ผู้เขียน หัวข้อ: DIY ตั้งโปรแกรมในรถเพื่อเอา BMWขึ้น DYNO  (อ่าน 2484 ครั้ง)

jae

• บุคคลทั่วไป
DIY ตั้งโปรแกรมในรถเพื่อเอา BMWขึ้น DYNO
« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 18:59:01 »
เห็นว่ามีสมาชิกบางท่านเล่นกับไดโน (dynamo-meter ) วัดแรงม้าแล้วได้ค่าไม่ค่อยตรงกับเสปค

ผมก็ไปแอบ ๆ ดู ๆมา เห็นว่า เขาไม่ได้สั่งให้เปิดปีกผีเสื้อแบบสุด ๆ นี่นา (เครื่องM54) แล้วจะวัดได้อย่างไร ?

เลยเอาวิธีสั่งให้เปิดปีกผีเสื้อสุด ๆ เพื่อจะวัดกำลังเครื่องมาให้ครับ

อุปกรณ์ก็ GT1 ครับ  เปิดมาหน้านี้ก่อน เลือกตามลำดับตัวเลขในลูกศรสีแดง

แล้วก็จะเป็นหน้านี้ กดตามนี้อีก

แล้วจะขึ้นหน้านี้มาให้เลือก 12 ครับ แล้วก็ทำตามหน้าจอต่อไปได้เลย คราวนี้ก็จะเปิดปีกผีเสื้อแบบสุด ๆ ได้แล้ว

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: DIY ตั้งโปรแกรมในรถเพื่อเอา BMWขึ้น DYNO
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 20:05:34 »
เปิดสุดกับไม่สุดจะแตกต่างกันอย่างไรครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

jae

• บุคคลทั่วไป
Re: DIY ตั้งโปรแกรมในรถเพื่อเอา BMWขึ้น DYNO
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 13:53:35 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เปิดสุดกับไม่สุดจะแตกต่างกันอย่างไรครับ

ผมก็ลืมไปเลย ขอบคุณที่ถามครับ

คือ ถ้าเปิดไม่สุดเวลาวัดก็เหมือนเหยียบคันเร่งได้ไม่สุดนั่นแหละครับ เวลาเหยียบคันเร่งรถที่ใช้สายคันเร่ง เหยียบไปมันก็จมสุด ได้แรงเครื่องสุด ๆ แต่รถที่เป็นระบบไฟฟ้า เหยียบคันเร่งจมสุดก็ไม่ได้แปลว่ามีการเร่งเครื่องสุด ๆ เพราะ DSC มันคุมการทำงานของเครื่องกับเกียร์อยู่ครับ ทำให้เราไม่รู้ว่าแรงม้า แรงบิดสุด ๆ ของเครื่อง จริง ๆ คือเท่าไหร่ได้

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 14:18:19 »
งั้นของผม M52 ก็คงไม่ต้องใช่ไหมครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN