ผู้เขียน หัวข้อ: ลองจับอัตราการสิ้นเปลืองของแก๊ส ผลออกมาดูแปลกมั๊ยครับ  (อ่าน 3771 ครั้ง)

พราย

• แฟนพันธุ์แท้

เครื่อง M52 2,400 cc  // ผมเติมไป 45 ลิตร วิ่งได้ 220 กม.  คำนวนดูแล้วได้ 4.88 กม./ลิตร  คิดเป็น กม.ละ 2.65 บาท วิ่งไปทำงาน-กลับบ้าน รวม 80 กม. วิ่งจากนอกเมืองรถไม่ติด เข้าเมืองรถติด สลับกัน  //  เอ้! มันไม่น่าจะกินขนาดนี้  ของเพื่อนสามชิก ได้เท่าไหร่กันบ้างครับ 

Ryan_E46

• บุคคลในตำนาน
เครื่องเดียวกับผมเลยครับ
ผมติดมาครบ 1 เดือนพอดี ตามนี้ครับ เฉลี่ย 4.59 กม/ลิตร หรือ 2.84 บาท/กม
ผมวิ่งในใจกลางเมืองล้วนๆ ครับ  มีออกรอบนอกแถวเลียบทางด่วนบ้างแค่บางเสาร์ อาทิตย์ ครับ
อาจจะเหมือนว่ากินแก๊สมากไปหน่อย แต่แค่นี้ผมก็ประทับใจมากแล้วครับ :D
จากเดิมน้ำมันกินไป 8 บาท/กม ครับ :-\ ไม่อยากจูนบางเกินไปด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2012, 10:36:32 โดย Ryan_IT »

Arin2000

ผมวิ่งอยู่ย่านชานเมือง แถมวิ่งน้อยอีกต่างหาก ตอนนี้เติมแก๊สโซฮอล 95 ตก กม. ละเกือบ 4 บาท ว่าจะไปติดแก๊สซักหน่อย พอมาเห็นกระทู้นี้ชักเป๋ O0

พราย

ของเพื่อนผม Toyota Tiger วางเครื่อง 2J ไม่มี Turbo 3,000 cc.  มันว่า กม.ละ 1.80 บาท  //  หากลองเปรียบเทียบความจุกระบอกสูบ มากกว่า M52 แต่ทำไม่กินน้อยกว่า M52  //  มันเปรียบเทียบกันไม้มั๊ยครับ

Nae

• คนคุ้นเคย
ผม M43 ติดถังแก๊ส 50 ลิตร เติมเต็มถังตลอด ถังนึงวิ่งได้ประมาณ 320 กม.(ในเมือง) ครับ

ใครว่าเปลือง แต่กับผม พอใจแล้วครับ  ;)  ;)

ปล.จะเปลืองมากเปลืองน้อยขึ้นอยู่กับการจูนด้วยนะเออ

tonbabu

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมวิ่งอยู่ย่านชานเมือง แถมวิ่งน้อยอีกต่างหาก ตอนนี้เติมแก๊สโซฮอล 95 ตก กม. ละเกือบ 4 บาท ว่าจะไปติดแก๊สซักหน่อย พอมาเห็นกระทู้นี้ชักเป๋ O0

ได้แค่นี้ก็สบายแล้วคับ

yo-e46

ปกติครับพี่แก๊สมันกินกว่านำมันอยู่แล้วครับปกติครับ ไม่ต้องวิตกคับผม ตอนแรกๆหมั่นจูนบ่อยๆหน่อยครับให้ลงตัวแล้วจะกิน้อยขึ้นอีกหน่อยครับ

พราย

หรือผมคิดมากไป? // ขอบคุณครับ

yo-e46

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
หรือผมคิดมากไป? // ขอบคุณครับ
อาจจะยังไม่ชินด้วยนครับเพราะเราเทียบกับน้ำมันซึ่งมันกินไม่เท่ากันครับมันจะหมดเร็วกว่าน้ำมันครับเพราะมันมีน้ำหนักเบากว่านำมันแต่มันราคาแก๊สมันถูกกว่ามากจนไม่มีนเอามาเทียบเพราะอย่างไรก็ถูกว่า 4-5 เท่าใระยะทางเท่ากันครับ

tongite

ของผม 323 ทางไกล 120-140/Km/Hr  กินแก๊สโลละ 1.41-1.6 บาทครับ  เติม 700 บาท วิ่งได้ 450 km ครับ

yo-e46

ของผม 323 ทางไกล 120-140/Km/Hr  กินแก๊สโลละ 1.41-1.6 บาทครับ  เติม 700 บาท วิ่งได้ 450 km ครับ
ประหยัดจังครับ ของผมทางไกลได้แค่ 390 km เติม 700 เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2012, 00:00:03 โดย yo-e46 »

singha

• คนคุ้นเคย
N42 2000cc.
หัวฉีด OBD โดนัท
เต็มถัง450บาท
ในเมืองได้ 260กม.=1.73บาท/กม.
ทางไกลได้300กม.=1.50บาท/กม.
OBDสุดยอดมากครับ จูนทีเดียวจบ ;)

kumpol80

• ขาประจำ
ผมm52tu วิ่งในเมืองก็เฉลี่ย2.70-2.80บาทครับ
                นอกเมืองเคยลองตั้งใจขับไม่เกิน100 ก็ได้ประมาณ 1.60-1.70ครับ
สรุปผมว่าอยู่ที่หลายปัจจัย
   1.โหมดที่จูน(ผมตั้งไว้ที่standard ถ้าโหมดeco น่าจะประหยัดกว่าแต่แค่นี้พอใจแล้วครับไม่อยากให้แก็สบางมากเกิน)
   2.อยู่ที่เท้าคนขับด้วยครับ
   3.อย่าลืมดูแลพวกกรองแก็ส และหมั่นตรวจเช็คระบบแก็สทุก20000กิโลครับ
You will never walk alone

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
323 ได้ประมาณนั้นครับ ไม่ต้องตกใจ
ของผมเติมเต็มถังได้ประมาณ43ลิตร ในเมืองวิ่งได้ 200โลก็หมดแล้ว
แต่พอไปต่างจังหวัดวิ่งยาวๆ ได้ 300โลครับ

ในเมือง โลละ 2.5บาทครับ

PAE_ZA

• ขาประจำ
 ของผมเพิ่งติดมาที่อู่เติมมา200 ตอนจูน ผมรับรถเอาไปเติมเต็มถังอีก310บาท เป็นถังโดนัท48ลิตร

ตั้งรีเซ็ตระยะทางที่ปั๊มแก๊ส วิ่งได้239 วิ่งดีไม่ต่างนำ้มัน เพิ่งเอาไปจูนมาใหม่วันนี้เอง

SweeTKhaI

• คนคุ้นเคย
  • BMW E46 323IA Normally
M52tu ถังโดนัท 48 ลิตร เติม 500 วิ่งในเมืองได้ระยะทางประมาณ 280 กิโลเมตร หรือประมาณ 1.8 บาท/กิโลเมตร ครับ

วิ่งนอกเมืองได้ระยะทางประมาณ 380 กิโลเมตร ประมาณ 1.3-1.4 บาท/กิโลเมตร

ดังนั้นตาม จขกท แจ้งมาผมว่าแพงไปหน่อยครับ ทั้งนี้ทั้งนั้น มีตัวแปรและปัจจัยต่างๆที่แตกต่างกันไปครับ

แต่ตามหัวข้อ จขกท สำหรับผมแปลกมากครับ

ปล.ผมเติมแก๊สราคาที่ใช้ในการคำนวน 12.45 บาท/ลิตร เติมปั๊มแถว ซ.นวลจันทร์ครับ

แก๊สยี่ห้อ AG ครับ ติดตั้งที่ อำไพแก๊ส ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับที่นี้ครับ

Arin2000

ใครใช้อุปกรณ์ของอะไร ราคาเท่าไหร่ ติดที่ไหนกัน มีปัญหาอะไรบ้างครับ มารีวิวบอกเล่าให้เพื่อนสมาชิกท่านอื่นทราบบ้างก็จะดีนะครับ

Arin2000

M52tu ถังโดนัท 48 ลิตร เติม 500 วิ่งในเมืองได้ระยะทางประมาณ 280 กิโลเมตร หรือประมาณ 1.8 บาท/กิโลเมตร ครับ

วิ่งนอกเมืองได้ระยะทางประมาณ 380 กิโลเมตร ประมาณ 1.3-1.4 บาท/กิโลเมตร

ดังนั้นตาม จขกท แจ้งมาผมว่าแพงไปหน่อยครับ ทั้งนี้ทั้งนั้น มีตัวแปรและปัจจัยต่างๆที่แตกต่างกันไปครับ

แต่ตามหัวข้อ จขกท สำหรับผมแปลกมากครับ

ปล.ผมเติมแก๊สราคาที่ใช้ในการคำนวน 12.45 บาท/ลิตร เติมปั๊มแถว ซ.นวลจันทร์ครับ

แก๊สยี่ห้อ AG ครับ ติดตั้งที่ อำไพแก๊ส ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับที่นี้ครับ

ประหยัดดีจัง ;)

Ryan_E46

ใครใช้อุปกรณ์ของอะไร ราคาเท่าไหร่ ติดที่ไหนกัน มีปัญหาอะไรบ้างครับ มารีวิวบอกเล่าให้เพื่อนสมาชิกท่านอื่นทราบบ้างก็จะดีนะครับ
ของผมครับ E46 323

E46 330 ขออนุญาติพี่ X-talize นะครับ
 :-*

นพสิทธิ์

• ขาประจำ
ของผม อี 90 เครื่อง เอ็น46(บล๊อกเดียวกับเอ็น 42)4 สูบ 2000ซีซี ติดเอซี ที่สหเฮง อัตราการกินในเมืองเฉลี่ยได้ 7 โล/ลิตรได้
มีโอกาสได้ไปขอนแก่นระยะทาง ประมาณ 450 โล หมดไป 1 ถัง 40 ลิตร(ถังแคปซูล 58 ลิตร) เฉลี่ย 10-11 โล/ลิตร เหยียบราว 110-120-140
ว่ากันตามสภาพรถมากน้อย การคลิกดาว์นไม่ต่างจากน้ำมันเลยครับ

yo-e46

ของผม อี 90 เครื่อง เอ็น46(บล๊อกเดียวกับเอ็น 42)4 สูบ 2000ซีซี ติดเอซี ที่สหเฮง อัตราการกินในเมืองเฉลี่ยได้ 7 โล/ลิตรได้
มีโอกาสได้ไปขอนแก่นระยะทาง ประมาณ 450 โล หมดไป 1 ถัง 40 ลิตร(ถังแคปซูล 58 ลิตร) เฉลี่ย 10-11 โล/ลิตร เหยียบราว 110-120-140
ว่ากันตามสภาพรถมากน้อย การคลิกดาว์นไม่ต่างจากน้ำมันเลยครับ
ขอชมรูปเครื่อง n46 จากผลงานสหเฮงหน่อยได้ไหมครับพี่ร้านนี้งานแจ๋วจริงๆ

BoonZaa

• 323i/M52tu+LPG

เครื่องก็ตัวเดียวกันกับผมเลย แต่ทำไมวิ่งได้ประหยัดกว่าผมเยอะจัง ผมวิ่งได้ 2.4 กิโลต่อลิตร ปล. สงสัยจะเติมปั๊มเดียวกันแน่ๆเลยครับ ;)

chaky

รถผม E46 N46 ติดแก๊ส มาได้ 1ปี 2 เดือน

วิ่งติดๆในเมือง 8กม./ลิตร ปั๊มแก๊สผมหาได้ถูกครับ 12.55 บาท/ลิตร เพราะฉะนั้นก็จะสิ้นเปลือง 1.57บาท/กม. นี่คือกินสุดของรถผม

หากติดบ้างในเมือง 9กม./ลิตร ถ้าอันนี้จะสิ้นเปลือง 1.39บาท/กม.

วิ่งต่างจังหวัด 12กม./ลิตร อันนี้วิ่ง120เฉลี่ย มีคนนั่ง 3 คน สัมภาระเต็มท้ายรถ ก็จะสิ้นเปลือง 1.06บาท/กม. ประหยัดที่สุดของรถผม

จริงๆหาได้ถูกกว่านี้ 11.95บาท/ลิตร แต่ดันเป็นปั๊ม ปตท. เลยไม่เติมมันครับ ปั๊มที่ขูดรีด เอากำไรจนเกินหน้าเกินตา ผมไม่เคยเติมมันครับ

ยอมเสียเงินให้ต่างชาติดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2012, 17:12:54 โดย chaky »

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
รถผม E46 N46 ติดแก๊ส มาได้ 1ปี 2 เดือน

วิ่งติดๆในเมือง 8กม./ลิตร ปั๊มแก๊สผมหาได้ถูกครับ 12.55 บาท/ลิตร เพราะฉะนั้นก็จะสิ้นเปลือง 1.57บาท/กม. นี่คือกินสุดของรถผม

หากติดบ้างในเมือง 9กม./ลิตร ถ้าอันนี้จะสิ้นเปลือง 1.39บาท/กม.

วิ่งต่างจังหวัด 12กม./ลิตร อันนี้วิ่ง120เฉลี่ย มีคนนั่ง 3 คน สัมภาระเต็มท้ายรถ ก็จะสิ้นเปลือง 1.06บาท/กม. ประหยัดที่สุดของรถผม

จริงๆหาได้ถูกกว่านี้ 11.95บาท/ลิตร แต่ดันเป็นปั๊ม ปตท. เลยไม่เติมมันครับ ปั๊มที่ขูดรีด เอากำไรจนเกินหน้าเกินตา ผมไม่เคยเติมมันครับ

ยอมเสียเงินให้ต่างชาติดีกว่าครับ

ผมเติมประจำครับ 11.95  ปั๊มไหนๆก็ต่างชาติครับ (พม่าทั้งนั้น ฮาฮา)

นพสิทธิ์

• ขาประจำ
ภาพไม่ค่อยชัดครับ ลงรูปก็ไม่ค่อยเป็นลองดูครับ ฝีมือสหเฮง ตั้งแต่ติดมา ไปตรวจเช็ค ระยะทาง 1000 โลมาครั้งเดียวครับ

chaky

ผมเติมประจำครับ 11.95  ปั๊มไหนๆก็ต่างชาติครับ (พม่าทั้งนั้น ฮาฮา)

;D  ;D จริงครับ พูดไทยไม่ชัดเลยสักกะคน.  5555

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

SweeTKhaI

• คนคุ้นเคย
  • BMW E46 323IA Normally

เครื่องก็ตัวเดียวกันกับผมเลย แต่ทำไมวิ่งได้ประหยัดกว่าผมเยอะจัง ผมวิ่งได้ 2.4 กิโลต่อลิตร ปล. สงสัยจะเติมปั๊มเดียวกันแน่ๆเลยครับ ;)

2.4 km/L ผมว่ากินมหาโหดเลยครับน่าจะต้องเช็คหรือปรับอะไรกันบ้างแล้วล่ะครับ เพราะปกติน้ำมันอย่างต่ำก็ 5-6 km/L ผมก็ว่าเปลืองแล้วนะครับ

แนะนำให้ทำการตรวจเช็คด่วนครับ กินมากถึงมากที่สุดครับ  :-*

yo-e46

ภาพไม่ค่อยชัดครับ ลงรูปก็ไม่ค่อยเป็นลองดูครับ ฝีมือสหเฮง ตั้งแต่ติดมา ไปตรวจเช็ค ระยะทาง 1000 โลมาครั้งเดียวครับ
สวยมากคับพี่ ขอบคุณมากคับ ผมติดมาของ 6 สูบ เลยออยากเห็นของ 4 สูบบ้าง เนี๊ยบดีคับ