ผู้เขียน หัวข้อ: ถามครับ..น้องใหม่ๆ  (อ่าน 1792 ครั้ง)

arttyartty

• แฟนพันธุ์แท้
ถามครับ..น้องใหม่ๆ
« เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 22:48:26 »
ออกรถมาได้ซักพักละครับ 325i ยังงงๆอยู่หลังจากย้ายมาจาก e34ถามเลยละกันครับ ;)
1. ไม่วิทยุมันมันชัดครับ เปลี่ยนจอเป็น 2 din ของจีนเเล้ว ที่หลังคาก็มีหางปลาวาฬเดิมๆติดรถมาด้วยครับ(น่าจะเป็นเสาวิทยุใช่ไหมครับ)
2. ตอนนี้เปลี่ยนช๊อคมาใหม่เป็ฯโช๊คเดิม ล้อเดิม 17 ไม่ชอบคือมันนิ่มมาก ตั้งใช้จะซื้อ สปริงไอบัดมาใส่ดู มันจะไปรอดกับโช๊คเดิมไหมครับ ใส่ไปก่อน หรือควรเป็น HR ดี เตี้ยมาก
3. ผ้าเบรค ตอนนี้เปลี่ยนมาใหม่ อู่ที่รู้จัก เเต่ เวลาเบรคช้าๆ ดังครืดๆ ดังเป็นรถเมล์มาก ควรใช้ของยี่ห้ออะไรดีครับ (คงไม่เข้าศูนย์ครับ)
4. รีโมท มีอันเดียวอยากทำเพิ่ม ควรไปที่ไหนดีครับ กลัวรถหายเหมือนกันเห็นมีคนในเวปหายไปเเล้วเลยกลัวครับ
5. ถ้าติดเเก๊ส ควรติดของอะไร มองๆ AG ไว้ เเต่ e34 เก่าติด versus เเต่เหมือนหัวฉีดมันดังมาก
6. รถยังไม่เเสนโลเลย ถ้าครบเเสนเเล้วต้องทำยังไงมั่งครับ (ตอนสมัยใช้ e34 ลุยทึกอย่าเดียว ซ่อมตามเสีย) ยังไม่ค่อยกล้าทำไรมาก รถมันดูน่าทะนุทะหนอมกว่าคันเก่ามาก

ปล.ขอบคุณครับ เจอกันทักทายได้ครับอยู่ลาดพร้าว 71 ครับ :-* :-*

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
Re: ถามครับ..น้องใหม่ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 23:08:01 »
ผมใช้ AC หัวฉีดสีแดงไม่ค่อยดังครับ พอได้ยินนิดหน่อย
อีกคัน honda CR-V ติดหัวฉีด autronic หัวฉีดแยกเงียบกริบไม่มีเสียงหัวฉีดให้ได้ยินเลย ทั้งๆที่รถไม่ค่อยกันเสียงเหมือน BMW

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 23:08:29 »
1.ไม่ทราบครับ

2.eibach น่าจะดีกว่าครับ

3.ลองเจียรจานดูก่อนครับ ส่วนผ้าเห็นเขาใช้ textar กันครับ แต่ของผมเป็น ebc ครับ

4.เข้าศูนย์ไปสั่งบล็อคได้ครับ ส่วนทำเพิ่มเห็นข้างนอกถูกกว่าเยอะครับ แต่เรื่องแบบนี้ส่วนตัวแนะนำเข้าศูนย์ครับ

5.ไม่ทราบครับ

6.น้ำมันเกียร์ หัวเทียน น้ำมันเบรค สายพาน ลูกรอกดูตามอาการครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 23:11:02 »
4) ผมว่าเอาเข้าศูนย์ให้เขารีเซ็ตกุญแจ ให้สามารถไขหรือสตาร์ทเครื่องได้เฉพาะลูกกุญแจที่เรามี
รวมถึงลบกุญแจดอกอื่นๆออก น่าจะโอเคแล้วครับ

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 00:22:12 »
 ขอตอบ ข้อ 2 ไอบัคลงตัวสุดครับพี่ผมใช้อยู่ หนึบกว่า h&r ด้วยครับ ความเตี้ยกับโช้คเดิมพอดีเลย
และข้อ 5 นะครับ แก๊สหัวฉีดไใดังหรอกครับ ผมใช้ ac อยู่เงียบสนิท ครับ ถ้าดังก็ให้เค้าแก้ไขได้ครับ
ส่วนข้ออื่นตามพี่ๆด้านบนเลยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2012, 00:24:13 โดย yo-e46 »

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 07:58:51 »
1. เครื่องจีน คุณภาพการรับสัญญาณด้อยมากครับ ผมเคยใช้ 2 din ในรถคันอื่น  :-X
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 08:35:44 »
1. ไม่วิทยุมันมันชัดครับ เปลี่ยนจอเป็น 2 din ของจีนเเล้ว ที่หลังคาก็มีหางปลาวาฬเดิมๆติดรถมาด้วยครับ(น่าจะเป็นเสาวิทยุใช่ไหมครับ)
ตอบ คุณภาพของจีนตามที่พี่ Krisada511 บอกครับ มันได้เพียงเท่านี้ ดัดแปลงเพิ่มอาจจะดีขึ้นมานิดหน่อยครับ

2. ตอนนี้เปลี่ยนช๊อคมาใหม่เป็ฯโช๊คเดิม ล้อเดิม 17 ไม่ชอบคือมันนิ่มมาก ตั้งใช้จะซื้อ สปริงไอบัดมาใส่ดู มันจะไปรอดกับโช๊คเดิมไหมครับ ใส่ไปก่อน หรือควรเป็น HR ดี เตี้ยมาก
ตอบ ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับ

3. ผ้าเบรค ตอนนี้เปลี่ยนมาใหม่ อู่ที่รู้จัก เเต่ เวลาเบรคช้าๆ ดังครืดๆ ดังเป็นรถเมล์มาก ควรใช้ของยี่ห้ออะไรดีครับ (คงไม่เข้าศูนย์ครับ)
ตอบ เปลี่ยนยี่ห้อไหนก็ไม่หายครับ เปลี่ยนศูนย์ก็ไม่หาย ผมทำที่ศูนย์มาทั้งชุดเสียงดังเหมือนคนบีบแตรเลย ศูนย์บอกว่าเป็นที่ล้อ แต่เพื่อนๆ ในบอร์ดบอกว่าอาจจะต้องเปลี่ยนชุดซ่อมคาลิเปอร์ ตอนนี้กำลังจะให้ศูนย์ลองทำให้

4. รีโมท มีอันเดียวอยากทำเพิ่ม ควรไปที่ไหนดีครับ กลัวรถหายเหมือนกันเห็นมีคนในเวปหายไปเเล้วเลยกลัวครับ
ตอบ ทำข้างนอกราวๆ 4500-5500 บาท ถ้าทำที่ศูนย์ 11500 บาทครับ

5. ถ้าติดเเก๊ส ควรติดของอะไร มองๆ AG ไว้ เเต่ e34 เก่าติด versus เเต่เหมือนหัวฉีดมันดังมาก
ตอบ ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับ

6. รถยังไม่เเสนโลเลย ถ้าครบเเสนเเล้วต้องทำยังไงมั่งครับ (ตอนสมัยใช้ e34 ลุยทึกอย่าเดียว ซ่อมตามเสีย) ยังไม่ค่อยกล้าทำไรมาก รถมันดูน่าทะนุทะหนอมกว่าคันเก่ามาก
ตอบ ถ้าครบแสนโลมีรายการทำเยอะพอสมควรครับ แต่ถ้าอยากชัวร์เอาไปเช็คที่ศูนย์ดีกว่าครับว่ารถเราวิ่งจริงๆ มากี่โล เสียค่าเช็คครบวงจรราวๆ 2000 ครับ (รถผมตัวเลขหน้าปัดวิ่งมา 9 หมื่นโล ไปเช็คศูนย์ศูนย์แจ้งว่าวิ่งมาแล้ว 120,000 โล)
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 09:22:49 »
2. เห็นด้วยกับคุณ TOM46  ครับ 325i แนะนำ eibach  เพราะรถน้ำหนักมาก แต่อาจหาของยากนิด
     ส่วน HR ก็ใช้ได้ ถ้าจับคู่นี้คือ เป็น 325i + โช๊คเดิมแนะนำ HR เตี้ยน้อย ขับสบายไม่แข็งมากไป  ;)

3. ผ้าเบรก ช่วงนี้อากาศชื้น มันจะดังกว่าปกติ ต้องให้หน้าสัมผัสมันร้อน อาการก็จะหายไป ( อาจจะดังอีก )
    ต้องเลือกผ้าเบรค ที่เนื้ออ่อน แต่แลกกับคราบฝุ่นดำ ถ้ารถเดิมๆ แนะนำ ผ้าเบรคแท้จากศูนย์ครับ
    แต่ถ้าอยากแต่ง ก็ มี BRAKES YELLOW STUFF ( สีเหลือง ) ที่คุณ Tom46 ได้ รีวิวไว้

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ผมก็ใกล้จะได้เวลาเปลี่ยน ว่าจะลอง  BRAKES YELLOW STUFF ( สีเหลือง ) ครับ  ;)
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 09:28:20 »
4. กุญแจ รีโมท ในกระดานขายก็มีสมาชิก รับทำครับ หรือ หน้าวัดไผ่ตัน ที่เพื่อนสมาชิกไปทำกัน

5. ไม่มีข้อมูล

6. รถใกล้แสนกิโลเมตร เตรียมเงินไว้สักนิดครับ ต้องโดนหลายอย่าง ที่จะมาพร้อมกัน ( อาจจะ )  หลายอย่างต้องเปลี่ยน ซ่อมบำรุง
    ล้างระบบ น้ำมันเกียร์  วาวล์ ท่อยางน้ำ ฯลฯ  +5 -10 หมื่น  ( เอาอยู่ )  จากนั้นก็ใช้ยาวครับ  :-*