ผู้เขียน หัวข้อ: รถเก่าคันใหม่....กำลังเริ่มทำความรู้จักครับ  (อ่าน 4209 ครั้ง)

X-talize

• แฟนพันธุ์แท้
ได้รถมา28 มี.ค. ที่ผ่านมาเติมน้ำมันขับได้กำลังจะหมดถังที่สองแล้ว เพิ่งจะว่างเลยเริ่มสำรวจกันหน่อยครับ
1. เจ้าของเดิมเติมโซฮอลล์95 แต่กำลังจะเปลี่ยนไปใช้ โซฮอลล์91 ครับเพราะอ่านคู่มือแล้วเติมได้(จะได้ประหยัดได้อีกหน่อย)
2. แอร์ไม่ค่อยเย็นเลยเข้าร้านเติมน้ำยามา หมดไป 400 บาท รอดูต่อไปว่าจะเย็นได้อีกนานแค่ไหน
3. อ่านในเวปแล้วก็เลยลื้อ กรองแอร์ออกมาดู โอ้ดำมากๆๆๆ เอาไปเป่าก็ดูสภาพไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เลยเบิกใหม่หมดไป 700 บาท
4. จากข้างบนก็เลยถอดกรองอากาศเครื่องมาดู ครับดำได้น้องๆถ่านเลย เบิกใหม่อีก 350 บาท
5. งานต่อไปน่าจะเซ็นเซอร์นำ้มันเครื่อง เพราะมันขึ้นมาเหลืองแว๊บๆช่วงที่ติดเครื่องแล้ว แต่เพิ่งเปลี่ยนใหม่มาและไม่พร่องด้วย
6. โหลดวิธีเปลี่ยนหัวเทียนใน bimmerdiy มารอเปลี่ยนเป็นงานต่อไป
เดี๋ยวมีอะไรทำ จะมาลงต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »
เฉาก๊วย

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
Re: รถเก่าคันใหม่....กำลังเริ่มทำความรู้จักครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 20:10:18 »
อ้างจาก: "X-talize"
ได้รถมา28 มี.ค. ที่ผ่านมาเติมน้ำมันขับได้กำลังจะหมดถังที่สองแล้ว เพิ่งจะว่างเลยเริ่มสำรวจกันหน่อยครับ
1. เจ้าของเดิมเติมโซฮอลล์95 แต่กำลังจะเปลี่ยนไปใช้ โซฮอลล์91 ครับเพราะอ่านคู่มือแล้วเติมได้(จะได้ประหยัดได้อีกหน่อย)
2. แอร์ไม่ค่อยเย็นเลยเข้าร้านเติมน้ำยามา หมดไป 400 บาท รอดูต่อไปว่าจะเย็นได้อีกนานแค่ไหน
3. อ่านในเวปแล้วก็เลยลื้อ กรองแอร์ออกมาดู โอ้ดำมากๆๆๆ เอาไปเป่าก็ดูสภาพไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เลยเบิกใหม่หมดไป 700 บาท
4. จากข้างบนก็เลยถอดกรองอากาศเครื่องมาดู ครับดำได้น้องๆถ่านเลย เบิกใหม่อีก 350 บาท
5. งานต่อไปน่าจะเซ็นเซอร์นำ้มันเครื่อง เพราะมันขึ้นมาเหลืองแว๊บๆช่วงที่ติดเครื่องแล้ว แต่เพิ่งเปลี่ยนใหม่มาและไม่พร่องด้วย
6. โหลดวิธีเปลี่ยนหัวเทียนใน bimmerdiy มารอเปลี่ยนเป็นงานต่อไป
เดี๋ยวมีอะไรทำ จะมาลงต่อไปครับ

ราคากรองมันถูก แปลกๆ นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

X-talize

Re: รถเก่าคันใหม่....กำลังเริ่มทำความรู้จักครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 20:57:24 »
อ้างจาก: "krisada511"

ราคากรองมันถูก แปลกๆ นะครับ

อาจจะของก๊อปนะครับแต่ตรงรุ่นและใส่ได้ครับ
หรือไม่รู้ร้านเขาคิดผิดรึเปล่า ร้านใหญ่ที่ระยองอยู่ข้างไปรษณีครับ
แถมท้ายวันนี้
ตอนถอยรถออกจากซองจอด
อ้าวทำไมกระจกมองข้างซ้ายมันเบี้ยวหว่ามองไม่เห็นด้านข้าง เลยเล่นปรับใหม่ซะตรงแน๋ว
555 ปล่อยไก่ซะตัวเบ้อเริ่ม
มันปรับลงให้ดูพื้นเวลาเข้าเกียร์ถอยครับ
กรรม??? :huh
เฉาก๊วย

green tea

• E46 M54 330IA
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 23:22:06 »
กรองแอร์มันเป็นคาร์บอนอ่ะปล่าวคร๊าบ

X-talize

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 10:00:49 »
ใช่ครับ
กรองแอร์ยี่ห้อ MoBiuS
ข้างกล่องเขียน
64 31 9 071 935.
BM E46 CARBON
ส่วนกรองอ่กาศของเครื่อง ยี่ห้อFULL
ELEMENT AIR CLEANER
USE FOR: A-BMW 325I (6สูบ)
เฉาก๊วย

X-talize

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 14:01:17 »
รบกวนถามคุณกฤษฎาเรื่องการถอดกระจกมองข้าง
ต้องใช้เครื่องมือถอดอะไรเป็นพิเศษไหมครับ เห็นลงใน DIY ไว้ว่าถอดไม่ยาก
พอดีกระจกมองข้างด้านขวามันพับไม่ได้ และรู้สึกจะหลวมๆ ก้อกๆแก้กๆยังไงไม่รู้
เฉาก๊วย

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 14:56:40 »
รบกวนถามคุณกฤษฎาเรื่องการถอดกระจกมองข้าง
ต้องใช้เครื่องมือถอดอะไรเป็นพิเศษไหมครับ เห็นลงใน DIY ไว้ว่าถอดไม่ยาก
พอดีกระจกมองข้างด้านขวามันพับไม่ได้ และรู้สึกจะหลวมๆ ก้อกๆแก้กๆยังไงไม่รู้

ต้องถอดแผงประตูก่อนครับ / กฤษดา
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

X-talize

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 15:39:55 »
รับทราบครับ
ได้ DIY แผงประตูละ
เดี๋ยวรอหาลำโพงก่อน จะได้เปลี่ยนพร้อมกันเลย
รายงานผลเรื่องถอดหัวเทียนปรากฏว่ารื้อทุกอย่างออกได้หมดแล้ว เหลือหัวเทียนถอดไม่ออก
ดูจากสภาพน็อตต่างๆแล้วคงเป็นของเดิมๆติดรถตั้งแต่แรกเพราะดูใหม่มากและฟิตมากๆ
 :huh ถามเพื่อนๆหน่อยครับว่า กล่องเครื่องมือหลังรถ46นี่มีบล็อกถอดหัวเทียนหรือเปล่า
ของผมมันไม่มีแล้วบังเอิญมีช่องเครื่องมือโบ๋วอยู่ช่อง ต้องไปยืมบล็อกของAccord มาเลยถอดไม่ออก
เฉาก๊วย

X-talize

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 21:02:24 »
เช้านี้เปิด DIY ลื้อแผงประตูได้ผลตามคาด
คือลำโพงตัวใหญ่ขอบยางเปื่อยจนกรวยหลุดออกมาจากแม่เหล็ก
เป็นลำโพงหกนิ้วครึ่งครับ แต่ลำโพงเล็กน่าจะสองนิ้วยังปกติดีอยู่
แต่พยายามเทียบใส่ตัวใหม่หกนิ้วไม่ได้ต้องเอาตัวห้านิ้วลงแทน
การบ้านคือต้องเอาโครงเก่ามาเป็นเบ้ายึดลำโพงเพื่อที่จะใส่ในกรอบเดิมให้ได้
เสียดายนั่งทำอยู่คนเดียวเลยไม่ได้ถ่ายรูปใว้ลงมาแชร์
เพิ่งเสร็จตอนหกโมงเย็นนี่เอง ได้ผลเป็นที่น่าพอใจและเรียบร้อยดี
 :noway มาตกม้าตายตอนที่จะรื้อเปลี่ยนกระจกมองข้าง
มันดันมีไอ้ตัวพลาสติกครอบยาวตามแนวโครงประตูและหาหมุดหาน็อตไม่เจอเลย
ใครมีเทคนิดถอดโครงที่ว่านี้ รบกวนแนะนำด้วยครับ
พรุ่งนี้เลงจะเปลี่ยนลำโพงหลังอีกคู่ครับ
เฉาก๊วย

X-talize

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 22:59:25 »
และแล้วลำโพงหลังก็ถูกเปลี่ยนด้วยสภาพของเดิมขอบกรวยยางกระจุยเหมือนคู่หน้า
เป็น6นิ้วครึ่งทั้งคันครับสำหรับ46 และตูดแม่เหล็กเป็นแบบสั้นถ้าหากมีใครจะหามาเปลี่ยน
เบ็ดเสร็จหมดกับโปรเจ็คลำโพงไปประมาณแปดพันบาท กับคู่หูเวลาเดินทาง
ก็พอฟังได้โดยที่รถไม่บอบชำ้มากหากเทียบกีบต้องรื้อเปลี่ยนเครื่องเสียงใหม่ก็พอทนฟังไปก่อนได้ครับ :bath
เฉาก๊วย

X-talize

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 22:19:45 »
เปลี่ยนกระจกมองข้างขวาไปแล้วครับ ของเดิมมันพับไม่ได้สงสัยโดนเกี่ยวมา
ตอนนี้สบายใจกระจกพับได้ หมดไปอีกสามพัน
 :goodjob ใครสนใจกระจกมองข้างพับได้สีดำมือสองได้มาจากน้องในเวปเนี่ยแหละ บอกได้ครับขายให้ราคาทุน :wahaha
พรุ่งนี้วางแผนไปเปลี่ยนแบตของกุญแจสำรอง ใช้มาหมดนำ้มันจะสองถังแล้วมันยังไม่ยอมเก็บไฟเลย
เจ้าของเก่าคงไม่เคยเอามาใช้เลย
เฉาก๊วย

X-talize

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 22:21:01 »
เปลี่ยนกระจกมองข้างขวาไปแล้วครับ ของเดิมมันพับไม่ได้สงสัยโดนเกี่ยวมา
ตอนนี้สบายใจกระจกพับได้ หมดไปอีกสามพัน
 :goodjob ใครสนใจกระจกมองข้างพับได้สีดำมือสองได้มาจากน้องในเวปเนี่ยแหละ บอกได้ครับขายให้ราคาทุน :wahaha
พรุ่งนี้วางแผนไปเปลี่ยนแบตของกุญแจสำรอง ใช้มาหมดนำ้มันจะสองถังแล้วมันยังไม่ยอมเก็บไฟเลย
เจ้าของเก่าคงไม่เคยเอามาใช้เลย
อ้อเหลือข้างซ้ายนะครับ
เฉาก๊วย

sak_pk

• ที่ดินภูเก็ต
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 23:09:04 »
ขอบคุณที่นำมาแชร์เป็นความรู้ครับ  :hi

X-talize

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 12:49:13 »
ไปทำกุญแจมา
ไปที่ไหนดูรึ???   เสร์ทในเน็ตเจอเวปนี้มา
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ใกล้ดี ชื่อช่างหมิงเป็นโต๊ะเล็กๆตั้งอยู่ประตูทางเข้าวัดไผ่ตัน พหลฯ ซอย15
ช่างหยิบเครื่องมือมาตรวจดูกุญแจ มีข้อมูลอยู่ไม่เสียอะไร
แล้วก็เดินเอากุญแจไปกดๆๆๆ จ่อตรงกระจกมองหลังแล้วก็เปิดๆปิดๆประตู
2-3 รอบแล้วก็ใช้งานได้เลย เห็นบอกว่าแค่เชื่อมต่อข้อมูลใหม่
หมดไป 200 บาท
เฮ่อ!!! รอดไปไม่ต้องทำกุญแจใหม่ :goodjob  :goodjob  :goodjob
เฉาก๊วย

X-talize

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 11:45:51 »
เรื่องกุญแจไม่จบครับ
ปรากฏว่าเซ็ตรีโมทอันนึงได้แต่อีกอันที่เคยใช้ได้กลับใช้ไม่ได้
เนื่องจากการเซ็ตรีโมตต้องเซ็ตพร้อมกันทันทีก่อนที่โค้ทมันจะเปลี่ยน
ลองหาข้อมูลใน. DIY ครับ ตามลิงค์เลย
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เขาบอกใช้ได้กับบีเอ็มทุกรุ่นที่ใช้กุญแจอิมโมฯ
ผลสำเร็จครับใช้กุญแจรีโมทได้พร้อมกันสองดอกเลย
แต่ต้องทำเร็วๆหน่อยก่อนโค๊ทเดิมจะหาย
เฉาก๊วย

X-talize

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 11:46:59 »
Sound track...

Remote Key Re-Initialise - If a key fails to operate remotely, it will have to be re-initialised (all keys in sequence at the same time)

- Get in and “close all doors”

- Turn ignition on & off quickly (no more than 5 seconds) to start the process. Next action must take place within 30 seconds

- First key - hold down button #2 (unlock) while striking button #1 (lock) three times. Release button #2. Confirmed by door lock operation.

- Repeat for second key within 30 seconds of first.
เฉาก๊วย

X-talize

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 11:51:05 »
ลองดูครับ
ถอดถ่านเกิน10วิตอ้งรีเซ็ทครับวิธีรีเซ็ทครับ
1 เปิดประตูเข้าไปนั่งในรถครับแล้วปิดประตู
2 เสียบกุญแจบิดไปจังหวะแรกจะมีรูบแบตขึ้นครับ ค้างใว้9วิ
3 ปิดกุญแจแล้วดึงออกมาจับใว้สองมือครับ
4 ใช้นิ้วโป้งกดปุ่มเปิดลอ๊คค้างไว้แล้วจ่อเข้าไปที่กระจกมองหลัง
5 ใช้นิ้วโป้งอีกข้างหนึ่งกดตรงปุ่มลอ๊ค3 ครั้งตอนปล่อยครังที3ครับให้ปล่อยนิ้วโป้งทั้งสองพร้อมกัน เซ็นทรัลลอ็คจะทำงานขึ้นลง ครับ(วิธีใช้ได้กับรถ ทุกรุ่นของBMW)

ในกรณีทีมีกุญแจรีโมท2ดอกใช้ดอกที่สองทำตามข้อ4-5ต่ออีกดอกต่อเนื่องเลยครับ (ควรใช้ความรวดเร็วในการทำการทำครับ)

ขอขอบคุณเวป
ทดลองอยู่ เกือบๆสิบรอบเหมือนกันกว่าจะได้ครับ
 :goodjob  :goodjob  :goodjob
เฉาก๊วย

X-talize

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 19:17:58 »
วันนี้ประยุกต์. DIY ของ e36 อีกตัวนึงมาใช้กับ e46 ได้ครับ
ซ่อมแผงจิ้งหรีด โดยของ46เป็นแผงยาว แผ่นเดียวยาว
ค่ายางม้วนนึง 1.5 เมตร ราคา 100 บาทขาดตัว
 :goodjob  :goodjob  :goodjob
เฉาก๊วย

X-talize

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 14:52:25 »
คันไม้คันมือ วันนี้เลยถอดแอร์แมสโฟล์ว ออกมาดูสภาพยังเอี่ยมอยู่ไม่รูู้เป็นเพราะกรองอากาศอันเก่ามันตันเลยไม่มีฝุ่นเข้ามั้ง :huh
เพื่อความสบายใจเลยหยิบเอาคอนแทคคลีนเนอร์ กระป๋องสีฟ้าที่ใช้ล้างวงจรอิเล็คทรอนิกส์มา ฉีดฉีดฉีดและก็ฉีด :kickball
แน่ใจได้ว่ามันคงจะคำนวนอัตราการเผาไหม้ได้แม่นยำมากขึ้น :goodjob
ปัจุบันกินเฉลี่ยประมาณ 7-9 กิโลต่อลิตร กับโซฮอล์91 ตกกิโลละ 5 บาท  :swt
กำลังเก็บข้อมูล จะติดตั้ง E85 หรือ LPG ดี? :o_o
เฉาก๊วย

X-talize

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 19:52:40 »
เมื่อมั่นใจว่ารถพร้อมแล้วก็ถึงเวลาทดสอบเจ้าเฉาก๊วยคันนี้ดู
พอดีไปงานเลี้ยงที่พัทยาเมื่อคืนวาน กำลังจะกลับเข้ากรุงเทพฯ มีแคมรี่วิ่งจ่อท้ายที่ความเร็วปกติของผม ก็ 120 ล่ะ :huh
เลยต้องหลบตบซ้ายให้เขาไป แต่เอ...เขาวิ่งเท่าไหร่หว่า? ตามไปดูซิเขาขับเท่าไหร่ กว่าจะแซงได้เข็มไมล์ก็เกิน 180 แน่ะ
หลังจากที่รู้แล้ว ก็หลบกลับเข้าหาความเร็วเดิมของเราและปล่อยเขาไปแบบเคืองๆ แบบว่าพอรับรู้ถึงประสิทธิภาพก็พอแล้วครับ อิอิ :o_o
รู้สึกภูมิใจได้เลยครับกับ 46 นิ่ง หนึบ หนับ เอาอยู่แบบชิวๆครับ :love
เฉาก๊วย

yo-e46

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 20:10:43 »
เมื่อมั่นใจว่ารถพร้อมแล้วก็ถึงเวลาทดสอบเจ้าเฉาก๊วยคันนี้ดู
พอดีไปงานเลี้ยงที่พัทยาเมื่อคืนวาน กำลังจะกลับเข้ากรุงเทพฯ มีแคมรี่วิ่งจ่อท้ายที่ความเร็วปกติของผม ก็ 120 ล่ะ :huh
เลยต้องหลบตบซ้ายให้เขาไป แต่เอ...เขาวิ่งเท่าไหร่หว่า? ตามไปดูซิเขาขับเท่าไหร่ กว่าจะแซงได้เข็มไมล์ก็เกิน 180 แน่ะ
หลังจากที่รู้แล้ว ก็หลบกลับเข้าหาความเร็วเดิมของเราและปล่อยเขาไปแบบเคืองๆ แบบว่าพอรับรู้ถึงประสิทธิภาพก็พอแล้วครับ อิอิ :o_o
รู้สึกภูมิใจได้เลยครับกับ 46 นิ่ง หนึบ หนับ เอาอยู่แบบชิวๆครับ :love
ถ้าผมขับ 330 ผมจะไม่ยอมให้ camry อยู่ข้างหน้าเลยครับเพราะเพื่อนผมขับ camry เคยจ่อตูด330 ที่ 170km/h ตอนนั้น 330 หลบเหมือนกันครับแล้วมันบอกว่า 330มันแรงแค่นี้หรอว่ะ ถึงต้องหลบให้มัน ตอนนั้นผมยังไม่ได้ใช้ 325 ครับ พอผมซื้อ 325 ไปเล่นกับมัน ที่ บางนา-ตราด ข้างบน เดิมๆทั้งคู่ครับ ผมใช้เกียร์ sport mode ทิ้งมันที่ 190 ครับห่างเลยจนมันยอมรับว่า e46 นี่แรงจริง ผมแค้นมันตอนที่มันว่าคนขับ 330 ใจไม่ถึงครับเลยเอาคืนแต่ตอนนั้นดึกมากแล้วครับอย่าเอาเยี่ยงอย่างอันตรายครับ ผมรู้สึกว่า e46 เดิมถ้าขับเกิน 150-160บ่อยต้องเปลี่ยนโชคและสปริงครับ และเปลี่ยนยางดีๆดอก sport ซักชุดถึงจะเอาอยู่ครับ งั้นเหนื่อยเหมือนกันตอนขับเร็วๆ ต่างกับ e39 มากนักครับ e39 ขับดีมากๆครับเหมือนรถคนละยี่ห้อเลยครับเดิมๆ220 km/h รถนิ่งสนิทครับไม่ออกอาการเลยครับ