ผู้เขียน หัวข้อ: **** หม้อฮีทเตอร์ตัน น้ำวิ่งในระบบไม่สะดวก มีแนวทางดีๆไหมครับ ***  (อ่าน 3414 ครั้ง)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
รถ e46318iase ตอนนี้น้ำไม่สามารถไหลผ่านได้ จากหินปูน มั่นใจว่าไม่ใช่สนิม ทำให้ไม่สามารถใช้งานระบบความร้อนดังกล่าว

เรียนถามว่าจะสามารถล้างหินปูนได้หรือไม่
โดยการอัดแรงดันน้ำ ให้ย้อนทิศทาง หรือ ต้องเปลี่ยน ( 6,xxx บาท ) เท่านั้น  ใครเคยมีประสพการณ์ แนะนำหน่อยครับ ใจก็กลัวใช้น้ำยาล้างหม้อน้ำแรงๆ จะพาลกัดทะลุเอา  ยังไม่อยากรื้อใหญ่ครับ ใครมีน้ำยากำจัดหินปูนดีๆ แนะนำด้วย  :-*

ในภาพจะเห็นคราบหินปูนค้างในท่อครับ

พี่สุเมธ กับ คุณมณฑลร้านสตาร์แอร์ บอกไม่เคยเจอเช่นกัน  ???

อันนี้หน้าตาเจ้าหม้อ ฮีทเตอร์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2012, 09:34:20 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
หินปูนเกาะ...เจ้าของเดิมคงเติมแต่น้ำปะปามาตลอด...มันออกยากมากนะครับ
ขนาดคราบหินปูนที่ห้องน้ำขัดด้วยสก๊อตไบรท์ ยังไม่ค่อยจะออกเลย....
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
ตัวนี้มันอยู่ตรงไหนของเครื่องครับ จะได้ไปเช็คบ้าง

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
วางนอนใต้คอยล์เย็นในรถครับ ต้องรื้่อตู้แอร์ ถ้าร์ื้อเปลี่ยนก็ควรทำพร้อมเปลี่ยนคอยล์เย็น
จึงคุ้มในคราวเดียว พาลจ่ายค่าใช้จ่าย เรื่องแค่นี้ลุกลาม

ใครเติมน้ำประปาเพียวๆ ( หรือเจ้าของเดิม แบบผม ) ดูเคสนี้ไว้ครับ (ฮ่า )  O0
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
หินปูนเกาะ...เจ้าของเดิมคงเติมแต่น้ำปะปามาตลอด...มันออกยากมากนะครับ
ขนาดคราบหินปูนที่ห้องน้ำขัดด้วยสก๊อตไบรท์ ยังไม่ค่อยจะออกเลย....

น้ำยาเป็ด ล้างออกแน่ แต่มันรุนแรง ยังคิดสลับแนวทิศทางน้ำ เข้า-ออก ดูมาจะช่วยดันออกมาไหม  8)

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
กลัวหลุดแล้วมันจะไปอุกตันตำแน่งอื่นไหม...ผมความรู้น้อยเรื่องเครื่องยนต์

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
ถ้ามันไม่ใช่ขี้ตะกรัน มันจะเป็นอะไร

ไม่แน่นะพี่ อาจเป็นยางเหนียวๆ ที่หลุดมาจากวาล์วฮีทเตอร์ก็ได้
ผมเคยเจอตอนซ่อมวาล์วฮีทเตอร์ เจอยางเหนียวๆอยู่ในหม้อพักของหม้อน้ำ

ลองเอาลมแรงๆดันสวนทางดูครับ เผื่อออก
(จำมาจากช่างที่เค้ารับแก้ปัญหาห้องน้ำตัน)

kosit_w

ลองนึกอีกมุม ถ้าฮีทเตอร์ยังตัน ( ซึ่งน้ำผ่านน้อยมาก ) แล้วหม้อน้ำล่ะ  ตาน้ำในเครื่องล่ะ น่าจะตันไปด้วย หรือเกือบตัน ผมว่าน่ากลัวนะพี่

ruj

• แฟนพันธุ์แท้
เป็นผมจะลองเอาปั้มน้ำตู้ปลาปั้มน้ำยาล้างหม้อน้ำ
ไหลผ่านหมุนเวียนเล่นเฉพาะ ฮีทเตอร์ ครับ

หรือ ไม่ก็ใช้น้ำแฟบ+เป็ดแทน (เห็นบางอู่+เตนท์รถใช้ล้างหม้อน้ำ) อ่ะครับ

Krisada511

ลองนึกอีกมุม ถ้าฮีทเตอร์ยังตัน ( ซึ่งน้ำผ่านน้อยมาก ) แล้วหม้อน้ำล่ะ  ตาน้ำในเครื่องล่ะ น่าจะตันไปด้วย หรือเกือบตัน ผมว่าน่ากลัวนะพี่

พี่สุเมธ ไล่ระบบ ดังกล่าวให้หมดแล้วครับ มันแยกกัน

Krisada511

เป็นผมจะลองเอาปั้มน้ำตู้ปลาปั้มน้ำยาล้างหม้อน้ำ
ไหลผ่านหมุนเวียนเล่นเฉพาะ ฮีทเตอร์ ครับ

หรือ ไม่ก็ใช้น้ำแฟบ+เป็ดแทน (เห็นบางอู่+เตนท์รถใช้ล้างหม้อน้ำ) อ่ะครับ

ขอบคุณครับ แนวทางนี้ก็เข้าที ไม่รู้พี่สุเมธ แกเลี้ยงปลาหรือเปล่า ( ฮ่า )
แต่ช่างก็ลองเป่าแล้ว

Harn

• ขาประจำ

;)  วิธีล้างนี่ เหมือนกันเลยครับ แต่ยังหาน้ำยาไม่ได้ว่าใช้ตัวไหน  โอเคเลยครับ เด่วผมกำลังจะเปลี่ยนหม้อน้ำพอดีเลยครับ   มารายงานครับ :-*

ที่ทำงานผมเขาเรียก  Acid cleaning  ใช้กรดเกลือ ล้าง แผงร้อนภายในนี่ละครับ วิธีล้างนี่เลยครับ  เหมือนกันเลย  ผมแนะนำล้างสามรอบ  รอบสุดท้าย น้ำเปล่าวนล้างภายใน ดูจนว่าน้ำใส แล้วบ้าง กรดเกลือจะหมดจริงๆ 

.....ข้อความด้านล่าง ได้มาจากเวปอื่น.... ???

ส่วนเรื่องน้ำยาเป็ด นั้น มีส่วนผสมของกรดเกลือ(HCL) ไม่มีปัญหากับอลูมิเนียมครับ ก็เลยกล้าใช้ แต่เวลาใช้ผมใช้แบบ

เจือจางคือ 1:5 แล้วก็1:3 อีกรอบนึงเอาจนขาวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2012, 12:57:13 โดย Harn »

kosit_w

นี่ถ้ามันถอดง่ายๆผมถอดของผมให้พี่ไปแล้วนะเนี่ย เพราะของผมอุดน้ำร้อนไปนานแล้ว

Krisada511

ขอบคุณครับ สงสัยรถผมเป็น จักรกล Transformers เมื่อเช้าไปรับ คอมแอร์ มือสอง ที่วิภาวดี 76 ย่านดอนเมือง
ลองเปิด ฮีทเตอร์ เพียวๆ โดยเลือก สัญลักษณ์จุดแดง 3 จุด ผลคือมีลมร้อนออกมา สบายใจเลย  ;)

Fortis

• Read Only
ขอบคุณครับ สงสัยรถผมเป็น จักรกล Transformers เมื่อเช้าไปรับ คอมแอร์ มือสอง ที่วิภาวดี 76 ย่านดอนเมือง
ลองเปิด ฮีทเตอร์ เพียวๆ โดยเลือก สัญลักษณ์จุดแดง 3 จุด ผลคือมีลมร้อนออกมา สบายใจเลย  ;)

ผมต้องลองเทสเปิดลมร้อนเพียวๆ เหมือนที่พี่ทำบ้างแระ จะได้รู้ รถเราปกติไหม ???

Krisada511

เมื่อเที่ยง ได้อะไหล่สภาพงามมา อีก 1 ชิ้น คือ " ตู้แอร์ครบเครื่อง สภาพนางฟ้า " ถอดจากหัวตัด ที่วิ่งมาเพียง 4 หมื่นกิโลเมตร
ในราคางดงาม พี่คนขายใจดีลดให้ แถมให้ฝาครอบเครื่องมาเล่นอีก 1 อัน ว่าจะเอาไปทำสีบรอนซ์เล่น แบบเครื่องรุ่นใหม่
ตู้แอร์ดังกล่าว มาพร้อม คอยล์เย็น ฮีทเตอร์ พัดลม วาลว์แอร์ ประตูลม ฯลฯ ครบเครื่อง เรียกว่าสามารถถอดของเก่าออก
และ ใส่อะไหล่อายุน้อยๆเขาไปแทนได้เลย  :D

ตอนแรกตั้งใจไปซื้อ " คอมแอร์ " มาสำรองเก็บไว้อย่างเดียว แต่ดันไปเจอเนื้อคู่ เห็นเจ้าตู้แอร์สภาพงามมาก ลองดูสภาพฟองน้ำสิครับ
รวมถึงท่อฮีทเตอร์ ก็ไร้คราบหินปูนในท่อ ( ใหม่มาก ) สภาพตู้แอร์ ประตูลม สมบูรณ์สุดๆ อดใจไม่ไหว เลยได้จับจ่ายเพิ่มซื้อกลับมาด้วย  >:D

เจ้าอะไหล่แอร์ทั้งชุดนี้ในท้ายรถ ถ้าเบิกห้างฯ นะจะมีราว +หกหมื่น แต่ได้มาในราคา ไม่ถึงหมื่น เท่านั้น

มีอะไหล่สำรองสภาพงาม ไว้แบบนี้ ไม่เครียดดีครับ เพราะจัดเต็ม ( ฮ่า ) :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2012, 22:52:15 โดย krisada511 »

Harn

• ขาประจำ
ได้อะไหล่แล้ว  หายไวๆ ครับ  O:-)

crayonz

• ขาประจำ
เมื่อเที่ยง ได้อะไหล่สภาพงามมา อีก 1 ชิ้น คือ " ตู้แอร์ครบเครื่อง สภาพนางฟ้า " ถอดจากหัวตัด ที่วิ่งมาเพียง 4 หมื่นกิโลเมตร
ในราคางดงาม พี่คนขายใจดีลดให้ แถมให้ฝาครอบเครื่องมาเล่นอีก 1 อัน ว่าจะเอาไปทำสีบรอนซ์เล่น แบบเครื่องรุ่นใหม่
ตู้แอร์ดังกล่าว มาพร้อม คอยล์เย็น ฮีทเตอร์ พัดลม วาลว์แอร์ ประตูลม ฯลฯ ครบเครื่อง เรียกว่าสามารถถอดของเก่าออก
และ ใส่อะไหล่อายุน้อยๆเขาไปแทนได้เลย  :D

ตอนแรกตั้งใจไปซื้อ " คอมแอร์ " มาสำรองเก็บไว้อย่างเดียว แต่ดันไปเจอเนื้อคู่ เห็นเจ้าตู้แอร์สภาพงามมาก ลองดูสภาพฟองน้ำสิครับ
รวมถึงท่อฮีทเตอร์ ก็ไร้คราบหินปูนในท่อ ( ใหม่มาก ) สภาพตู้แอร์ ประตูลม สมบูรณ์สุดๆ อดใจไม่ไหว เลยได้จับจ่ายเพิ่มซื้อกลับมาด้วย  >:D

เจ้าอะไหล่แอร์ทั้งชุดนี้ในท้ายรถ ถ้าเบิกห้างฯ นะจะมีราว +หกหมื่น แต่ได้มาในราคา ไม่ถึงหมื่น เท่านั้น

มีอะไหล่สำรองสภาพงาม ไว้แบบนี้ ไม่เครียดดีครับ เพราะจัดเต็ม ( ฮ่า ) :-*

ราคานี้สุุดยอดจริง ๆครับไม่ถึงหมื่นเลย

คอยล์เย็น ถ้าซื้อร้านขายส่งอะไหล่แอร์ตรงรังสิต เขาเอา 4000 บาท
หม้อฮีตเตอร์ผมไม่ได้ใช้แล้ว ผมวนท่อน้ำร้อนกลับเข้าหม้อน้ำไป ตัดปัญหาเสียงน้ำรั่วในอนาคตไปเลย ถ้ามีโอกาศได้รื้อแอร์จะถอดมันออกไปเลยไม่ทิ้งไว้ให้อับระบบ
แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น

ANDAMAN

• ขาประจำ
ตู้แอร์ดี. หรือไม่. ต้องดูที่. แผงรังผึ้งด้านในครับพี่กฤษดา. ดูตรงประตูลมก็ได้.  แต่ผมดูตามรูปเป็น. ตู้รุ่นใหม่ มอเตอร์แฟท มีพัดติกดำหุ้มที่มอเตอร์. ส่วนปีที่ผลิตให้ดูที่ชุดสายไฟ ตรงหน้าตู้. จะมีสติกเกอร์บอก วันเดือนปีที่ผลิต.   ราคาเซียงกง อยู่ที่. 5,000 รับประกันให้ด้วย. ตี่ คลอง2 ขายอยู่4,900+- คุยถูกใจ ตี่ลดให้อีก.(ตี่คลอง2อะไหล่ขายถูกกว่าที่อื่น ชัวร์).   ความรู้ตรงนี่พี่ที่เซียงกง. เขาสอนให้ครับ. ที่เกษตรตัดใหม่. กับตี่ คลอง2. ใครอยากลอง ถอดประกอบเองโทรมาสอบถามมได้ครับ ทำได้ไม่อยาก.เหตุเกิดตรงที่โทรไปที่ star air จะให้ทางร้านเปลี่ยนให้ แต่ดันพี่แก่ไม่รับเปลี่ยนอะไหล่นอก. ก็เลยต้องเล่นเองข้อมูลการถอดได้จากเด็กไม่ได้เรียนหนังสือ (ให้เด็กที่เซียงกงสอน).        ข้อมูล ถูกผิดยังไง ขอโทษด้วยนะครับ. (น้องที่ขายวิทยุCD)

Krisada511

จำได้แล้วครับ  รบกวนสอบถาม หรือ PM ถ้า star air ไม่รับทำ มีที่ไหนที่จะชำนาญ และ รับทำครับ :-X

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2012, 23:18:48 โดย krisada511 »

kwan47

คอยเย็นรั่ว ร้านดังๆไม่ว่าที่สะพานใหม่หรือบางแค เขาคิดเป็นหมื่นบาท แต่ถามร้านขายคอยร์เย็นที่บางบังทอง แล้ว ลูกละ 2พัน2ร้อยบาท (ยังไม่ต่อ)น้ำยา134aอีก1กิโลๆละ280บาท จะแพงก็ค่าแรงรื้อคอนโซลนี่แหละ2พันห้า รวมแล้วไม่เกินครึ่งหมื่น แอร์ก็เย็นแล้ว ไม่อยากให้ช่างฟัน PM มา จะชี้เป้าให้ครับ ไม่รวยจิง อย่าไปเข้าเลยครับ

PAE_ZA

• ขาประจำ
ลองใช้อันนี้ดูครับ

Krisada511

ลองใช้อันนี้ดูครับ

มันเป็นหินปูนครับ ผมว่าจะเปลี่ยน คอลย์ฮีทเตอร์ ใหม่เลยครับ มันนานแล้ว  :-*