ผู้เขียน หัวข้อ: โอกาสชำรุดสึกหรอของอุปกรณ์เหล่านี้ มีมากน้อยแค่ไหนครับ ใน E46  (อ่าน 2565 ครั้ง)

Chris

• แฟนพันธุ์แท้
โอกาสชำรุดสึกหรอของอุปกรณ์เหล่านี้ มีมากน้อยแค่ไหนครับ ใน E46 323ise ไฟตกและไฟยก
ผมกำลังเก็บข้อมูลและเตรียมตัวครับ รบกวนด้วย
ไดชาร์จ
โช๊ค
ปีกนกและพวกลูกหมาก
แร็ก
เกียร์ ของ M52
คอยล์จุดระเบิด
หม้อน้ำและพัดลมหม้อน้ำ
ปั๊มน้ำและวาล์วน้ำ
เครื่องยนต์ M52TU
ปั๊มติ๊กและสายส่งเชื้อเพลิง
ระบบไฟภายในและหน้าปัด
ปัญหาอุปกรณ์เหล่านี้ ผมเจอในรถA32ที่ใช้ในปัจจุบันอยู่ ถ้าออก E46 เมื่อไหร่ จะได้เตรียมตัวหาของเหล่านี้ถูกครับ
(ไม่ทราบว่าอุปกรณ์เหล่านี้ มีในE46เหมือนกันรึเปล่า แต่คิดว่าน่าจะมีเหมือนกัน)
 :-X :-X :-X

ปล ถ้ามีอุปกรณ์อื่นๆ ที่ต้องดูเพิ่มเติมก็รบกวนชี้แนะด้วยครับ :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2012, 16:31:20 โดย Chris »
Born to be a Bimmer lover
I'm a E46 addict!
''อคติ คือสิ่งที่คนโง่ใช้แทนเหตุผล''

kombig

• บุคคลในตำนาน
ปีกนกและพวกลูกหมาก  สึกหรอบ่อยครับถ้าเคยขับรถญี่ปุ่นมาเตรียมค่าซ่อมไว้เยอะๆหน่อยครับ

kombig

ผมใช้ 318I e46 m43 เอาค่าซ่อมมาลอง+ กันดูปรากฏว่าเป็นแสนแล้วคับ นี้แค่ซ่อมจุกจิกปะปลายพวกผ้าเบรคท่อนู่นนี้นั้น ยังไม่เคยโดนพวกปีก ลูกหมาก หรือว่า เกียร์ระบบไฟอะไรเลยนะครับ

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
555555+++++. ทุกอย่างที่ท่านกล่าวมาล่ะครับ ยังจะมีพวกเซ็นเซอร์ต่างๆ กล่องต่างๆ อีกเพียบ เช่น asc หรือdsc  กล่อง  gm5

jae

• บุคคลทั่วไป
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมใช้ 318I e46 m43 เอาค่าซ่อมมาลอง+ กันดูปรากฏว่าเป็นแสนแล้วคับ นี้แค่ซ่อมจุกจิกปะปลายพวกผ้าเบรคท่อนู่นนี้นั้น ยังไม่เคยโดนพวกปีก ลูกหมาก หรือว่า เกียร์ระบบไฟอะไรเลยนะครับ

ผ้าเบรค สีล้อ 1800
ท่อยางหน้าเครื่อง แท้  บน 2500  ล่าง 2800
ท่อน้ำหลังเครื่อง 2000

มีท่ออะไรอีกครับ ? ทำให้เป็นเแสนเลยนะนั่น

jae

ปีกนก 3500 ทนกว่าของเดิม
บุชปีกนก ถ้าใช้ของเดิมก็เสียเหมือนเดิม ไปซื้อของเทียบอัดในบ้านเรา 800 -2200 แล้วแต่ว่าเอาเสื้อด้วยรึเปล่า

ถ้าซ่อม M43TU แพง ไม่ต้องใช้ BMW แล้วครับ E36 318M43 อะไหล่คล้าย ๆกันมือสองขาย สองแสน ซื้อมาเป็นอะไรท่าทางจะคุ้มนะครับ

kombig

เปลี่ยนไปหลายรอบครับ กระปุกน้ำ ผ้าเบรค จานเบรค โช้คอัพ ยาง และอย่างอื่นจุกๆๆจิก พวกวาลล์นู่นนี้นั้น  ก้อจะมี ค่าอะไหล่อย่างอื่นอีกครับ ค่าถ่ายของเหลวอีก เอาบิลหลายใบมา +++ กันมีเป็นแสนครับ เพราะเข้าแต่ละที่มีเป็นหมื่นต้นๆๆถึงกลางๆครับ

kombig

จำรายการไม่ได้ครับต้องไปรื้อดูแต่พอลองเอามาบวกๆๆกันเป็นแสนนะครับ

kombig

เคยใช้ e36 m43มาเหมือนกัน ราคาอะไหล่ต่อถูกกว่าเยอะมากครับ ขนาดรถผมไม่ได้ใช้จอดๆๆ วิ่งแค่ 82000 รถ 11 ปี เอาบิลมาบวกๆ โดนเป็นแสน ลมแทบจับอะครับ :o

jae

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เปลี่ยนไปหลายรอบครับ กระปุกน้ำ ผ้าเบรค จานเบรค โช้คอัพ ยาง และอย่างอื่นจุกๆๆจิก พวกวาลล์นู่นนี้นั้น  ก้อจะมี ค่าอะไหล่อย่างอื่นอีกครับ ค่าถ่ายของเหลวอีก เอาบิลหลายใบมา +++ กันมีเป็นแสนครับ เพราะเข้าแต่ละที่มีเป็นหมื่นต้นๆๆถึงกลางๆครับ

อ๋อ เข้าศูนย์นี่เอง ผมก็ว่า ซ่อมอะไรเป็นแสน

ให้เงินผม 1 แสน ผมหาอะไหล่สึกหรอของรุ่นนี้ได้ทุกชิ้น มีตังทอนไว้เป็นค่าแรงอีกบานเลยครับ ใช้เป็นยี่สิบปียังไม่หมด

ห้ามเกียร์พัง เครื่องไหม้ แค่นั้น

e46m43

เดี๋ยวเพื่อนตกใจค่าซ่อมไม่แพงอย่างที่คิดหลอกเพราะเราไม่จำเป็นต้องใช้ของแท้ตลอดหลอก (ค่าซ่อมไม่แพง แต่ค่าโดนฟันแหละแพง)
จำหน่ายกล้องมองหลังกระจกมองหลังพร้อมจอ 4.3" ตรงรุ่นแบบ 2 Channel(AV1,AV2)

Chris

จากที่อ่านๆมา หลายท่านบอกค่าซ่อมรวมแล้วเป็นแสน...
ผมเลยมาลองบวกค่าซ่อมเจ้าA32ดู โอ้ เป็นแสนเหมือนกัน (ทั้งซ่อมทั้งแต่งเกือบสามแสน แพงกว่ารถอีก-_-'')
แล้วผมทนซ่อมอยู่ทำไมเนี๊ย เอาเงินตรงนั้นมาซ่อมบีเอ็มยังจะดีซะกว่า
ศักดิ์ศรีก็ต่างกันแล้ว ความสดใหม่ก็ดีกว่า พละกำลังก็เยอะกว่า หน้าตาก็สวยกว่าตั้งเยอะ -_-''
''อคติ คือสิ่งที่คนโง่ใช้แทนเหตุผล''

kombig

จัดไปเลยครับ

kombig

รับได้อย่าไปกลัว

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
เรื่องค่าซ่อม ไม่ต้องกังวลมากหรอกครับ เพราะมันคงไม่เสียพร้อมกันทุกจุดหรอกครับ ส่วนอะไหล่ก็ตามสะดวกของใน ของนอก แล้วแต่ความเหมาะสมครับ

อะไหล่บางอย่างผมใช้ของวัดโสมก็ไม่เป็นอะไรครับ ใช้งานได้ไม่เป็นปัญหา

ของผมไดชาร์จใช้มา 285000 ยังไม่เสีย แต่ไดสตาร์ทไปก่อนครับ เปลี่ยนของ bosch ไป 5 พันกว่าครับ

คอย์ลจุดระเบิดก็พันกว่าบาทครับ

แต่พวกอะไหล่ช่วงล่าง ผมใช้เบิกห้างเอาครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
ทั้งหมดที่ว่ามา รถอายุ 10 ปีของผมจัดไปหมดแล้วครับ ไม่เว้นแม้แต่มอเตอร์วาล์วโทรนิค หรือแอร์แมส
ขนาดผ้าคลุมเพดานยังหย่อนเป็นท้องช้างเลย ที่สำคัญขึ้นกับว่าตอนที่ได้มาเจ้าของเดิมเขาดูแลไว้ขนาดไหนด้วยครับ
ตอนผมได้มานะ สีเสอ รวมถึงภายในเนียนกิ๊ก แต่เครื่องยนต์กับอุปกรณ์ในห้องเครื่องต้องทะยอยเปลี่ยนเองไปจนครบ
รวมถึงพวกช่วงล่าง ยาง แบตเตอรี่ต้องเปลี่ยนหมด

บางคนที่เจอเจ้าของเดิมดูแลไว้ดีก็ดีไปครับ แต่พอมาอยู่กับเรา ถึงเวลาก็เป็นหน้าที่เราที่ต้องดูแลอยู่ดี

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
ไดชาร์จ    ของผมเสียครั้งแรก ตอน สี่แสน กม

โช๊ค        ตัวนี้อายุไม่แน่นอน ขึ้นอยู่กับการขับเป็นสำคัญ ขับแรงๆ ตกหลุมบ่อย ลูกระนาดไม่เคยเบรค ก็อาจพังได้ภายในไม่กี่เดือน หากขับดีๆ ไม่ของผมเคยใช้ บิล บี 6 ได้เกินห้าปี

ปีกนกและพวกลูกหมาก   ชุดนี้ ปีกนกกับลูกหมากปีกนก ผมใช้ได้เกิน แสนโลแทบทุกครั้งครับ

แร็ก  ของผมซ่อมแรคครั้งแรกเพราะรั่ว แต่ยังไม่หลวงตอนสี่แสนโล

เกียร์ ของ M52  ของผม ของตัว n42 ยกออกเพราะเปลี่ยนเครื่อง แต่ยังใช้งานได้ดีถึงสี่แสน

หม้อน้ำและพัดลมหม้อน้ำ  หม้อน้ำเดิมติดรถ เปลี่ยนเพราะน้ำซึมตอนสี่แสน

jsonn

โช๊คหลังติดรถเพิ่งเปลี่ยนไปตอน 9 หมื่นกว่าโลครับ ไม่รู้ว่าเสียไปตอนไหน ??? ถอดมาจะเปลี่ยนยางกระแทกเจอโชคเสียด้วยซะงั้นสองข้างเลย O0 ส่วนโชคหน้าเช็คกันยังไงครับ กดแถวล้อรถดูได้ปล่าว

Chris

ทั้งหมดที่ว่ามา รถอายุ 10 ปีของผมจัดไปหมดแล้วครับ ไม่เว้นแม้แต่มอเตอร์วาล์วโทรนิค หรือแอร์แมส
ขนาดผ้าคลุมเพดานยังหย่อนเป็นท้องช้างเลย ที่สำคัญขึ้นกับว่าตอนที่ได้มาเจ้าของเดิมเขาดูแลไว้ขนาดไหนด้วยครับ
ตอนผมได้มานะ สีเสอ รวมถึงภายในเนียนกิ๊ก แต่เครื่องยนต์กับอุปกรณ์ในห้องเครื่องต้องทะยอยเปลี่ยนเองไปจนครบ
รวมถึงพวกช่วงล่าง ยาง แบตเตอรี่ต้องเปลี่ยนหมด

บางคนที่เจอเจ้าของเดิมดูแลไว้ดีก็ดีไปครับ แต่พอมาอยู่กับเรา ถึงเวลาก็เป็นหน้าที่เราที่ต้องดูแลอยู่ดี
A32ของผมซื้อต่อจากเพื่อนมาเลยครับ มือเดียว เสียเข้าศูนย์ อายุ14ปี
สมอายุครับ สีไม่เงาแล้ว แลคเกอร์ หายหมด ผมล้างลงwaxช่วงแรกทุกอาทิตย์ ด้วยWaxหลายขนานมาก กว่าจะเงาทุกวันนี้
เอารถมาได้2วัน ปะเก็นฝาสูบรั่ว ปะเก็นก้นแท้งค์น้ำมันเครื่องรั่ว จานดิสมีรอยลึกกว่าแผ่นเสียง
ยางรถดอกเหลือเพียบ แต่อายุยางกว่า6ปี แม็กซ์ผุ ห้องเครื่องเน่าสุดๆ มีแต่รอยน้ำมันเครื่องเต็มไปหมด
คอยล์รั่วทุกตัว เครื่องเสียงเป็นเทปแถมเล่นไม่ได้ ได้แต่ฟังวิทยุ ลำโพงกรวยกระดาษ ขาดไปนานแล้ว
โช๊คกระโปงหน้าหลังเสียหมด
นี่คือ อาทิตย์แรกที่ผมรับรถมาจากเพื่อน ซึ่งบอกว่าทำไปหมดทุกอย่างแล้ว-_-''
หลังจากนั้นมาสองปี ทำเครื่องไปเยอะ ทั้งวาล์วน้ำ ปั๊มน้ำ ท่อเชื้อเพลิงทั้งหมด(ดันรั่วกลิ่นน้ำมันเข้าห้องโดยสาร) สุดท้ายต้องวางเครื่องใหม่
โช๊คก็แตก ไดชาร์จเสีย3รอบ เปลี่ยนหน้าปัดเรือนไมล์2เที่ยว เปลี่ยนหลอดไฟภายในทั้งหมดเพราะขาดหมด
ช่วงล่างบูชต่างๆ ปีกนก เพลาขับ เปลี่ยนมาสองครั้งแล้ว
บอกตรงๆ เหนื่อยมาก แถมมาดูราคาแล้วมันไม่ค่อยต่างจากบีเอ็มเท่าไหร่เลย-_-''
เลยคิดว่า ถ้าบีเอ็มต้องทำประมาณนี้ ก็ยังพอรับได้ แต่ก็หวังว่าจะทำน้อยกว่านี้เพราะรถมันใหม่กว่า

ปล รถผมปัจจุบัน อยู่ 116697 โลเอง >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2012, 10:37:33 โดย Chris »

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3

อ๋อ เข้าศูนย์นี่เอง ผมก็ว่า ซ่อมอะไรเป็นแสน

ให้เงินผม 1 แสน ผมหาอะไหล่สึกหรอของรุ่นนี้ได้ทุกชิ้น มีตังทอนไว้เป็นค่าแรงอีกบานเลยครับ ใช้เป็นยี่สิบปียังไม่หมด

ห้ามเกียร์พัง เครื่องไหม้ แค่นั้น
;) ;) :)) :))

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
A32ของผมซื้อต่อจากเพื่อนมาเลยครับ มือเดียว เสียเข้าศูนย์ อายุ14ปี
นี่คือ อาทิตย์แรกที่ผมรับรถมาจากเพื่อน ซึ่งบอกว่าทำไปหมดทุกอย่างแล้ว-_-''

55 คำพูดของคนขายกับความจริงเป็นคนละอย่างกันครับ ตอนผมซื้อคนขายก็บอกว่า "ไม่เคยโดนน้ำท่วม ไม่เคยชน"
ผมก็เชื่อเพราะสภาพรถมันเนียนจริง แต่พอได้มาเอามาตรวจละเอียดถึงรู้ว่าเคยชนมาแล้ว

ยิ้มบางแสน

รถผมเต๊นรับประกันเกียร์อย่างเดียว มันก็ไม่เสียจริงๆ แต่อย่างอื่นเสียเปลี่ยนใหม่เกือบทั้งคันละ  :))
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Chris

รถผมเต๊นรับประกันเกียร์อย่างเดียว มันก็ไม่เสียจริงๆ แต่อย่างอื่นเสียเปลี่ยนใหม่เกือบทั้งคันละ  :))
;D ;D ;D

kombig

พาช่างไปดูด้วยเลยครับ

otto

555+  ;D
Silver 2002

วีรวิชญ์

ดีนะที่ไม่รับประกกันแค่ หัวกระปุกเกียร์(รถ)คุณยิ้ม..!!!   O0 O0 :'( :'( :'(

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
เผื่อการดูแลไว้ 1-1.5 แสน จะปลอดโปร่งใจครับ  สำคัญตอนเลือกรถแหละครับ  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

spiritzas

:)) :))  ;D
การชำระเงินสามารถทำได้ผ่าน crypto

BTC: bc1qc4vut5r0cadq3rmg5yqzyej9qs22rymgdvsp65
ETH: 0x01bDa4264f9FA576cf1a5bae95Da8a38586dBAE8
Monero: 44c9vx53gHF2wgmk9oXqPr9vVuSwK2C6oAdDD3c6dXazduQjMAHqwCaPdt6Px7s4BjTg79h14WmsbdSHDNJQvWiyVbk5d42

เพียงชำระเงินแล้วส่งรหัสธุรกรรมมาให้ฉันเพื่อยืนยัน