ผู้เขียน หัวข้อ: *** เปลี่ยนหม้อน้ำรั่วเรียบร้อย ที่อู่พี่สุเมธ ***  (อ่าน 11406 ครั้ง)

Ryan_E46

• บุคคลในตำนาน
Re: *** เปลี่ยนหม้อน้ำรั่วเรียบร้อย ที่อู่พี่สุเมธ ***
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 08:38:40 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไม่ต้องเจาะครับ สูตรนั้นมันเก่าเกินไปแล้วครับ เดียวนี้เขาใช้น๊อตตัวเมียเบอร์ 10 หนุนเอาครับง่ายมากสะดวกรวดเร็วทันใจ รับประกันครับว่าใช้ได้ รถแข่งแถวบ้านผมใช้วิธีนี้กันหมดครับ รวมถึงตัวผมด้วยครับ และอีกอย่างนึงครับ จะทำให้วาล์วนำ้ไม่เสียด้วยนะครับ เพราะถ้าเจาะรู แต่พอใช้ไปสปริงวาล์วนำ้เสียความร้อนก็ขึ้นอยู่ดีครับ เดียวนี้เลยเลิกเจาะกันไปแล้วครับ จะใช้การหนุนแทนครับ รับรองครับว่าจะลืมเรื่องนำ้ไปเลยครับ

และไม่ต้องห่วงนะครับว่าเครื่องรถเราจะเย็นเกินไป เพราะอากาศบ้านเรา ผมจำไม่ได้แล้วครับ ว่ามีหน้าหนาวด้วย เจอแต่ร้อนกับฝน
 ;) ;) ;)

วิธีนี้น่าสนครับ ไม่ต้องเจาะด้วย พอจะมี DIY พร้อมรูปประกอบมั้ยครับคุณ Rut
ขอบคุณครับ

PAE_ZA

• ขาประจำ
Re: *** เปลี่ยนหม้อน้ำรั่วเรียบร้อย ที่อู่พี่สุเมธ ***
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 11:21:41 »
ผมเพิ่งไปซื้อกระปุกพักน้ำที่หลังวัดโสมมาเปลี่ยนแทนอันเก่าที่แตกไปวันก่อน ตอนเช้าขับไปไม่เกิน30โลไม่มีปัญหาอะไร

ตอนหัวค่ำ จะขับไปหาเพื่อนออกไปได้ไม่ไกลไฟเตือนน้ำหม้อน้ำขึ้นโชว์ อีกอึดใจเดียวเข็มความร้อนก็ขึ้น

ดีทีไปไม่ไกลจากบ้าน เอาเข้าอู่เดิมแถวบ้าน ตอนนี้หม้อน้ำแตกแทนละ :'( :'(พี่เขาบอกว่าวาวล์น้ำเสีย

ทำไมมันไม่แตกที่กระปุกเหมือนเดิมนะ  เพราะมันราคาถูกกว่าหม้อน้ำเยอะเลย :o :o :o :o

เดี๋ยวเปลี่ยนวาวล์น้ำกับหม้อน้ำแล้ว อาการอื่นอย่าเพิ่งตามมานะครับ O0 O0

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
โบนัสออกแล้วสำหรับบางท่าน มาเสียเงินให้รถที่คุณรักดีกว่า หม้อน้ำคุณๆ กี่ปีแล้วครับ อาจได้เวลาเปลี่ยนแล้ว  :-*

ออย์เกียร์ ออย์เครื่องแตก ระบบน้ำของ Bmw ควรใส่ใจให้มากครับ ทุก 5 ปี ดูแลหม้อน้ำ ตรวจสอบระบบน้ำด้วยครับ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2013, 14:19:38 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
พี่กฤษดาพอรู้ราคาหม้อนำ้เปล่าวครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

namo

พี่กฤษดาครับ
รูปวาล์วน้ำ 95'c ของ n42 ใช่มั้ยครับ ผมถามมากี่ร้านมีแต่ 105'c   พาร์ทนัมเบอร์เดียวกับ 0

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
พี่กฤษดาพอรู้ราคาหม้อนำ้เปล่าวครับ

เบิกวัดโสมครับ จำราคาไม่ได้แต่ไม่กี่พัน แต่ผมโดนเจ้าตัวสามเหลี่ยมด้วย ไว้ดูบิลก่อน ทำที่พี่สุเมธครับ
คุณ Rut ลองโทรถามดูนะ ถ้าต้องการทราบด่วน  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

พี่กฤษดาครับ
รูปวาล์วน้ำ 95'c ของ n42 ใช่มั้ยครับ ผมถามมากี่ร้านมีแต่ 105'c   พาร์ทนัมเบอร์เดียวกับ 0

ของ n42 ภาพประกอบจาก internet ครับ  :-*

superbank

• ขาประจำ
น๊อตตัวเมียเบอร์ 10 เอาไปหนุนตรงไหนเหรอครับจะได้หาไปหนุนไว้บ้าง พอมีภาพประกอบมั้ยครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ ครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3

เบิกวัดโสมครับ จำราคาไม่ได้แต่ไม่กี่พัน แต่ผมโดนเจ้าตัวสามเหลี่ยมด้วย ไว้ดูบิลก่อน ทำที่พี่สุเมธครับ
คุณ Rut ลองโทรถามดูนะ ถ้าต้องการทราบด่วน  :-*

ขอบคุณครับพี่ ;)

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
น๊อตตัวเมียเบอร์ 10 หนุนก็คงไม่ต่างกับถอดวาล์วน้ำทิ้งล่ะครับ. อย่างนี้ถอดทิ้งไม่ดีกว่าเหรอไม่ต้องกลัวน๊อตที่หนุนหลุดเข้าระบบน้ำด้วย

Awirut

น๊อตตัวเมียเบอร์ 10 หนุนก็คงไม่ต่างกับถอดวาล์วน้ำทิ้งล่ะครับ. อย่างนี้ถอดทิ้งไม่ดีกว่าเหรอไม่ต้องกลัวน๊อตที่หนุนหลุดเข้าระบบน้ำด้วย

ต่างกลับถอดออกครับ การหนุนก็เหมือนการเจอะ จะทำให้นำ้ผ่านตลอดแต่ไม่มาก แค่ระบายออกได้บ้างโดยที่ยังมีแรงดันอยู่แต่จะน้อยกว่าเดิม แต่ถ้าเอาออก นำ้จะผ่านได้ทั้งหมดโดยที่ไม่มีแรงดัน อันนี้มีผลเสียแน่นอนเพราะ พอไม่มีแรงดันแล้ว ก็จะทำให้นำ้ไปไม่ถึงสูบสุดท้ายของเครื่องยนต์ และจะทำให้สูบนั้นเสียหายในที่สุดครับ

ใครที่เล่นรถหรือแต่งเครื่องจะรู้ในข้อนี้ครับ ลองสอบถามดูก็ได้ครับ :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2013, 22:16:52 โดย Rut »

ช่าง ทอง

• แฟนพันธุ์แท้
    • www.changtongs.com
 ;) ;) ;) สุดยอด มาก ๆ ครับ ได้ ความรู้ ดีจัง ครับ  :-X :-X :-X

รับทำงาน จิวเวอร์รี่ เครื้องประดับ ทุกชนิด

ukrit

• ขาประจำ
วาวล์น้ำรุ่นเรามีรูระบายอยู่แล้วนิครับ ไม่ต้องเจาะแล้วละมั้งครับ
เคยถอดวาวล์น้ำออกเช้าๆเกียร์เปลี่ยนช้าครับ ต้องลากยาวนานเลยครับ ไม่รู้ว่าเพราะต้องร้อนได้ที่รึป่าว

Awirut

วาวล์น้ำรุ่นเรามีรูระบายอยู่แล้วนิครับ ไม่ต้องเจาะแล้วละมั้งครับ
เคยถอดวาวล์น้ำออกเช้าๆเกียร์เปลี่ยนช้าครับ ต้องลากยาวนานเลยครับ ไม่รู้ว่าเพราะต้องร้อนได้ที่รึป่าว

แสดงว่าแต่ระรุ่นไม่เหมือนกันแน่เลยครับ ตอนนั้นถอดเปลี่ยนให้สมาชิกไปคันนึง เป็นเครื่อง m43 ตัววาว์ลนำ้ไม่มีรูครับ แต่ผมยังไม่เคยถอดของ n42 กับ m52 ครับ เลยไม่รู้ว่าเหมือนกันหรือเปล่าว ถ้าพอมีรูปของ สองรุ่นนี้ รบกวนลงให้ดูทีนะครับ อยากรู้ข้อแตกต่างนะครับ ขอบคุณครับ

yuratchrian

แสดงว่าแต่ระรุ่นไม่เหมือนกันแน่เลยครับ ตอนนั้นถอดเปลี่ยนให้สมาชิกไปคันนึง เป็นเครื่อง m43 ตัววาว์ลนำ้ไม่มีรูครับ แต่ผมยังไม่เคยถอดของ n42 กับ m52 ครับ เลยไม่รู้ว่าเหมือนกันหรือเปล่าว ถ้าพอมีรูปของ สองรุ่นนี้ รบกวนลงให้ดูทีนะครับ อยากรู้ข้อแตกต่างนะครับ ขอบคุณครับ
ถ้า N42 ถอดรถผมดูก็ได้นะครับพี่รุทธ์ อิอิ :))
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

kosit_w

M52 ไม่มีรูครับ ปิดสนิท เคยเปลี่ยนครับ อะไหล่เก่าทิ้งไปแล้ว

ถอดมาเจาะน่าจะยากมากด้วย แข็งมาก และมีเซ็นเซอร์อยู่ตัวนึง ถ้าถอดเข้าออกไม่ดี เซ็นเซอร์หักอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2013, 12:19:51 โดย kosit_w »

Awirut

M52 ไม่มีรูครับ ปิดสนิท เคยเปลี่ยนครับ อะไหล่เก่าทิ้งไปแล้ว

ถอดมาเจาะน่าจะยากมากด้วย แข็งมาก และมีเซ็นเซอร์อยู่ตัวนึง ถ้าถอดเข้าออกไม่ดี เซ็นเซอร์หักอีก

ขอบคุณครับ ตัดไปสองรุ่นแระที่ไม่มีรู ทีนี้ก็เหลือ n42 ละครับว่ามีหรือไม่มี

chaky

ผมก็เคยอ่านเจอเหมือนกันครับที่ไหนจำไม่ได้
เค้าว่า ตอนเช้าระบบน้ำต่างๆจะค่อนข้างเย็น รอบของเครื่องยนต์จะสูงกว่าปกตินิดนึง คือประมาณ 1,200 รอบต่อนาที
พอสตาร์ทไปได้สัก 2-3 นาที เมื่ออุณหภูมิหม้อน้ำเริ่มกระดิกเลยขีดสีน้ำเงิน รอบเครื่องจะตกลงมาที่ 950 รอบต่อนาที
พอเครื่องยนต์ร้อนขึ้นอีก รอบเครื่องก็จะลดลงมาอีก จนได้อุณภูมิทำงาน รอบเครื่องก็จะอยู่ที่ประมาณ 750-800 รอบต่อนาที

ส่วนตัวเกียร์ ก็จะอาศัยความร้อนของระบบน้ำหล่อเย็นในหม้อน้ำมาอุ่นน้ำมันเกียร์ในตอนเช้าที่อุณภูมิเครื่องยนต์ทั้งระบบค่อนข้างจะเย็น
แล้วเกียร์ก็จะเปลี่ยนช้า (เหมือนเราลากเกียร์) เพื่อให้รอบเครื่องจัดขึ้นเเละเป็นการทำให้ระบบเกียร์ และระบบเครื่องยนต์ถึงอุณหภูมิทำงาน
ได้เร็วขึ้นด้วยครับ
นี่จึงเป็นสาเหตุให้เครื่องยนต์ที่ถอดวาล์วน้ำออก เกียร์จะเปลี่ยนช้า ตอนที่สตาร์ทรถตอนเช้า หรือว่าจอดทิ้งเอาไว้จนเครื่องยนต์เย็นสนิทมากๆ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

chaky

ขอบคุณครับ ตัดไปสองรุ่นแระที่ไม่มีรู ทีนี้ก็เหลือ n42 ละครับว่ามีหรือไม่มี

คุณรุท อยากจะรู้ว่า วาล์วน้ำเครื่อง N42 มีรูหรือว่าไม่มีรู ไม่ยากครับ ไปที่ร้านอะไหล่
หรือฝากเพื่อนๆที่จะได้ซื้อของที่ร้านอะไหล่ก็ได้ครับ
แล้วขอเค้าดูวาล์วน้ำเลยก็ได้ครับ ดูของจริงกันไปเลยครับ............   ;D

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

ekrl

• 318 iase N42
โห เทคนิค และความรู้เพียบเลย พรุ่งนี้กะลังจะเอารถไปจัดการเรื่องน้ำพอดีเลย เพราะตอนนี้เติมน้ำทุกเช้าวันละ 1 ขวดน้ำดื่มเล็ก  :-\

Tongzaa

• คนคุ้นเคย
  • ฟ้าหลังฝน ย่อมสดใสเสมอ!!!
แอบมาเก็บความรู้  O0 O0
รถผมต้องเติมน้ำเกือบทุกวันเหมือนกัน ไม่รู้ว่าจะได้ไปซ่อมวันไหน
กำลังมองหาอู่ดีๆๆ ใกล้ๆ บ้านอยู่ (ธัญญะครอง7)
ใครรู้จักอู่ดีๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ    :'( :'( :'(
ขอบคุณล่วงหน้าา   ;) ;) ;)

Krisada511

แอบมาเก็บความรู้  O0 O0
รถผมต้องเติมน้ำเกือบทุกวันเหมือนกัน ไม่รู้ว่าจะได้ไปซ่อมวันไหน
กำลังมองหาอู่ดีๆๆ ใกล้ๆ บ้านอยู่ (ธัญญะครอง7)
ใครรู้จักอู่ดีๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ    :'( :'( :'(
ขอบคุณล่วงหน้าา   ;) ;) ;)

เรื่องน้ำสำคัญมากครับ สำหรับ Bmw รีบแก้ไขด่วน ก่อนบานปลาย ลามไปจุดอื่น ไม่ว่าออย์เครื่อง ออย์เกียร์แตก
และอื่นๆ เสียหาย  :-*

e46m43

ถ้าเจาะแล้วน้ำจะไปถึงฮีตเตอร์ป่าว
จำหน่ายกล้องมองหลังกระจกมองหลังพร้อมจอ 4.3" ตรงรุ่นแบบ 2 Channel(AV1,AV2)

Somchai

N42 คันเก่าของผม ปี 2004 วาล์วน้ำ ไม่มีรูครับ( เคยถอดเปลี่ยน เพราะท่อ,กระปุก,หม้อน้ำ พากันแตกเป็นว่าเล่น)

N42 คันใหม่ปี 2004 วาล์วน้ำ มีรูขนาด 1 มิล เจาะรอบๆ ประมาณ 20 รู น่าจะถูกเจาะจากโรงงาน เป็น เจาะได้สวย และเนียนมาก  ทุกคนพูดเหมือนกันว่า BMW เจาะวาล์วน้ำแล้ว

Krisada511

N42 คันเก่าของผม ปี 2004 วาล์วน้ำ ไม่มีรูครับ( เคยถอดเปลี่ยน เพราะท่อ,กระปุก,หม้อน้ำ พากันแตกเป็นว่าเล่น)

N42 คันใหม่ปี 2004 วาล์วน้ำ มีรูขนาด 1 มิล เจาะรอบๆ ประมาณ 20 รู น่าจะถูกเจาะจากโรงงาน เป็น เจาะได้สวย และเนียนมาก  ทุกคนพูดเหมือนกันว่า BMW เจาะวาล์วน้ำแล้ว

น่าสนใจมากครับ ลดแรงดันได้ ให้อุปกรณ์ประกอบในระบบ ปลอดภัย  ;)

kosit_w

ที่จริงวาล์วน้ำในรถญี่ปุ่นก็ไม่มีรูกันนะครับปิดสนิท. แต่ที่เสื้อของวาล์วน้ำจะมีรูให้น้ำผ่านได้ตลอดเวลาอยู่รูประมาณใหญ่กว่าหลอดยาคูลย์นิดนึงครับ

OaTt

หม้อน้ำของผมซื้อจากวัดโสม 4800 ของเยอรมันของผมตอนนี้ก็น้ำหายนิดๆเหมือนกัน วันก่อนขับไปให้ช่างดู ช่างบอกปั๊มน้ำรั่ว เลยโดนไปอีก 2100 ค่าแรงอีก 400 = 2500 บ. แต่งงเปลี่ยนมาแล้วทำไมยังหายอยู่นิดๆหว่า แล้วปกติปั๊มน้ำตัวนี้มันเสียง่ายมั๊ยครับ ? ใครพอรู้บ้าง ?  ???

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
หม้อน้ำของผมซื้อจากวัดโสม 4800 ของเยอรมันของผมตอนนี้ก็น้ำหายนิดๆเหมือนกัน วันก่อนขับไปให้ช่างดู ช่างบอกปั๊มน้ำรั่ว เลยโดนไปอีก 2100 ค่าแรงอีก 400 = 2500 บ. แต่งงเปลี่ยนมาแล้วทำไมยังหายอยู่นิดๆหว่า แล้วปกติปั๊มน้ำตัวนี้มันเสียง่ายมั๊ยครับ ? ใครพอรู้บ้าง ?  ???

อาการน้ำหาย อย่าคิดว่าหมู ช่างวิเคราะห์ผิดๆ ไล่เปลี่ยนไปเรื่อยๆก็มีนะครับ
เปลี่ยนแล้วไม่หายแสดงว่า เกายังไม่ถูกที่คันครับ

ekrl

• 318 iase N42
อ่านมาตั้งนานแต่ขอโทษนะครับ วาล์วน้ำมันอยู่ตรงไหนเหรอครับ  O0

OaTt

อาการน้ำหาย อย่าคิดว่าหมู ช่างวิเคราะห์ผิดๆ ไล่เปลี่ยนไปเรื่อยๆก็มีนะครับ
เปลี่ยนแล้วไม่หายแสดงว่า เกายังไม่ถูกที่คันครับ

เอาละไง อย่างงี้ต้องขับไปให้ช่างดูอีกรอบแล้ว เฮ้อ ขอบคุณพี่ทนายครับ