ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากแจ้งสมาชิกให้ระวังเรื่องสีของไฟส่องสว่างรถ  (อ่าน 2173 ครั้ง)

somsak

• บุคคลในตำนาน
  • 318iase / N46
อันนี้มีคนรู้จักเจอะมาครับ (ขออนุญาติคัดลอกข้อความ)
"ขยันจริงๆ ครับ"

โดนมาแล้วครับ บนทางด่วนพระราม 9 พี่ท่านโบกตรงด่านเก็บเงินเลย โดนกันเป็นสิบๆ คัน ผมถามพี่คนที่จับผมว่าผมโดนข้อหาอะไรครับ
พี่เค้าบอกว่า "มีไฟสีอื่นที่ไม่ใช่สีขาว"
O_o! งงครับ ช่วยอธิบายผมหน่อย
"งั้นไปคุยกับ หน.พี่ที่โต๊ะ"
พอไปถึงโต๊ะ สวัสดีครับพี่ผมโดนข้อหาอะไรครับ?
"ใบขับขี่อยู่ไหน" จะเอาให้ได้
เอ่อพี่ครับช่วยอธิบายผมก่อนว่าโดนข้อหาอะไรครับ
"คุณใช้ไฟอื่นที่ไม่ใช่ไฟสีขาว"
พี่ครับผมติดตัวนี้มา 3 ปีกว่าๆ แล้วครับ ผมไม่รู้ว่ามันใช้ไม่ได้ ช่วยเป็นตักเตือนได้ไม๊ครับ แล้วผมจะรีบไปแก้.
"ก็ได้เอาใบขับขี่มา" ผมเลยยื่นให้แบบงงๆ
พี่แกเขียนใบสั่งทันที!
อ้าวพี่ไหนบอกตักเตือนไงครับ
"เดี๋ยวเขียนเป็นค่าปรับขั้นต่ำให้แล้วกัน"
อ่าวทำไมทำอย่างงี้ล่ะครับ
"ลองไปคุยข้างในดูแล้วกันนะ ที่โต๊ะปรับน่ะ เผื่อเค้าไม่เอาเงิน"
ผมเดินเข้าไปข้างใน มีคนต่อแถวอยู่ 3-5 คน ผมก็ไปต่อคิว ถามพี่คนนึงว่าเค้าโดนข้อหาอะไร
"พี่โดนข้อหา ไฟส่องป้ายทะเบียนดับไปตัวนึง" ครับ ได้ยินไม่ผิด ไฟส่องป้ายดับไปตัวนึง สุดยอดครับตำรวจไทยตาดีโคตร
พอถึงตาผมจ่าย ผมถามก่อนว่าทำไมถึงตักเตือนผมไม่ได้ครับ ผมเพิ่งโดนครั้งแรก
"ไปถามข้างนอกครับ เผื่อเค้าไม่เอาเงิน แล้วผมก็ไม่ได้เป็นคนจับคุณด้วย ถ้าผมเป็นคนจับคุณผมจะอธิบายให้มันส์ไปเลย อย่าถามมากครับ"
ถึงตรงนี้ผมยอมแล้วครับ 300 บาท แล้วได้บัตรคืน

ผมแค่เป็นประชาชนคนนึงที่อยากรู้ว่าเราทำอะไรผิด ผมไม่มีสิทธิ์รู้ ไม่มีสิทธิ์อุธรณ์หรือครับ แล้วไอ้การพูดจาวางท่าใหญ่โตของพวกพี่นี่มันดีแล้วใช่ไม๊ครับ เรื่องที่ผมผิดผมยอมรับครับ ผมไม่รู้ว่าติดไม่ได้ มันมากับที่ครอบกระจกผมจะรีบไปเอาออกครับ แต่ผมอยากฝากพวกพี่ๆ นิดนึงว่า

"เวลาพวกพี่จับโจร-ผู้ร้าย เรื่องเล็กๆ น้อยๆ ขอให้พวกพี่ตั้งใจจริงอย่างที่ตั้งใจจะเอาเงินพวกผมให้ได้นะครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 07:53:42 โดย somsak »

treety

• แฟนพันธุ์แท้
  • เก่งกันจริงๆ
Re: ฝากแจ้งสมาชิกให้ระวังเรื่องสีของไฟส่องสว่างรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 07:59:47 »
ถ้าแบบนี้ คงโดนกันเกือบทั้งประเทศ ล่ะครับ  :-\   ตำรวจไทย  C:-)

Chris

Re: ฝากแจ้งสมาชิกให้ระวังเรื่องสีของไฟส่องสว่างรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 07:59:56 »
ครับ ผมระวังอย่างมากครับ ของผม ขาวเท่านั้น ตำรวจเถียงไม่ออก จับไม่ได้ O0
Born to be a Bimmer lover
I'm a E46 addict!
''อคติ คือสิ่งที่คนโง่ใช้แทนเหตุผล''

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 08:06:08 »
อ่านแล้วรู้สึกเหมือนโดนปล้นกลางถนน เห้.... จริงๆ  C:-) C:-) C:-)

howdies

• 323i SE ปี 2004 สีเทาเงิน xx-5678 สระบุรี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 08:11:37 »
 C:-) Police man
ติดสติ๊กเกอร์ E46 ที่กระจกหลังเด่นเป็นสง่า....
เห็นทักได้ครับ

mr.dol

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 08:25:39 »
แบบนี้แหละบ้านเรา จริงๆกฎหมายมันก็มีมาตั้งนานแล้วนะ แต่คนเราไม่สนใจ ไอ้เจ้าหน้าที่ก็ปล่อยปละ ละเลย

พอบทจะเข้มก็เข้มซะแบบไม่อลุ้มอล่วยกันเลย ไม่มีความพอดี

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 08:52:47 »
แบบนี้จัดให้ได้เพียง 3คำ   ชั่ว ชั่ว ชั่ว ครับ......... ผมหนักว่านั้นขี่มอไซในซอยไปซื้อกับข้าวโดนจับข้อหาไม่ใช่หมวก ดูมัน...หิ้วกับข้าวถุงเบอเริมไป สน.
เลยประชดไปว่า เอาจานมากินด้วยกันเลยใหมใหนๆๆก็ชอบ ดักกินอยู่แล้วนิ.......แ..่ง........นั่งเงียบ....... >:(
เก่า แต่ไม่แก่นะ

Cy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 09:03:52 »
ช่วงนี้ด่านมุมตึกเริ่มกลับมาอีกแล้วครับ หลายสายละ ท่าทางอดอยากมานาน O0 หูตาว่องไวกันนะครับ

somsak

• 318iase / N46
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 09:07:31 »
กระทู้นี้... ผมไม่มีเจตนาให้สมาชิกเกียจชัง เจ้าหน้าที่นะครับ(ขออภัย)ผมแค่อยากให้พี่ๆ เพื่อนๆระวังไว้ครับ O0

gleamman

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 09:43:06 »
ได้ข่าวมาว่า เขากำลังเก็บยอดกันครับ ช่วงนี้ก็ระมัดระวังไว้นะครับผม

spiritzas

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 09:50:21 »
ต่อให้เราไม่ผิดอะไรมันก็เดินวนรถเราจนเอาผิดได้ครับ >:(
การชำระเงินสามารถทำได้ผ่าน crypto

BTC: bc1qc4vut5r0cadq3rmg5yqzyej9qs22rymgdvsp65
ETH: 0x01bDa4264f9FA576cf1a5bae95Da8a38586dBAE8
Monero: 44c9vx53gHF2wgmk9oXqPr9vVuSwK2C6oAdDD3c6dXazduQjMAHqwCaPdt6Px7s4BjTg79h14WmsbdSHDNJQvWiyVbk5d42

เพียงชำระเงินแล้วส่งรหัสธุรกรรมมาให้ฉันเพื่อยืนยัน

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 09:55:25 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
กระทู้นี้... ผมไม่มีเจตนาให้สมาชิกเกียจชัง เจ้าหน้าที่นะครับ(ขออภัย)ผมแค่อยากให้พี่ๆ เพื่อนๆระวังไว้ครับ O0
  ไม่ได้เกรียจอะไรจากกระทู้หรอกครับ แต่ถามทุกคนที่ใช้รถได้เลยว่า ไม่มีใครชอบตำรวจจราจรหรอกหรอก มีเหตุผลไม่ว่า แต่หาเรื่องจับนี่ประจำ (อำนาจควรอยู่กับผู้ที่มีจริยธรรม ไม่งันบ้านเมืองวุ่นวายครับ ใช้อำนาจกฏหมายในทางที่ผิด) >:(
เก่า แต่ไม่แก่นะ

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 10:34:38 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
แบบนี้จัดให้ได้เพียง 3คำ   ชั่ว ชั่ว ชั่ว ครับ......... ผมหนักว่านั้นขี่มอไซในซอยไปซื้อกับข้าวโดนจับข้อหาไม่ใช่หมวก ดูมัน...หิ้วกับข้าวถุงเบอเริมไป สน.
เลยประชดไปว่า เอาจานมากินด้วยกันเลยใหมใหนๆๆก็ชอบ ดักกินอยู่แล้วนิ.......แ..่ง........นั่งเงียบ....... >:(

ผมเคยขับมอเตอร์ไซด์ KlX-250 เสื้อหนัง รองเท้าบู้ท ใส่หมวกกันน็อก เต็มยศ เจอ สน.ตลาดพลู โดนข้อหา"แต่งตัวคล้ายโจร" เลยส่งบัตรข้าราชการให้ดู แล้วบอกว่าไม่ใช่โจร แต่เป็นคนจับโจร นายตำรวจบั้ง 3 ดาว กลับบอกว่าล้อเล่นนะครับ ขอโทษเป็นการใหญ่ ....โมโหก็โมโห ขำก็ขำ.. :))

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 13:04:55 »
ไฟสีฟ้าในภาพ หรือ สีอื่นๆ ที่รถแต่งกัน ผมเองมองว่ามันผิดกฎหมายนะครับ
และ เป็นไฟตกแต่งจากศูนย์ ตัวแทนจำหน่าย  หรือของแถม จากเซลล์ผู้ขาย
ถ้ารถต้นแบบ ที่ขออนุญาติทางกฎหมาย ไม่น่าผ่านมาได้   ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 13:07:51 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

doctor alex

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 16:17:03 »
ลอ่งใต้มาบ้านผมเลยย  เริ่มจากพระราม 2 ลงมา   ร้านขายแผงไฟมีตลอดทาง    ตอนนี้รถแต่งไฟเส้นๆ สีลูกกวาด แสบตาทั่วเมือง   แต่งกันแบบไม่ต้องมีอัตลัษณ์   ผมขออนุญาตใช้คำว่าแต่งพล่อยๆ หรือโหลยโท่ย เต็มไปหมดเลย    คิดแบบการค้า เบนซ์คงซัคเซส ที่เป็นไพโอเนียร์หรือเป็นต้นแบบไฟแบบนี้มาในไทย  และอาจจะอีกหลายที่   แต่พวกที่แต่งตามบางทีก็ไม่ไหว  บางคันขับสวน ใส่ซีนอน ที่ไม่ได้ส่องเข้าเบ้ารีเฟลคเตอร์ก่อน  แต่สาดออกมาเลย โคตร( ถ้าหยาบ ขออภัย )  แสบตาเลย...............................ผมเคยคอมเพลนกับเพื่อนเป็นผู้กำกับ  นี่คิดว่าจะตักเตือนให้ปลดออก หรือใข้สีตามระเบียบ... แต่ไม่ได้จับแบบนี้  จับแบบถูกกฏ.........................ไม่ทราบบ้านนอกที่อื่นเหมือนกันไหมครับ.............................ขอเเชร์เรืองจากเมืองลุง ไกลมากจากเมืองหลวง 

howdies

• 323i SE ปี 2004 สีเทาเงิน xx-5678 สระบุรี
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 16:25:34 »
ได้รับข้อมูลจากเพื่อนในเวปอื่น ยืนยันข้อมูลตรงกัน
ตอนนี้พี่โปลิศต้องทำยอดครับ ปรับดะ 17 ข้อหา (กิน)
แต่จะมีอะไรมั้ง จำไม่ได้ หลักๆ อย่ายุ่งกะโทรศัพท์ขณะขับรถ
แม้แต่หยิบขึ้นมา พี่แกเห็นพอดีก็ซวย..
ติดสติ๊กเกอร์ E46 ที่กระจกหลังเด่นเป็นสง่า....
เห็นทักได้ครับ

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 20:39:16 »
ส่วนตัวผมอยากให้ทำแบบจริงจัง ไม่ใช่วันหนึงผ่านได้แต่อีกวันโดนจับปรับ แล้วแต่ว่าเม็นส์ของท่านจะมาหรือไม่มา

ไฟตามรูปผิดกฏหมายหมดนะครับ คำเตือนจากท่าน พล.ต.ต.วรศักดิ์ นพสิทธิพร รองผบช.น. (ดูแลงานจราจร)
แต่ช่วงนี้เยอะจริงครับผมออกจากที่ทำงาน ลาดพร้าว-เสรีไทย-กาญจนาภิเษก-ลำลูกกา ถึงบ้านที่คลอง 2
เจอด่านใหญ่ๆอย่างน้อย 3 ด่าน ตรวจกันเพลินเลยทีเดียว

BoonZaa

• 323i/M52tu+LPG
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 22:55:25 »
อ่านแล้วรู้สึกเหมือนโดนปล้นกลางถนน เห้.... จริงๆ  C:-) C:-) C:-)

เห็นด้วยครับ เห้..... จริงๆ  C:-)  เห็นใจก็แต่ตำรวจดีๆ ที่ปฏิบัติหน้าที่อย่างเหน็ดเหนื่อย

doctor alex

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 23:24:21 »
คุณเชต  ผมมากดไลค์ให้ครับ   ชัดเจนเปลี่ยน

Sen-Dai

• น่ารัก แสนซน และมี เสน่ห์
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 23:37:32 »
ครอบไฟ Fitt ของ Pajero sport ใช่ไหมครับ ผมว่าสวยดีนะอันนี้ น่าจะจับโรงงานผลิตดีกว่าครับ เคยโดนมอไซครับ เอาที่ครอบแฮนทำสี บอกผมว่าดัดแปลงเป็นแฮนเปลือย ....ลองดูรถเดียวนี้สิครับ เปลือยมาจากโรงงานเลย นี่แหละครับ เมืองไทย  :-X
:ซักวัน เส้นขอบฟ้า จะปรากฏ ณ โรงรถ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 06:50:20 »
ผมว่าจัดการบ้างก็ดี เห็นไปโทษแต่ตำรวจ เคยสังเกตุกันจริงๆหรือเปล่าว คนที่ขับรถถูกกฎจราจรจริงๆ มันมีถึง 1% ของคนใช้รถทั้งประเทศหรือเปล่าว...แม้แต่ตัวผมเองบางทีก็ทำผิดกฎจราจรเหมือนกัน...ทุกวันนี้ก็เห็นอยู่ว่ารถเพิ่มมากขึ้นทุกวัน ถ้าไม่เข็มงวดขึ้น จะขับรถบนถนนกันได้เหรอครับ เห็นบางที่ไอ้พวกมือใหม่ๆที่อยากได้รถคืนภาษีคันแรกอะไรนั้นนะ (.......) ยังขับแทบไม่เป็นเลย จะ...อยากมีรถขับ ขับบนท้องถนนแล้วเหนื่อย

อยากฝากทั้งสองกระทู้เลยนะครับ ทั้งกระทู้นี้และกระทู้ไฟ ถ้าคุณไม่ดัดแปลงคุณจะกลัวทำไม และถ้าคิดจะดัดแปลงหรืออยากแหกกฎ ก็อย่าไปกลัวกับค่าปรับ ซิครับ บ้านเมืองต้องมีกฎครับ บ้านเรายังถือว่าล้าหลังมากๆ คนไทยคนไหนที่นิสัยชุ่ยๆไปอยู่ต่างประเทศไม่ได้หลอกครับ ถึงได้ก็น่าจะได้แค่เพื่อนบ้านเรานี่แหละ
 >:( >:( >:( C:-) C:-) C:-)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 20:52:03 »
ครอบไฟ Fitt ของ Pajero sport ใช่ไหมครับ ผมว่าสวยดีนะอันนี้ น่าจะจับโรงงานผลิตดีกว่าครับ เคยโดนมอไซครับ เอาที่ครอบแฮนทำสี บอกผมว่าดัดแปลงเป็นแฮนเปลือย ....ลองดูรถเดียวนี้สิครับ เปลือยมาจากโรงงานเลย นี่แหละครับ เมืองไทย  :-X

เดิมไม่มีสีแบบนี้ จากโรงงาน
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ช่าง ทอง

• www.changtongs.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 10:38:56 »
เวลาผม โดน ผม คิดซะว่า เราได้ทำบุญให้กับผู้ที่กำลังต้องการความช้วยเหลือ ไม่รู้คิดถูกป่าว  C:-)

รับทำงาน จิวเวอร์รี่ เครื้องประดับ ทุกชนิด

yotkung

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 22:06:27 »
คิดแบบผมเลย ค่าปรับทั้งหมดน่าจะแบ่งให้หน่วยงานหรือการกุศลไหน ผมว่าคนถูกปรับคงจะสบายใจ ถือว่าได้ทำบุญร่วมกัน ตัวอย่างมีนะครับรู้สึกที่พิจิตรหรือกำแพงจำไม่ได้ ส่วนแบ่งที่ได้จากค่าปรับ(หักจากที่ต้องนำส่ง) ผกก เอาไปทำบุญที่วัดหมดเลยคาฟ

yotkung

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 22:19:31 »
เมื่อกี้ย้อนไปอ่าน ไฟส่องป้ายทะเบียนหลังติดเพียง1จาก2 แนะนำร้องเรียนที่สำนักจราจรกลางเลยครับ เพราะเค้าแค่ระบุว่าไฟส่องป้ายทะเบียนต้องมีไฟส่องสว่างลงมา สาเหตุที่ไม่ระบุว่าต้องติดกี่ดวงเพราะรถรุ่นเก่าๆจะมีเพียงดวงเดียวกลางป้ายครับ เถียงคอเป็นเอ็นไปเลยครับ เคยเจอมาแล้วครับดีนะยังติดข้าง สุดท้ายก็ปล่อยไปครับ