ผู้เขียน หัวข้อ: คุยเรื่องน้ำมันกันครับ  (อ่าน 5865 ครั้ง)

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
คุยเรื่องน้ำมันกันครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 14:30:22 »
ถ้าหากเลือกได้ผมว่าทุกท่านคงเติม เบนซิน95 กันทุกท่านใช่มั้ยครับ
ถกเถียงกันมานานครับ ว่าแก๊สโซฮอล์เติมแล้วมีปํญหามั้ย
ของคนอื่นไม่รู้แต่ของผมมีครับ ตั้งแต่มีนำ้มันชนิดนี้ใหม่ๆเค้าว่าเติมได้ผมก็เติมครับแค่ 300 บาท ปรากฏว่าต้องเข้าอู่เพราะลูกสูบค้าง
ล่าสุดไปหัวหินไม่มี95 เติม ขับเข้าไปพร้อม Benz กับ porsche เค้าเลี้ยวกันออกหมด มีผมนี่แหละครับที่ทะลึ่งเติม
ผลคือ ดับครับ กว่าจะติดใหม่เล่นเอาเหนื่อยมากครับ
ผมหาข้อมูลและสอบถามผู้รู้มาหลายท่านครับ สรุปมาได้ประมาณนี้ครับ
1 รถที่ผลิตมาเพื่อรองรับนำ้มันชนิดนี้คือรถออกหลังจากที่จะมีโซลฮอล์ใช้กันอย่างแพร่หลายมักจะไม่ค่อยมีปํญหาครับ
2 รถของเราไม่มีใครรู้ดีเท่าตัวเราครับเพราะเราอยู่กับมันมากที่สุด แลกกันครับค่านำ้มันกับค่าซ่อม
ล่าสุดผมคุยกับอาจารย์ท่านนึงครับ เค้าบอกว่าคุณไม่ต้องเชื่อผมหลอก ผมอยู่ในวงการรถยนต์มา 40 กว่าปีเอง ถ้าใครเอาโซฮอล์มาให้ผมเติมฟรีผมยังด่าเลย(เค้าขับฮาเล่ย์ครับ)
ผิดถูกประการณ์ใดชี้แนะด้วยครับ บางที่มันอาจช่วยบรรเทาปัญหาที่เพื่อนๆหลายท่านเจออยู่แล้วยังหาสาเหตุไม่เจอ เพราะรถของเราชิ้นส่วนทีสำคัญที่สุดคือเครื่องยนต์
และที่สำคัญไม่น้อยไปกว่ากันคือนำ้มันครับ
รถผม M43 lpg ครับ เรื่องนำ้มันสำหรับคนไทยยากครับที่เราจะได้ความจริง ถามหน่อยว่าประเทศไหนใช้กันบ้างครับโซฮอล์????
ยินดีกับพี่ๆที่ใช้ได้ด้วยครับ ผมอิฉา 55555 :indotz
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

admin

• บุคคลทั่วไป
Re: คุยเรื่องนำ้มันกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 15:46:46 »
เรื่องนี้เถียงกันมาเยอะแล้วครับ
แต่ของผมใช้ m40 เครื่องจะ 20 ปีแล้ว และ m42 15 ปี แทบไม่เคยให้กินของดีเลยจับกดฮอลตลอดไม่เคยมีปัญหาเลย ไม่สะอึก ไม่กระตุก
มีแค่ช่วงที่รัดถะบานยกเลิกกองทุนน้ำมันใหม่ๆที่ 95 มันวูบลงมานี่แหละเติมให้มันไปถังนึง

วิ่งได้สบายแฮครับ ผมว่ามันขึ้นอยู่กับดวงด้วยครับ เหมือนคนไม่ค่อยแข็งแรง กินเหล้าเข้าไปก็ไข้ขึ้นทันทีไรแบบนี้มั้งครับ :sick
ส่วนพวก supercar ที่ว่าเติมไม่ได้เพราะเครื่องจะมี sensor คุณภาพน้ำมันซึ่งถ้ามันตรวจแล้วผิดปกติมันจะไม่สตาร์ท เคยได้ยินมาว่างั้นครับ

ประเทศที่ใช้โซฮอลเยอะมากๆ คงไม่พ้นบราซิล แต่ปัจจุบันในเมกา และยุโรปเริ่มมีแล้วครับแต่ยังไม่มากเท่าไร
เคยอ่านเว็บเค้าสัมพาทย์ ชายคนหนึ่งซึ่งเติม e85 ที่เมกาว่าคิดไงถึงซื้อรถรุ่นที่เติม e85 ได้แล้วยังต้องถ่อมาเติมไกลเพราะปั้มมีน้อยมาก
เค้าบอกว่า วิ่งได้น้อยลงเยอะเมื่อเทียบกับน้ำมันต่อลิตร แต่ผมทำเพราะต้องการช่วยสิ่งแวดล้อม :goodjob
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

inin

• ขาประจำ
Re: คุยเรื่องนำ้มันกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 15:54:36 »
อ้างจาก: "admin"
เรื่องนี้เถียงกันมาเยอะแล้วครับ
แต่ของผมใช้ m40 เครื่องจะ 20 ปีแล้ว และ m42 15 ปี แทบไม่เคยให้กินของดีเลยจับกดฮอลตลอดไม่เคยมีปัญหาเลย ไม่สะอึก ไม่กระตุก
มีแค่ช่วงที่รัดถะบานยกเลิกกองทุนน้ำมันใหม่ๆที่ 95 มันวูบลงมานี่แหละเติมให้มันไปถังนึง

วิ่งได้สบายแฮครับ ผมว่ามันขึ้นอยู่กับดวงด้วยครับ เหมือนคนไม่ค่อยแข็งแรง กินเหล้าเข้าไปก็ไข้ขึ้นทันทีไรแบบนี้มั้งครับ :sick
ส่วนพวก supercar ที่ว่าเติมไม่ได้เพราะเครื่องจะมี sensor คุณภาพน้ำมันซึ่งถ้ามันตรวจแล้วผิดปกติมันจะไม่สตาร์ท เคยได้ยินมาว่างั้นครับ

ประเทศที่ใช้โซฮอลเยอะมากๆ คงไม่พ้นบราซิล แต่ปัจจุบันในเมกา และยุโรปเริ่มมีแล้วครับแต่ยังไม่มากเท่าไร
เคยอ่านเว็บเค้าสัมพาทย์ ชายคนหนึ่งซึ่งเติม e85 ที่เมกาว่าคิดไงถึงซื้อรถรุ่นที่เติม e85 ได้แล้วยังต้องถ่อมาเติมไกลเพราะปั้มมีน้อยมาก
เค้าบอกว่า วิ่งได้น้อยลงเยอะเมื่อเทียบกับน้ำมันต่อลิตร แต่ผมทำเพราะต้องการช่วยสิ่งแวดล้อม :goodjob
น่าอิจฉามากครับ ผมต้องหาเหตุผลให้ได้ว่ามันเป็นเพราะอะไรกันแน่ ตอนนี้รถเดิมๆ 11 ปีแล้ว วิ่งดีมาก แต่เท่าที่สังเกตุทุกครั้งที่เกิดเหตุ จะเป็นปั๊มหอยครับไม่รู้เกี่ยวกันมั้ย :indotz
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

X-talize

• แฟนพันธุ์แท้
Re: คุยเรื่องน้ำมันกันครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 21:15:57 »
ใช้โซฮอลล์91มาตั้งแต่ e36 ปี99 เครื่อง m43 เปลี่ยนแค่สายยางแถวๆหน้าเครื่องให้ทนโซฮอลล์ได้เท่านั้น
ตอนนี้ e46 m54 ก็เหมือนเดิมโซฮอลล์91 เอาที่ถูกสุดครับ วิ่งหลุดๆเลยไป 150 ก็ไม่มีอาการสะดุด :phew
เฉาก๊วย

admin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 00:16:37 »
อ้างถึง
รถผม M43 lpg ครับ
ติดแก้สเรอครับแล้สทำไมจะวิ่งโซฮอลละครับ ปกติคนติดแก้สแนะนำให้เติมน้ำมันแท้หล่อถังไว้นะครับ โซฮอลเก็บนานๆก็มีปัญหาเหมือนกัน เคยเห็นครับแต่ไม่ได้มีหลักฐานว่าเกิดจากเก็บโซฮอลคาถังไว้นานเกินไป
ปกติหลังติดแก้สรถจะต้องปรับจูนใหม่เพื่อให้เข้ากับเชื้อเพลิงแก้ส จะทำให้รถวิ่งน้ำมันได้ไม่เหมือนก่อนติดครับ

sak_pk

• บุคคลในตำนาน
    • ที่ดินภูเก็ต
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 06:59:12 »
ของผม เติมได้ปกติ แต่ส่วนใหญ่เติม 91 ครับ เติมโซฮอล รู้สึกเหมือนจะวิ่งได้ระยะทางน้อยลงกว่าเดิม เลยไม่ค่อยเติมครับ

inin

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 14:36:43 »
อ้างจาก: "admin"
อ้างถึง
รถผม M43 lpg ครับ
ติดแก้สเรอครับแล้สทำไมจะวิ่งโซฮอลละครับ ปกติคนติดแก้สแนะนำให้เติมน้ำมันแท้หล่อถังไว้นะครับ โซฮอลเก็บนานๆก็มีปัญหาเหมือนกัน เคยเห็นครับแต่ไม่ได้มีหลักฐานว่าเกิดจากเก็บโซฮอลคาถังไว้นานเกินไป
ปกติหลังติดแก้สรถจะต้องปรับจูนใหม่เพื่อให้เข้ากับเชื้อเพลิงแก้ส จะทำให้รถวิ่งน้ำมันได้ไม่เหมือนก่อนติดครับ
ขอบคุนมากเลยครับ แล้วถ้าผมอยากสลับจากแก๊สมาใช้นำ้มัน(แบบเต็มๆถัง)โดยเติมโซฮอลผมต้องไปทำอะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 15:34:55 »
อ่านกระทู้นี้แล้วฉุดคิดขึ้นมาทันที ตอนผมได้รถมาใหม่ๆ เติมโซฮอล 95 เต็มถังวิ่งไปถึงชัยภูมิแล้วปั๊มติ๊กเสีย ไม่แน่ใจว่าเพราะน้ำมันหรือเปล่าที่ทำให้ปั๊มเสีย หรือผมโชคร้ายได้รถที่ปั๊มจะเสียอยู่แล้วมาใช้ แต่พอเปลี่ยนปั๊มติ๊กใหม่ขับมา 4 เดือนก็ยังปกติ เติมแต่โซฮอล 95 มาตลอด 4 เดือน  
:kickball
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

inin

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 16:10:44 »
เคยได้ยินมาเหมือนกันครับว่ามันจะไปกัดสายทำให้ขาดแล้วทำให้สายปั๊มลงไปไม่ถึงเลยไม่มีนำ้มันมาจ่ายอะไรประมาณนี้อ่ะครับ ไม่รู้ว่าถูกเป่า คุณยิ้มคงต้องใช้ไปสักพักอ่ะครับรอให้มันกัดขาดใหม่ 55555 ล้อเล่นน่ะครับ :hi

RLV_46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 18:35:24 »
เท่าที่ทราบนะครับ gasohol ควรเติมในรถที่มีการใช้งานทุกวันครับ

เพราะหากเติมแล้วคงเหลือไว้ในถังนานๆ จะสร้างความเสียหายแก่ปั้มติ๊ก และองค์ประกอบอื่นๆ ตามภาพครับ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

เครดิตภาพจาก mercedesmania ครับ

BMWRed

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 00:02:32 »
ผมเติมโซฮอล95 มาปีกว่าไม่มีปัญหาใดๆเลย N42 2003 ia

มอไซคาบูก็เติมโซ91 มาสองปีแล้ว ไม่เคยมีปัญหาใดๆเหมือนกัน จบ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 05:49:10 »
โซฮอล์95 ผมเติมตั้งแต่เริ่มหา 95 ไม่ได้มาก็หลายปีแล้วครับ ก็ปกติดีครับ มีอย่างเดียวโซฮอล์จะหมดเร็วกว่า 95 ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

admin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 13:25:48 »
เรื่องการเติมดซฮอลค้างไว้แล้วอะไรหลายๆอย่างพังนี่ผมฟังมาเยอะและก็เห็นมาเยอะครับ
แต่ พิสูจน์ไม่ได้สักทีว่าเพราะโซฮอล :angry1

แต่ผมมีประสบการณ์ตรงครับ รถผม E36 M42 ทุกอย่างเดิมหมดทั้งปั้มติ้ก ท่อน้ำมัน ถังน้ำมัน อายุรถผมจะ ๒๐ ปี ตุลานี้แล้วครับ
๑. จอดทิ้งไว้ ๔ เดือนตอนบวชเรียน กลับมาแบตตายครับเปลี่ยนแบตรถวิ่งได้ปกติ ไม่ออกอาการอะไรเลย
๒. จอดทิ้งไว้ ๒ เดือนตอนไปอบรมตปท กลับมาปกติ
๓. จอดทิ้งไว้นี่จะ ๙ เดือนแล้วครับ มาทำงานที่ภูฏาน อาทิตย์ที่แล้วให้พ่อเอาแบตไปใส่เอารถไปวิ่งเล่น ปกติดีครับ

ผมเลยได้แต่สงสัยว่าถ้าแกสโซฮอลมันทำพิษจริงทำไมผมไม่เป็นอะไรเลย หรือว่ารถผมมันจะขี้เมาก็ไม่น่าจะใช่ :huh
ที่กลัวมากคือท่อน้ำมันครับ ของติดรถจะ ๒๐ ปีแล้ว ว่าจะเปลี่ยนๆ แต่ก็ไม่ได้เปลี่ยนและมันก็ไม่แตกบวมเลยครับ ของแท้นี่มันดีจริงๆ
ลูกลอยปั้มติกที่เค้าว่าบวมกัน ผมถอดออกมาบัดกรีสายลูกลอยมันขาด ก็ไม่เห็นว่าจะบวมครับปกติมากๆ