ผู้เขียน หัวข้อ: หม้อน้ำครับ  (อ่าน 1745 ครั้ง)

pipes_10

• ขาประจำ
หม้อน้ำครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 00:41:10 »
เมื่อ3เดือนก่อน ตอนเช้าผมได้เติมน้ำในหม้อน้ำเต็มพอขับไปซักพักไฟหม้อน้ำขึ้น ขีดความร้อนขึ้นสุดไฟแดง แต่เครื่องยังไม่ดับผมจอดก่อน ทางลงทางด่วนพอดีเลย จึงรอเครื่องเย็นแล้วเติมน้ำ ขับไปอู่พระราม3.... ตกลงสายยางไฟเบอร์อะไรแตกเนี่ยแหละครับ เค้าบอกตัวที่แพงที่สุด ก็ใช้มาได้ซักเดือนนึง ผมก็เอารถไปกลับสีทั้งคันจอดในอู่ประมาณ 2 เดือน เพิ่งรับรถออกมาเมื่อวันที่ 25 ธันวา ก็ไม่มีอะไรผิดปกติ มีแต่คาดว่าน่าจะเป็นไฟรูปAirBagsที่หน้าปัดโชว์ ก็ไม่ได้ไปสนใจอะไร วันที่28จึงไปเติมน้ำมันเครื่องเพิ่มลิตรนึง ไว้หลังปีใหม่ค่อยแก้เรื่องกินน้ำมันเครื่อง ก่อนออกจากอู่ เค้าก็บอกตอนเช้าๆลองเปิดหม้อน้ำเช็คดูหน่อยนะ พอมาวันที่ 29 ตอนเช้าผมจึงเปิดออกมาก็เห็นน้ำมันลดลงไป จึงเติมน้ำเพิ่มจนเต็มแล้วก็ปิดฝาเลย พอขับมาเรื่อยๆซักพัก นั่นไงมาแล้ว ไฟหม้อน้ำขึ้น ติดๆดับๆ ซักพักความร้อนขึ้นสุดอีกแล้ว จึงจอดรอแล้วเติมน้ำไป แล้วก็เลยขับต่อไประหว่างทางหลังจากเติมน้ำขับมาได้ไม่ถึง1นาทีก็มีไฟหม้อน้ำขึ้นอีกแล้วแต่ความร้อนปกติจึงขับต่อไปทำธุระไม่ไกล เสร็จธุระเปิดหม้อน้ำดูอีกทีก็แห้งเลยก็เติมเพิ่มไปอีกจนเต็ม แล้วก็วนรถกลับมาจอดบ้าน ระหว่างกลับบ้านประมาณครึ่งชม. ไฟหม้อน้ำและความร้อนก็ไม่โชว์ละ พอถึงบ้านก็เอารถคันอื่นออกไปธุระ กลับบ้านมาดึกๆเปิดหม้อน้ำดูแห้งสนิท มะกี้เลยเติมไปจนเต็มแต่ไม่ได้สตาร์จะลองดูพรุ่งนี้เช้าอีกที มันเป็นที่อะไรครับ ทำไมผมเติมน้ำที่หม้อน้ำทีไรเป็นทุกทีเลยครับ  :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2012, 21:41:57 โดย pipes_10 »

Ouan

• บุคคลในตำนาน
  • คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
Re: หม้อน้ำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 07:40:05 »
เติมน้ำให้เต็มไม่ต้องสตาร์ทเครื่อง หารอยรั่วให้เจอครับ ถ้าเป็นหม้อพักน้ำเปลี่ยนไม่ยากครับ ไม่ถึง 15 นาที เพิ่งเจอกับตัวมาเมื่อ 2 วันก่อน เอาใจช่วยครับ >:D
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • แฟนพันธุ์แท้
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 08:03:24 »
เรื่องนี้เรื่องใหญ่ครับ หาให้เจอ  ไม่งั้นเดี๋ยวมียกเครื่องใหม่เป็นของแถม

asune46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 08:50:00 »
ลองหารอยรั่วดูก่อนครับ.
เพราะผมเคยเป็นอาการนี้คันเก่า. ฝาโก่งครับ. บีเอ็ม ถ้าขีดแดง. แล้วจะโก่งง่ายมาก
แต่ลองเช็คดูก่อนครับ. อู่เดาแม่นจังครับให้เช็คน้ำ :'(

jsonn

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 09:49:12 »
ถอดชุดกรองอากาศ ออก เช็คถังพักน้ำด้านหลัง บริเวณมุม ครับ ของผมเคยร้าว แถวๆนั้น เติมเย็นเช้ามาก้อลด ถ้ารอมันหยดคงไม่เจอครับ เพราะเป็นรอยร้าว จาค่อยๆซึมออก ลองดูครับ น่าจาเช็คเองได้ก่อนถึงมือช่าง

pipes_10

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 21:38:06 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เติมน้ำให้เต็มไม่ต้องสตาร์ทเครื่อง หารอยรั่วให้เจอครับ ถ้าเป็นหม้อพักน้ำเปลี่ยนไม่ยากครับ ไม่ถึง 15 นาที เพิ่งเจอกับตัวมาเมื่อ 2 วันก่อน เอาใจช่วยครับ >:D

เมื่อคืนเติมน้ำเต็มตอนเช้ามาเปิดดูถ้าไม่สตาร์รถ น้ำไม่หายครับ  :-\ คงต้องรอหลังปีใหม่ค่อยเอาไปให้อู่ดู
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ  :-X

spiritzas

• บุคคลในตำนาน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 13:20:56 »
ลองหาดูบอร์ดที่ผมลงไว้นะครับ ผมอาการประมาณนี้เลยครับ แต่ไม่มีเรื่องน้ำมันเครื่อง อาการหม้อน้ำผมมาพร้อมกะไฟแอร์แบ็คเหมือนกันเลย  >:(
การชำระเงินสามารถทำได้ผ่าน crypto

BTC: bc1qc4vut5r0cadq3rmg5yqzyej9qs22rymgdvsp65
ETH: 0x01bDa4264f9FA576cf1a5bae95Da8a38586dBAE8
Monero: 44c9vx53gHF2wgmk9oXqPr9vVuSwK2C6oAdDD3c6dXazduQjMAHqwCaPdt6Px7s4BjTg79h14WmsbdSHDNJQvWiyVbk5d42

เพียงชำระเงินแล้วส่งรหัสธุรกรรมมาให้ฉันเพื่อยืนยัน