ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบแล้ว ไม่งั้นกระเป๋าฉีก  (อ่าน 3096 ครั้ง)

cdmaone

• ขาประจำ
    • http://www.angelfire.com/co4/cdmaone
เกือบแล้ว ไม่งั้นกระเป๋าฉีก
« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 22:47:55 »
รถผมe46 m43 year 2002 ใช้มา380000km ยอมรับว่าตระกูล m มันทนโครตๆ อาการการคือรถเดินเบาไม่ได้รอบประมาณ1200 พาไปพบช่างประจำที่เคยซ่อมประจำ(เจ่าของ)ช่างเอาคอมจับเช็คโน่นเช็คนี่ผมเดาว่าคงนาน ผมแอบไปน้วด2ชม(น้วดแถวๆเทพารักซอย10) เสร็จจากน้วด2ชม เห็นจอดเหมือนซ่อมเสร็จแล้ว ช่างปรี่มาหาผม บอกว่าเรื่องใหญ่เลยครับพี่น้ำมันเครื่องเข้่าสมองเครื่อง แล้วเขาเอารูปถ่ายในมือถือให้ดูมีคราบน้ำมันเยิ้มเต็มเลย ผมถามช่างว่าเป็นไปได้หรออาการแปลกมากน้ำมันวิ่งมาได้งัยช่างบอกว่าพบหลายคันแล้วเกิดจากไฟฟ้าสถิตน้ำมันจากสวิสแรงดัน(เซนเซ่อแรงดันตรงฐานกรองน้ามันเครื่องเสีย)  และเซนเซอฟลายวีลเสีย สมองอาจเสียเพราะมีน้ำมันเครื่องเข้า ซวยแล้วเรา งานนี้ต้องซื้อ3อย่างตามนี้หรอ ราคาสามอย่างนี้ไปซื้อมือสองเชียงกงบางนาประมาณ8000บาท ถามราคาหลายๆร้านเทียบดู มีร้านหนึ่งแถวๆปากซอยเชียงกงบางนาเขาเอะใจ เขาถามว่ารถเฮียอยู่ไหนผมก้อชี้ไปหน้าร้านบอกว่านั้นงัย ร้านค้าบอกว่าเป็นไปไม่ได้เสียสามอย่างรถยังขับได้ เขาเตือนว่าลือควรเปลี่ยนร้านซ่อมได้เลย ร้านบอกว่าถ้าเซนเซอฟลายวีลเสียมันก้อสตาทไม่ติดแล้ว ตกลงว่าวันนั้นงดซื้ออะหลั่ยทุกอย่าง ไปหาอู่ใหม่แต่ไกลหน่อยแถวๆสุวินทวงค์ ผมเล่าอาการและบอกว่าช่างเซ้คเจอน้ำมันเครื่องที่สมองเครื่อง ช่างเอาเครื่องเปิดดูกล่องสมองปรากฎว่าสมองแห้งสนิทไม่มคราบน้ำมันเลย ช่างเขาแซวผมว่าช่างคนเก่านี้เขาทำความสะอาดเก่งนะ(ใช้น้ำยายี่ฮ้ออะไร)ไม่มีคราบน้ำมันเหลือเลยสักนิด55555 จากนั้นเขาเช็คที่ไอเดิ้ลสปีดโดยการดึงปลักเสียบเข้าออก อาการยังเร่งเหมือนเดิม ช่างเขาถอดไอเดิ้ลออกเอาไฟแบตจี้ตรงลิ้นด้านในไม่ขยับเลย จึงถอดมาล้างเบนซินฉีดโซเนกลองขยับได้ปกติ(ช่างบอกว่าใช้แกสนานๆลิ้นแห้งค้างติดต้องหมั่นเอาโซเน๊กฉีด ช่างประกอบใส่่ใหม่ สตาร์ทฉึ่งรอบ700รอบเบาสนิทเลย ช่างขอ300บาท ผมดีใจมากๆเลยให้500เป็นรางวัล ดีนะเกือบเสีย8000
ขอบคุณมากครับช่างรัตคุ้มเกล้าซอย10 ถึงแม้นว่าจากแยกอ่อนนุชไปสุวินทวงค์ไกลหน่อยแต่คุ้มนะ ต่อไปจะไปหาอีกครับฝากเป็นคนใข้ประจำเลยครับ  เลยฝากข้อคิดเล็กๆน้อยๆครับ ดีชมครับ ถ้าไม่ดีก้อไม่บอกชื่อครับ

min

• แฟนพันธุ์แท้
Re: เกือบแล้ว ไม่งั้นกระเป๋าฉีก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 00:10:28 »
เยี่ยมเลยครับ เล่าสู่ประสบการณ์กันฟัง เป็นเกร็ดความรู้. ;)

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: เกือบแล้ว ไม่งั้นกระเป๋าฉีก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 05:38:21 »
 ::2thmb::

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Nattawat_jarat

• E46 M43tu > M54b30
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 06:05:40 »
ผมก็เคยมีเคสน้ำมันเครื่องตรงช่องเสียบปลั๊กของกล่องเครื่อง(DME)
อาการรวนไปหมดตอนเครื่องร้อน ไล่ไปไล่มาเจอเอง ล้างออก ทุกอย่างกลับมาเป็นปกติ
ครั้งนั้นเกิดจากมีเหตุทิ้งรถไว้อู่ ไม่ได้เฝ้า ที่เอะใจเพราะอู่ชอบไล่ให้ทิ้งรถไว้
ผมเข้าไปรับรถเร็วไม่ได้โทรบอกก่อน เห็นช่างปิดฝาครอบกล่องเครื่อง ทั้งๆที่ไม่ได้ซ่อมอะไรแถวนั้นเลย
 คิดแล้วคิดอีก 15ตลบ ผมว่าเป็นเทคนิควางยาของช่างเลวๆบางคน เพราะมันไม่มีทางเข้าไปได้ขนาดนั้น
และเจาะจงเข้าไปบางช่องของกล่อง ที่อื่นไม่มีแม้แต่คราบ
อาการจะไม่ได้ออกทันทีที่มีนม.เครื่องที่กล่อง จะเป็นตอนร้อนสักพักแล้วรวน
อยากให้ระวังกันไว้บ้างก็ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2016, 06:07:14 โดย Nattawat_jarat »
BMW E46 M43TU~> M54B30
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

SOMNUK

• 323ia M52TU
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 08:15:37 »
รถผมก็เป็น น้ำมันเครื่องเข้ากล่อง ล้างทำความสะอาดอย่างดี มันก็ใช้ได้แล้ว
แต่  ร้อนๆทีไร เครื่องสั่นเร่งไม่ขึ้นทุกที ร้อนประมาณวิ่งไปจากชลบุรี พอลงที่
อนุเสาวรีย์ติดไฟแดงต้องมีลุ้น ทุกที จนครั้งสุดท้ายดับที่ชลบุรี ก็เจอแบบเร่งไม่
ออก ก็ขึ้นสไลด์ออนซิครับ  กลับมาถึงบ้านมันก็ติดเครื่อง วิ่งไปไหนมาไหน
ต่อได้อีก ตัดสินใจสั่งชุดกล่องเครื่อง3ชิ้น มาจากนครปฐม วิ่งจนทุกวันนี้
 ไม่มีอะไรมาเล่าให้ฟังเฉยๆ ให้ระวังแบบที่ Nattawat_jarat ได้กล่าวไว้ครับ
และที่เจออาการประมาณนี้ก็ไม่ใช่รถผมคันเดียว มี2-3รายที่เป็นแบบผม ขอ
ให้โชคดีจบแค่การล้างทำความสะอาดครับ
 ::2thmb::

อริส

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 22:13:08 »
สุดยอดคัฟ....อยู่ย่านนี้พอดีคัฟ

อริส

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 22:29:33 »
เรียกใช่ได้คัฟ..ลาดตระเวนยุแถวนี้คัฟ5555

cdmaone

• ขาประจำ
    • http://www.angelfire.com/co4/cdmaone
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 07:02:39 »
ได้ความรู้จากพี่ๆ ผมเลยไปเปิดกล่องสมองซ้ำดูใหม่เผื่อจะมีน้ำมันเครื่องเข้ากล่องตามที่ช่างที่เขาบอก เปิดแล้วยังแห้งสนิทเลย ท่านผู้รู้ช่วยให้รายละเอียดหน่อยสาเหตุที่น้ำมันเครื่องเข้าสมองเครื่องได้อย่างไร(ช่างบอกว่าเกิดจากไฟฟ้าสถิต) ถ้าเป็นจริงแบบนั้นจะมีวิธีป้องกันอย่างไร?ต่อสายดินที่กล่องจะได้ป่าว รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

SOMNUK

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 18:22:09 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ได้ความรู้จากพี่ๆ ผมเลยไปเปิดกล่องสมองซ้ำดูใหม่เผื่อจะมีน้ำมันเครื่องเข้ากล่องตามที่ช่างที่เขาบอก เปิดแล้วยังแห้งสนิทเลย ท่านผู้รู้ช่วยให้รายละเอียดหน่อยสาเหตุที่น้ำมันเครื่องเข้าสมองเครื่องได้อย่างไร(ช่างบอกว่าเกิดจากไฟฟ้าสถิต) ถ้าเป็นจริงแบบนั้นจะมีวิธีป้องกันอย่างไร?ต่อสายดินที่กล่องจะได้ป่าว รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
เท่าที่ได้สังเกตุ ดู น่าจะเกิดจากหน้าเซ็นเซอร์แตกร้าว แรงดันในห้องน้ำมันเครื่อง จะดันเศษน้ำมันเครื่อง
แทรกตามรอยแตกออกมาจนถึงภายนอก คือที่ปลั๊กของเซ็นเซอร์ (ถ้าเราถอดปลั๊กเซ็นเซอร์แล้วเจอคราบ
น้ำมันเครื่องให้สงสัยไว้ก่อนว่ามันไปที่ปลั๊กกล่องได้ ) น้ำมันเครื่องที่ถูกแรงดันอัดออกมามันก็ค่อยๆวิ่งเข้า
ไปในสายไฟสายไฟก็มีลักษณะเป็นท่อนำทางอย่างดี สายไฟไปสิ้นสุดที่ปลั๊ก น้ำมันเครื่องก็ไปลงที่ปลั๊ก
 วิธีแก้ไข ก็แค่ตัดสายไฟออกแล้วทำเป็นปลั๊กต่อ ก่อนเข้ากล่อง แค่นี้น้ำมันก็ไม่ถึงกล่องแล้ว แต่เป็นแค่
วิธีแก้ไขนะแต่ผมคงไม่ทำหรอกเพราะมันไม่ได้เป็นบ่อยๆ ต่อไปก็แค่ถอดปลั๊กไฟออกมาดูบ้างเท่านั้นครับ

cdmaone

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 00:23:39 »
senser ตัวนี้เรียกว่าเซนเซอรอะไรครับ ตัวนี้อยู่ใกล้ๆฐานกรองน้ำมันเครื่องป่าวครับ

SOMNUK

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 08:07:41 »
senser ตัวนี้เรียกว่าเซนเซอรอะไรครับ ตัวนี้อยู่ใกล้ๆฐานกรองน้ำมันเครื่องป่าวครับ
ไม่ใช่ครับ ตัวเซ็นเซอร์ที่น่าจะมีแรงดันแทรกขึ้นมาได้ น่าจะเป็นเซ็นเซอร์3ตัว
คือเซ็นเซอร์ราวลิ้น2ตัว และเซ็นเซอร์เพลาข้อเหวี่ยง 1 ตัว

cdmaone

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 21:33:13 »
ขอบคุณมากๆครับ

ธเนศ

• thaned
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 06:51:22 »
รถสีดําสวย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2016, 18:07:33 โดย ธเนศ »