ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนล้อมาแล้วมีเสียงดังเวลาวิ่ง (PG2)  (อ่าน 5305 ครั้ง)

kamphola

• คนคุ้นเคย
ผมได้เปลี่ยนล้อมาจาก 16 เป็น 18 ครับ เป็นล้อมือสองได้มาจากเพื่อนสมาชิกในนี้แหละ
เปลี่ยนมา 2-3 วันแรกก็ปกติครับ พอขับๆไปมีเสียงเหมือนยางหมดสภาพหอนดังขึ้นเรื่อยๆ
วันนี้เลยไปเปลี่ยนยางใหม่เอี่ยมมาเลย ปรากฏว่ายังดังอยู่ครับ น่าจะมาจากล้อหลัง
มันจะดังประมาณ พลั่ก ๆ ๆ ตามจังหวะความเร็วการหมุนของล้อ ถ้าขับช้าเสียงดังจะถ่างช้าๆ
ถ้าขับเร็วเสียงก็จะเร็ว-รัวขึ้น พลั่กๆๆๆๆๆๆ เป็นปืนกลเลย ที่ผมสงสัยคือ

1.ลูกปืนล้อแตก
2.ล้อมีปัญหา เช่น คด ไม่กลม มันจะมีเสียงแบบนี้ได้ไหม

ป.ล.ยังไม่ได้ถ่วงล้อ+ตั้งศูนย์นะครับ แต่คิดว่าไม่น่าจะเกี่ยว  ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2012, 16:35:53 โดย kamphola »

yuratchrian

• แฟนพันธุ์แท้
Re: เปลี่ยนล้อมาแล้วมีเสียงดังเวลาวิ่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 13:42:09 »
เกี่ยวกับปลอกกันสั่นรึป่าวครับเนี่ย O0
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
Re: เปลี่ยนล้อมาแล้วมีเสียงดังเวลาวิ่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 13:50:25 »
ถ่วงล็อ+เช็คศูนย์ก่อนครับ อย่าลืมดูปลอกกันสั่นด้วย

KcKc

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 14:07:05 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมได้เปลี่ยนล้อมาจาก 16 เป็น 18 ครับ เป็นล้อมือสองได้มาจากเพื่อนสมาชิกในนี้แหละ
เปลี่ยนมา 2-3 วันแรกก็ปกติครับ พอขับๆไปมีเสียงเหมือนยางหมดสภาพหอนดังขึ้นเรื่อยๆ
วันนี้เลยไปเปลี่ยนยางใหม่เอี่ยมมาเลย ปรากฏว่ายังดังอยู่ครับ น่าจะมาจากล้อหลัง
มันจะดังประมาณ พลั่ก ๆ ๆ ตามจังหวะความเร็วการหมุนของล้อ ถ้าขับช้าเสียงดังจะถ่างช้าๆ
ถ้าขับเร็วเสียงก็จะเร็ว-รัวขึ้น พลั่กๆๆๆๆๆๆ เป็นปืนกลเลย ที่ผมสงสัยคือ

1.ลูกปืนล้อแตก
2.ล้อมีปัญหา เช่น คด ไม่กลม มันจะมีเสียงแบบนี้ได้ไหม

ป.ล.ยังไม่ได้ถ่วงล้อ+ตั้งศูนย์นะครับ แต่คิดว่าไม่น่าจะเกี่ยว  ???

ลงรูปเลยครับ ถอดล้อแจ้งขอบ..."   et....   วัดตรงกลางcenter cup .... cm
ยางใหม่ หรือเก่า  ล้อมีซ่อมเปล่า

taitarcom

• ต้าร์ครับ ^^"
    • -
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 14:15:00 »
เปลี่ยนยางใหม่เขาน่าจะถ่วงล้อให้แล้วมั้ง ผมว่าบังโคลนหลังไม่แน่นป่าวครับ  :-*

รั ก เ ด็ ก ต้ อ ง ฟิ ต...ก ร ะ เ ป๋ า ต้ อ ง ตุ ง ~*

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 19:15:30 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เกี่ยวกับปลอกกันสั่นรึป่าวครับเนี่ย O0

ปลอกกันสั่น...! มันอยู่ตรงไหนครับ ถ้ามันไม่ปกติจะแก้ไขอย่างไรครับ แหะแหะไม่รู้จริงๆ ครับ... ???

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 19:45:44 »
ปลอกกันสั่น มันอยู่ข้างในครับ ตรงดุมล้อ ต้องถอดล้อออกมาดู วันนี้ผมไปถอดล้อมาเหมือนกัน รถผมก็ไม่มีปลอก ให้ช่างร้านยางเอาเวอร์เนียวัดดูสรุปพอดีเป๊ะเลยไม่ต้องใส่ปลอกครับ อิอิ

ผมถามช่างร้านยาง เขามีปลอกสำเร็จขาย ถ้าไม่พอดีก็กลึงแต่งให้ได้ครับ

ถ้าล้อเรา กับ ดุมล้อไม่พอดีกัน ระยะห่างมีมาก และไม่ใส่ปลอก วิ่งเร็วๆ จะมีเสียงหรือไม่ก็พวงมาลัยสั่น

ผมตอบตามความรู้อันน้อยนิดนะครับ แหะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2012, 19:47:52 โดย ยิ้มบางแสน »
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 19:51:09 »
อ้อครับ. แสดงว่าของผมไม่มี. มิน่าตารุทเอาไปเจียรจานเบรคตั้ง 3 รอบ ถึงหายสั้น... O0 O0
ต้องใส่ปลอกถึงจะปลอดภัย... ;)

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 21:11:33 »
ถ้า 5 รู 120 ก็ไม่ต้องใส่ครับ....จากประสบการณ์ที่เคยเจอนานแล้ว ยางใหม่ก็ใช่ว่าจะไม่เป็นนะครับ
เคยใส่แล้วดังแบบที่ว่ามา...เข้า O ช่างบอกเป็นนู่นเป็นนี่ เปลี่ยนปีกนก ลูกปืนล้อ จะเปลี่ยนอีกหลายอย่าง หมดไป 4-5 หมื่น ก็ไม่หาย
สุดท้ายแค่ยืมล้อพร้อมยางคันอื่นมาลองใส่...หายสนิท...หมดไปซะ..เซ็งงงงง (ร้านยางก็ไม่รับเครม)

kamphola

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 22:27:43 »
ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านมากครับ ไปหาสาเหตุมาแล้ว ตกลงเป็นที่ล้อแม็กครับ
คือล้อมันเป็น Hamann PG2 ซึ่งเป็นล้อ 2 ชิ้น คราวนี้ล้อวงนี้มันน่าจะถูกซ่อมมาหลายรอบจนขอบบาง
และคาดว่าคงจะถูกถอดแยกออกมาทำสีหรือเจียขอบให้เงา พอประกอบกลับเข้าไปแล้วมันไม่สนิท
สังเกตุเวลาช่างถอดล้อออกมา แล้วใช้มือทุบตรงกลางล้อบริเวณดุมล้อ จะรู้สึกได้ว่ามันกระพือและมีเสียง
เหมือนตรงส่วนที่เป็นก้านล้อทั้ง 5 มันไม่แนบสนิทกับส่วนวงล้อ
ผมเดาเอาเองมั่วๆว่า น่าจะมีอยู่ช่วงนึงของน๊อตทั้ง 19 ตัว มันหลวมหรือเกลียวหวานไปแล้ว
พอเราวิ่งแล้วจังหวะรอบวงมันหมุนมาตรงส่วนนี้ไปรับน้ำหนักหรือสัมผัสกับพื้นถนนก็จะเกิดเสียงขึ้น
ยิ่งวิ่งเร็วขึ้นส่วนนี้ก็สัมผัสถนนถี่ขึ้น เสียงจึงดังรัวขึ้นตามความเร็วของการหมุน

ตอนนี้กำลังหาประแจรูปดาว 8 แฉกมาไขแยกส่วนมันออกมาและจะลองประกอบใหม่ดู
แต่ประแจ 8 แฉกนี่ผมยังหาขนาดเท่ารูของน๊อต PG2 ไม่ได้เลย ไม่รู้ว่าร้านแบบไหนจึงจะมีขาย
ยังไงถ้ารื้อออกมาได้กะว่าจะเปลี่ยนเป็นน๊อต 6 เหลี่ยมซะเลยสิ้นเรื่อง  :))

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

kamphola

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2012, 23:05:31 »
อ้อ น็อตล้อมันมีมากกว่า 8 แฉกนะครับ
น่าจะ 10 แฉกได้

KcKc

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 11:51:36 »
ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านมากครับ ไปหาสาเหตุมาแล้ว ตกลงเป็นที่ล้อแม็กครับ
คือล้อมันเป็น Hamann PG2 ซึ่งเป็นล้อ 2 ชิ้น คราวนี้ล้อวงนี้มันน่าจะถูกซ่อมมาหลายรอบจนขอบบาง
และคาดว่าคงจะถูกถอดแยกออกมาทำสีหรือเจียขอบให้เงา พอประกอบกลับเข้าไปแล้วมันไม่สนิท
สังเกตุเวลาช่างถอดล้อออกมา แล้วใช้มือทุบตรงกลางล้อบริเวณดุมล้อ จะรู้สึกได้ว่ามันกระพือและมีเสียง
เหมือนตรงส่วนที่เป็นก้านล้อทั้ง 5 มันไม่แนบสนิทกับส่วนวงล้อ
ผมเดาเอาเองมั่วๆว่า น่าจะมีอยู่ช่วงนึงของน๊อตทั้ง 19 ตัว มันหลวมหรือเกลียวหวานไปแล้ว
พอเราวิ่งแล้วจังหวะรอบวงมันหมุนมาตรงส่วนนี้ไปรับน้ำหนักหรือสัมผัสกับพื้นถนนก็จะเกิดเสียงขึ้น
ยิ่งวิ่งเร็วขึ้นส่วนนี้ก็สัมผัสถนนถี่ขึ้น เสียงจึงดังรัวขึ้นตามความเร็วของการหมุน

ตอนนี้กำลังหาประแจรูปดาว 8 แฉกมาไขแยกส่วนมันออกมาและจะลองประกอบใหม่ดู
แต่ประแจ 8 แฉกนี่ผมยังหาขนาดเท่ารูของน๊อต PG2 ไม่ได้เลย ไม่รู้ว่าร้านแบบไหนจึงจะมีขาย
ยังไงถ้ารื้อออกมาได้กะว่าจะเปลี่ยนเป็นน๊อต 6 เหลี่ยมซะเลยสิ้นเรื่อง  :))

ล้อ 2ชิ้นถ้าเจอซ่อมร้านมาไม่ดี ใช้งานจริงแก้ไม่จบ น็อตแนะนำเปลี่ยนยก

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: เปลี่ยนล้อมาแล้วมีเสียงดังเวลาวิ่ง (PG2)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 13:06:31 »
แบบนี้ปรึกษาพี่กฤษดา เลยครับ พี่เขาให้ร้านถอดประกอบล้อตัวนี้มาแล้ว

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 22:06:23 »

ถอดออกมา น๊อตมีสิทธิ์ขาดแน่ครับ 10 แฉก หายากครับ ผมให้ร้านกลึงใหม่ รูปทรงเดิมเป็น 8 แฉกครับ ร้านออโตแม็กวิล :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน