ผู้เขียน หัวข้อ: แนวทางทำเครื่องเสียง  (อ่าน 3658 ครั้ง)

winny

• แฟนพันธุ์แท้
แนวทางทำเครื่องเสียง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 14:34:48 »
อยากรู้ว่าเพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกทำเครื่องเสียงกันยังไงบ้างคับ ผมเล็งจะทำเป็นอย่างแรก เพราะฟร้อนเดิมฟังได้แค่เทป :-\
ผมเล็งๆ ไว้ สเตปเบาๆ ไม่หวือหวามาก เน้นไม่เจาะรถ เปลี่ยนฟร้อน ลำโพงคู่หน้าคู่หลัง ใส่แอม ขับ 4 1 ตัว พอ
อาจใส่เบสบ็อกเพิ่มอีกตัว สเตปต่อไป (ไม่รู้ใส่ได้ป่าว) ไม่รู้ ลำโพง 6 นิ้ว มันใส่ได้ป่าว ขอคำแนะนำหน่อยค้าบบ
 ::)

spiritzas

• บุคคลในตำนาน
Re: แนวทางทำเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 15:25:00 »
เพิ่งได้รถมาลองใช้รถไปสักพักนึงดูก่อนมั้ยครับ..เผื่อจะมีค่าใช้จ่ายในส่วนการบำรุงรักษาเพิ่มเติม พอใช้ได้สักระยะนึงเล็งเห็นว่าถึงเวลาอันสมควรแก่การติดตั้งเครื่องเสียงแล้วค่อยจัดเต็มไปเลยครับ  :D
การชำระเงินสามารถทำได้ผ่าน crypto

BTC: bc1qc4vut5r0cadq3rmg5yqzyej9qs22rymgdvsp65
ETH: 0x01bDa4264f9FA576cf1a5bae95Da8a38586dBAE8
Monero: 44c9vx53gHF2wgmk9oXqPr9vVuSwK2C6oAdDD3c6dXazduQjMAHqwCaPdt6Px7s4BjTg79h14WmsbdSHDNJQvWiyVbk5d42

เพียงชำระเงินแล้วส่งรหัสธุรกรรมมาให้ฉันเพื่อยืนยัน

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 15:31:07 »
ผมใส่แค่ลำโพงคู๋หน้า เปลี่ยนฟรอนท์ เดินสายตีตู้ ลงแอมป์ ลงซับครับ

ผมได้มาวันที่ 2 ก้อเอาไปทำเลยครับ แบบว่าชอบฟังเพลงมากๆ

คู่หน้า ผมลง FOCAL 130KR ลงได้พอดี ไม่ต้องแปลง เนียนๆในเบ้าเดิมครับ

หากผมจำไม่ผิด คู่หน้า ห้านิ้วครึ่ง คู่หลัง หกนิ้วครับ :-X

winny

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 15:45:44 »
 :-* ขอบคุนค้าบ คุน spiritzas  ผมกันงบไว้ส่วนนึงละคับ เรื่องค่าซ่อมบำรุง เพราะต้องมีแน่ ไม่มากก็น้อยเรื่องซ่อม แต่ตอนนี้มันอยากฟังซีดีง่ะ เรื่องของเรื่อง 555
 :D คุน fortis เสตปประมานนี้ล่ะคับ ที่ผมจะทำ ชอบเสียงของ focal กะ clif design เปนส่วนตัว แต่มันก็แพงอยู่ กะไม่ใช้งบเยอะกะเครื่องเสียง แค่ฟังเพลงได้ เพราะๆ หน่อยก็โอละ ส่วนใหย่ 5 นิ้วครึ่งเพราะๆ หายากจัง ยังรอท่านอื่นอยู่นะคับ ::)

krissanova

• Golf - Kris - Krissanova
  • กอล์ฟ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 17:24:18 »
เรื่องปรับปรุงเครื่องเสียง เป็นหนึ่งในโครงการที่ผมตั้งใจจะทำ แต่หาเวลาไม่ได้ เพราะใช้เวลารื้อและประกอบ วันเดียวไม่จบ สาเหตุเพราะลำโพงคู่หน้า เวลาเปิดจะดัง ครอก ครอก เหมือนลำโพงแตก แล้วถ้ารื้อก็ต้องรื้อลำโพงมาตรวจสอบความสมบูรณ์ทุกตัว

ซึ่งผมคิดว่าคงต้องส่งลำโพงที่เสียหายไปซ่อมที่บ้านหม้อ (ผมอนุรักษ์นิยมครับ) กว่าจะได้กลับมาก็อีกวัน

ประกอบกลับ ก็ต้องอีกวัน

วางแผนไว้ ประตูวันละสองบาน จากข้างซ้าย เพราะสายไฟจะน้อยกว่า และเรียนรู้วิธีถอดมาใช้ด้านขวา ... ไม่รู้คิดมากไปรึเปล่า แต่ทำกับอีกคันแล้วมันชัวร์ดีครับ
จริงใจ พูดตรง ไม่ชอบทะเลาะ ไม่เข้าใจถามได้ ไม่พอใจบอกได้ ขออธิบายบ้างได้มั้ย แบบสุภาพชน

oon_resist

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 17:26:28 »
เลือกทำร้านที่ชำนาญ เคยทำรถ BMW อย่าไปร้านที่ไม่เคยทำนะครับเดี๋ยวงานจะเข้า

ส่วนจะเลือกแบบไหนนั้น คนเราอาจชอบไม่เหมือนกัน

ลำโพงหน้าถ้าติดตั้งแทนของเดิมจะเป็น ขนาด 5 นิ้วครึ่งครับ ลำโพงหลังได้ 6.5 นิ้ว

การเลือก Front ถ้าเปลี่ยนเป็น 1 Din ก็เพิ่มหน้ากากหน้า แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น 2 Din ต้องดูว่าติดตู้แอร์หรือไม่ด้วยนะครับ

การเลือก Power Amp อย่าติดตั้งใต้เบาะหน้านะครับ แนะนำติดตั้งผนังด้านหลังของเบาะหลัง

การตีตู้อย่าตีเข้าข้างด้านแบตเตอร์รี่ครับ จะ Service ยากครับ

ส่วนอย่างอื่นดูตามควา่มเหมาะสมครับ

Schwarzrosette

• OHHHHHHHHHH
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 18:14:55 »
ให้แนว

แต่คลำทางดูเองนะฮะ

ปล.ไม่มีอะไรประเจิดประเจ้อ ซ่อนเนียนหมด ไม่โชว์

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 18:26:00 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เลือกทำร้านที่ชำนาญ เคยทำรถ BMW อย่าไปร้านที่ไม่เคยทำนะครับเดี๋ยวงานจะเข้า

ส่วนจะเลือกแบบไหนนั้น คนเราอาจชอบไม่เหมือนกัน

ลำโพงหน้าถ้าติดตั้งแทนของเดิมจะเป็น ขนาด 5 นิ้วครึ่งครับ ลำโพงหลังได้ 6.5 นิ้ว

การเลือก Front ถ้าเปลี่ยนเป็น 1 Din ก็เพิ่มหน้ากากหน้า แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น 2 Din ต้องดูว่าติดตู้แอร์หรือไม่ด้วยนะครับ

การเลือก Power Amp อย่าติดตั้งใต้เบาะหน้านะครับ แนะนำติดตั้งผนังด้านหลังของเบาะหลัง

การตีตู้อย่าตีเข้าข้างด้านแบตเตอร์รี่ครับ จะ Service ยากครับ

ส่วนอย่างอื่นดูตามควา่มเหมาะสมครับ

ผมติด SUB + AMP + BitTan ตามภาพ  .... ถ้าวันจะเปลี่ยนโช๊คหลัง ( อีกนาน ) คงต้องไปให้ พี่สุชาติซาวด์
 รื้อออกก่อนแน่   O0

จากกระทู้เก่าๆ  : ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 18:30:48 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

oon_resist

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 22:01:24 »
ของพี่กฤษกะของผมสำนักเดียวกันครับ ถ้าจะเปลี่ยนโช๊คหลังไม่ต้องลื้อเครื่องเสียงครับพี่ พี่สุชาติแกทำปีกด้านข้างสามารถเปิดได้ครับ ลื้อแค่พรมด้านข้างแค่นั้นเอง ผมเปลี่ยนมาแล้ว  O0 O0 O0

ช่าง ทอง

• www.changtongs.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 23:34:40 »
 8) ขอรอฟังแนวทาง ราคา และ สถานที่ ต้งของร้าน อีก คนนะครับ ชอบ เครื้อง เสียงอยู่เหมือนกัน ตอนนี้ ฟังของ ติดรถ แบบ เดิม ๆ อยู่ ครับ ( สตังค์น้อย ต้องคิด นาน ๆ หน่อย อิอิ )

รับทำงาน จิวเวอร์รี่ เครื้องประดับ ทุกชนิด

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 23:37:15 »
ของพี่กฤษกะของผมสำนักเดียวกันครับ ถ้าจะเปลี่ยนโช๊คหลังไม่ต้องลื้อเครื่องเสียงครับพี่ พี่สุชาติแกทำปีกด้านข้างสามารถเปิดได้ครับ ลื้อแค่พรมด้านข้างแค่นั้นเอง ผมเปลี่ยนมาแล้ว  O0 O0 O0

ขอบคุณครับ กระจ่าง  ;)
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 00:25:29 »

ผมติด SUB + AMP + BitTan ตามภาพ  .... ถ้าวันจะเปลี่ยนโช๊คหลัง ( อีกนาน ) คงต้องไปให้ พี่สุชาติซาวด์

จากกระทู้เก่าๆ  : ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

คันนี้ dewars 12 y คันนายช่าง 285

46 เรามีคันไหนไม่พกเหล้าบ้างครับเนี่ย......

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Krisada511

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 01:16:47 »

คันนี้ dewars 12 y คันนายช่าง 285

46 เรามีคันไหนไม่พกเหล้าบ้างครับเนี่ย......

เป็นเป็นสิ่งจำเป็นครับ เผื่อไว้  O0

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 01:25:40 »
ของผมทำที่ FML คล้ายๆของเฮียสุชาติเลยครับ

winny

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 20:25:52 »
 ::) ขอบคุนพี่ oon พี่ krisada ละคุน fortis กระจ่างพอควรเลยคับ
ท่านอื่นๆ ด้วยคับ แต่มามองๆ ฟร้อนเดิมมันสวยเข้ากะรถดีแฮะ มีวิธีที่ไม่ต้องเปลี่ยนฟร้อน
แต่เล่น ซีดี รึ ต่อ อะไรได้บ้างมะคับ จาได้อัพเกรดแค่ลำโพง ผมยังไม่ได้ดูมันอย่างละเอียด

Krisada511

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 21:01:51 »
::) ขอบคุนพี่ oon พี่ krisada ละคุน fortis กระจ่างพอควรเลยคับ
ท่านอื่นๆ ด้วยคับ แต่มามองๆ ฟร้อนเดิมมันสวยเข้ากะรถดีแฮะ มีวิธีที่ไม่ต้องเปลี่ยนฟร้อน
แต่เล่น ซีดี รึ ต่อ อะไรได้บ้างมะคับ จาได้อัพเกรดแค่ลำโพง ผมยังไม่ได้ดูมันอย่างละเอียด

ผมก็ใช้ ฟร้อนเดิมครับ แต่เปลี่ยนเป็นรุ่น CD ลองดูกระทู้ผมครับ  :-*

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 21:03:07 »
ยืนยันด้วยคนครับ ของพี่กฤษดา เสียงออกมาดีมากครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

winny

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 21:30:04 »
พี่ krisada ขอบคุนอีกทีคับ ผมชอบเน้นเดิมๆ แบบนี้ล่ะคับ ละไอ้ฟร้อนซีดี่มันไปหายังไงอะคับ
แต่นี่ขนาดพี่ไม่เน้นนะคับ พี่จบที่ห้าหมื่น ถ้าพี่เน้นจายังไงล่ะเนี่ย 55 O0