ผู้เขียน หัวข้อ: ไดร์ชาร์จ  (อ่าน 2552 ครั้ง)

praphol

• แฟนพันธุ์แท้
ไดร์ชาร์จ
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 15:56:16 »
อายุการใช้งานของไดร์ชาร์จประมาณกี่หมื่นโลแล้วเริ่มเสียครับ

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
Re: ไดร์ชาร์จ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 16:06:45 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อายุการใช้งานของไดร์ชาร์จประมาณกี่หมื่นโลแล้วเริ่มเสียครับ
มันก็ไม่แน่นะครับ โดยปรกติจะประมาณแสนโล แต่บางท่านก็ลาก เกือบ2แสนก็ยังดีอยู่ ส่วนมากที่มันเสีย คือแปลงถ่านไดครับ สามารถซ่อมเปลี่ยนได้ไม่ได้ซับซ้อนอะไรครับ ^-^
เก่า แต่ไม่แก่นะ

praphol

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 19:55:52 »
ผมใช้มา180000 โลแล้วเกรงว่าจะไปเสียเวลาเดินทางไปต่างจังหวัดเพราะตอนนี้มันมีเสียงดังกว่าปกติเลยกลัวว่ามันจะแจ้งเตือนแล้วครับ

polarisz13

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 05:57:09 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมใช้มา180000 โลแล้วเกรงว่าจะไปเสียเวลาเดินทางไปต่างจังหวัดเพราะตอนนี้มันมีเสียงดังกว่าปกติเลยกลัวว่ามันจะแจ้งเตือนแล้วครับ

ผมเปลี่ยนที่ประมาณ 2 แสนโล ครับ ><" ตอนนั้นขับไปเที่ยวเขื่อนลำตะคอง ระหว่างทาง ซ้ายและขวา เต็มไปด้วยป่า - -*

มันก็มีอาการประมาณว่า เหมือนรถจะดับ แต่ดี  O0 มันยังทนต่อมาได้อีก 2 วัน พอกลับมาถึงบ้าน เช้าอีกวัน สตาร์ทไม่ติดแล้วว ><"

ไม่รู้ท่านอื่นอาการจะเป็นยังไงบ้างนะ

jae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 10:58:08 »
จะบอกเป็นกิโลเมตรคงยากครับ

ถ้าวิ่งอย่างเดียวไม่มีรถติดเลย บางท่านใช้ได้เกือบ 5 แสนโล

ถ้ารถติดเยอะ ๆ เลขไมล์ไม่เดิน แต่เครื่องเดิน แบบนี้ แสนกว่าโลก็เสียแล้วครับ แปรงถ่านมันหมด

แต่เสียงดังอาจจะมาจากลูกปืนด้วยก็ได้ครับ

praphol

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 11:09:45 »
ครับเมื่อวานลองเข้าไปเช็คแล้วช่างบอกว่าลูกปืนจากไปแล้ว เลยคิดว่าจะซ่อมหรือหาของมือสองสภาพดีหน่อย เพราะเกรงว่าเปลี่ยนลูกปืนแล้วเดี๋ยวแปงถ่านตามมา คร้นจะเปลี่ยนทีเดียวทั้งเซ็ตตกราวๆ4500บาท แต่มือ2ไม่ทราบว่าราคาเท่าครับ

jae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 11:37:58 »
ครับเมื่อวานลองเข้าไปเช็คแล้วช่างบอกว่าลูกปืนจากไปแล้ว เลยคิดว่าจะซ่อมหรือหาของมือสองสภาพดีหน่อย เพราะเกรงว่าเปลี่ยนลูกปืนแล้วเดี๋ยวแปงถ่านตามมา คร้นจะเปลี่ยนทีเดียวทั้งเซ็ตตกราวๆ4500บาท แต่มือ2ไม่ทราบว่าราคาเท่าครับ

ถ้าแกะลูกปืนมาทำ ก็เปลี่ยนแปรงถ่านไปด้วยสิครับ รวม ๆ กันบวกค่าแรง ก็น่าจะไม่เกินพันแน่ ๆถูกแพงก็แล้วแต่ร้านจะเรียกครับ

praphol

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 12:40:51 »

ถ้าแกะลูกปืนมาทำ ก็เปลี่ยนแปรงถ่านไปด้วยสิครับ รวม ๆ กันบวกค่าแรง ก็น่าจะไม่เกินพันแน่ ๆถูกแพงก็แล้วแต่ร้านจะเรียกครับ
ร้านไหนพอแนะนำได้เปล่าครับ

PAE_ZA

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 19:10:10 »

เปลี่ยนลูกปืน+แปรงถ่าน 4500 แพงครับ สัก2000-2500 รวมค่าแรงใส่กำลังดี ผมซื้อ ไดมือสองมาแค่ 5500 เอง :P

crayonz

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 10:34:43 »

ร้านไหนพอแนะนำได้เปล่าครับ
f

เปลี่ยนแต่แปรงถ่านไม่คุ้มครับ เปลี่ยน Regulator ไปด้วยดีกว่านะครับ มันเป็นชุดแปรงถ่านด้วย เรกูเรเตอร์อันนึง 1500 บาท ลูกปืนน่าจะ 150 บาท

กทม น่าจะมีร้านทำไดเยอะแยะนำครับ

i
แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น

praphol

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 13:44:18 »
ผมได้ถอดส่วนประกอบเพื่อดูก่อนการตัดสินใจว่าจะซ่อมดีไหม เท่าที่พบคือ แกนทองเหลืองสึกมาก+ถ่านเกือบไม่เหลืองแถมลูกปืนทั้งหมดแห้งและดัง และต้องเปลียน regulator อีกดูสสภาพแล้วไม่คุ้มของมือ2 ไปดูมาแล้วเอามือหมุนดูมีเสียงเหมือนกันราคา5500 เพื่อความคุ้มค่าตัดสินใจซื้อใหม่9500-ได้ไฟเพิ่มเป็น150 แอมป์ใช้อีกนานแถมเครื่องเสียงที่ติดอยู่มีรายละเอียดเสียงดีกว่าเดิม ไฟแบตมีไฟสำรองมากขึ้นคุ้มตังต์ครับ
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยให้คำแนะนำนะครับ

pop74

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 12:52:11 »
น่าคิด...อืมมมมม...ผมก้มีเสียงดัง คิดอยุ่ว่าจะซ่อมดี หรือเปลี่ยนดี ถ้ามือหนึ่งแค่ 9500 ก้น่าจะดีกว่า ชัว ขอบคุนข้อมูลคับ