพรชบูรณ์

ผมพอจะรู้เรื่องรถอยู่บ่าง ผมเห็นรอยรั่วที่ตรงไดเอิออร์แอร์ ผมเอาเครื่องมือมาตรวจดู อืม..ไม่แน่นเท่าที่ควรจัดการจนแน่น ไปที่ร้านที่ว่าบอก
ผม.....เหมือนน้ำยาแอร์จะรั่วครับ ช่วยดูให้หน่อยเติมน้ำยาแอร์ด้วยครับ
ช่าง... อ้อรถรุ่นนี้เป็นทุกคันครับตู้รั่วครับ
ผม..... เอาเกจจับแล้วแวคดูก่อนมัยครับ 
ช่าง.....ไม่เป็นไรครับตู้ถอดไม่ยาก ถอดมาดูแล้วทำความสะอาดทีเดียวเลย
ผม..... ก็ได้ครับ ทำเลยนะครับผมรีบ

สรุปพอถอดออกมา

ช่าง..... ตู้แอร์ใหม่จัง
ผม..... ครับเปลี่ยนยังไม่ได้อาทิตย์เลย

เอาตู้แอร์ไปเช็ก บ้าไปแล้วตู้รั่ว จริงด้วย

ปัญหามันอยู่ที่ตอนเช็กตู้นี่หล่ะ มันใช้ลมที่เรา ใช้เติมลมยางต่อเข้าไปที่ปลายข้างหนึ่งแล้วอีกข้างนึ่งเอาหัวอุด อุดไว้ ผมว่าตู้แอร์ที่ผลิตมาไม่สามารถทำแรงดันของลมได้ขนาดนั้นครับ ผมดูเลขที่ถังลมขึ้นประมารเลข 7 ผมเพิ่งจะเปลียนมาแท้ แท้ แล้วผมก็ได้ตรวจดูก่อนแล้วว่ามันมีที่ ที่ หน้าจะทำให้น้ำยาซึมออกมาได้ ก็เลยไม่ค่อยสบอารมณ์ เท่าไหล่

ผม....ไม่หน้าจะรั่วนะผมเพิ่งทำมา ลมที่อัดเข้าไปแรงไปหรือเปล่า
ช่าง.... ไม่น่าจะเป็นไรครับ ผมก็ใช้แบบนี้มานานแล้ว
ผม.... ผมเห็นบางร้านใช้ที่แวคน้ำยาจับแล้วดูเข็มเอา แวคจนเข็มตกลงมาระดับหนึ่งแล้วทิ้งไวสักพักถ้าเข็มขยับขึ้นแสดงว่ารั่ว
ช่าง....ก็ต้องเปลียนหละครับมันรั่วอยู่แล้วจะให้ผมทำอย่างคุณว่าดูก็ได้ (ไอ้ห่าก็มึงอัดจนรั่วแล้วนี่)
ผม...แล้วตู้ใหม่ทำไหล่หล่ะ
ช่าง...เดี๋ยวผมไปซื้อที่ร้านอะไหล่มาให้ไม่ได้สต๊อกไว้เดี๋ยวเอาบิลมาให้ดูผมคิดแต่ค่าแรงครับ

บิลมา ค่าตู้อย่างเดียว 2800 บาท (ปรกติไม่ได้บวกอะไร เป็นระดับกลางไม่ดีมาก) ผมหมันไส้มันผมเลย..

ผม...พี่ไปเช็กให้ดูหน่อยว่ารั่วเปล่า
ช่าง...ขอใหม่ชัวอยู่แล้วไม่ต้องเซ็กหลอก ยังงัยผมต้องทำให้เย็นจนพี่พอใจแน่นอน เดี๋ยวเติมน้ำยาดูทีเดียวเลย
ผม...อันที่พี่ว่ารั่วนั้นก็เพิ่งเปลียนมาครับ รู้สึกว่าจะดีกว่าอันนี้ด้วยนะ ยังงัยก็ดูให้หน่อยแล้วกันจะได้ไม่ต้องเสียน้ำยาแอร์ถ้ามันรั่ว
ช่าง...ไม่เป็นไรถ้าพี่ว่าอันนี้ไม่ดีพี่ไปซื้อยีห้ออื่นมาก็ได้หรือไปเบิกศูนมาก็ได้ผมใส่ให้คิดค่าแรงกับน้ำยาแค่นั้น
ผม....ถ้าต้องให้ผมไปหาของเองก็ได้ครับงันประกอบกลับอย่างเดิมครับ วันนี้ผมยังไม่ว่าง เดี๋ยวผมไปหาของก่อนแล้วจะกลับมาให้ใส่

มันไปจับตู้แอร์ดูแล้วบ่นโน่บ่นนี่  เอามาให้ผมดู บอกว่า

ช่าง...มันก็ใหม่นะครับเป็นของใหม่แน่นอน พี่ก็เห็นอยู่
ผม....อันนั้นก็ใหม่ที่พี่ว่ารั่วหนะ
ช่าง...ก็มันรั่วจริงครับพี่ก็เห็น
ผม....ก็ลองดูอันใหม่หน่อยจะเป็นไรไปถ้าดูแล้วไม่เป็นไรก็จบ
ช่าง...ถ้ามันรั่วผมก็ซวยเลยดิ
ผม....นั่นงัย ถ้าไม่ดูก่อน ผมก็ชวยอะดิ ไม่ทำแล้วใส่อย่างเดิมผมรีบ

สรุป.. ไม่ได้ใส่ ผมว่ามันทำตู้ผมรั่ว

ผมก็ไม่รู้นะว่าตู้แอ์พวกนี้มันผลิดมารองรับแรงอัดสูง สูง หรือเปล่า โดยทั่วไปเวลาไปทำแอร์ เขาก็จะดูดเอาอากาศภายในออกแล้วก็ปล่อยเอาน้ำยาเข้าไป จนเต็มบวกกับแรงดันน้ำยาที่อยู่ในถังอีกก็ไม่มาก ผมว่าตู้แอร์ไม่หน้าจะทนแรงดันสูง สูง ได้ อันนี้คิดเองครับไม่รู้ว่าถูกเปล่า  ใครพอรู้เอามาแชร์กันครับ ขับรถกลับบ้าน ร้อน   ฉิบ......ไม่รู้อยู่ไหน

ก๊อง

• แฟนพันธุ์แท้
  • สวัสดีครับ
Re: เรื่องเกียวกับ ตู้แอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 21:19:57 »
ช่าง.....ไม่เป็นไรครับตู้ถอดไม่ยาก ถอดมาดูแล้วทำความสะอาดทีเดียวเลย
ผม..... ก็ได้ครับ ทำเลยนะครับผมรีบ

คงจะพลาดตรงนี้แหละคุณน้องเล็ก  เฮ่อ...เซ็งเนอะ O0
"กัมมุนา วัตตติ โลโก"

green tea

• แฟนพันธุ์แท้
  • E46 M54 330IA
Re: เรื่องเกียวกับ ตู้แอร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 21:41:12 »
อ่านแล้วมึนครับ  เห็นใจน้องเล็กคับ :'( :'(