ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดังจากด้านหลัง  (อ่าน 3479 ครั้ง)

Kenlida

• ขาประจำ
เสียงดังจากด้านหลัง
« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 20:41:22 »
วันนี้นำรถไปตรวจเช็ค เนื่องจากมีเสียงดังจากด้านหลัง มีผู้ต้องสงสัยคือลูกปืนล้อหลัง ยาง และเฟืองท้าย. หลังจากพบช่าง ช่างบอกว่าเป็นที่เฟืองท้าย ทดสอบด้วยวิธีหมุนล้อหลังเล้วฟังเสียง ไม่มีเสียงลูกปืน แล้วช่างก็เอามือจับที่เฟืองท้าย ปรากฏว่าเฟืองท้ายสะเทือนจนรู้สึกได้. ช่างเลยสรุปว่าเสืยงดังมาจากเฟืองท้าย. ต้องเปลี่ยน ใครทราบราคาเฟืองท้าย รบกวนด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
Re: เสียงดังจากด้านหลัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 22:50:33 »
มือสองน่าจะราวๆ 6,000-10,000 บาท คงแล้วแต่สภาพด้วยครับ ส่วนเบิกห้างไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่ต้องลองโทรเช็คกับศูนย์ครับผม

ผมหาข้อมูลจากเน็ตนะครับ ผิดถูกยังไงรอผู้รู้มาตอบอีกทีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

nuiba

• แฟนพันธุ์แท้
    • DeliGolf
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 13:51:39 »
อ้างจาก: "Kenlida"
วันนี้นำรถไปตรวจเช็ค เนื่องจากมีเสียงดังจากด้านหลัง มีผู้ต้องสงสัยคือลูกปืนล้อหลัง ยาง และเฟืองท้าย. หลังจากพบช่าง ช่างบอกว่าเป็นที่เฟืองท้าย ทดสอบด้วยวิธีหมุนล้อหลังเล้วฟังเสียง ไม่มีเสียงลูกปืน แล้วช่างก็เอามือจับที่เฟืองท้าย ปรากฏว่าเฟืองท้ายสะเทือนจนรู้สึกได้. ช่างเลยสรุปว่าเสืยงดังมาจากเฟืองท้าย. ต้องเปลี่ยน ใครทราบราคาเฟืองท้าย รบกวนด้วยครับ

เสียงมันดังยังไงอ่ะครับ ของผมดังช่วงความเร็ว 110-120 ดังเหมือนเสียงอู้มาจากท่อไอเสีย ผมเลยลองใส่เกียร์ว่างที่ความเร็วนั้น รอบตกลงมาแต่เสียงไม่หายเลยคิดว่าเป็นที่ยางหรือเปล่าไม่แน่ใจ  :huh

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 14:04:04 »
ของผมก็ดัง 323 นะ เปลี่ยนทุกอย่างแล้วไม่หาย เช็คไปเช็คมาสรุปว่าเป็นที่เพลา ยังไม่ได้เปลี่ยน เป็นที่ความเร็ว 120-140 เหยียบคันเร่งดังเบาๆ ถอนคันเร่งดังแรงกว่า  ดัง บึ่ง บึ่ง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

Kenlida

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 15:24:07 »
อ้างจาก: "nuiba"
อ้างจาก: "Kenlida"

เสียงมันดังยังไงอ่ะครับ ของผมดังช่วงความเร็ว 110-120 ดังเหมือนเสียงอู้มาจากท่อไอเสีย ผมเลยลองใส่เกียร์ว่างที่ความเร็วนั้น รอบตกลงมาแต่เสียงไม่หายเลยคิดว่าเป็นที่ยางหรือเปล่าไม่แน่ใจ  :huh

ดังทุกช่วงความเร็วครับ. ยางดังแน่นอนครับเพราะเป็นยางดอกใหญ่(ดันลอบปี 09)
และก็มีเสียงดังเพิ่มขึ้นตอนเหยียบคันเร่ง พอยกคันเร่ง เสียงหาย
ก็คงต้องไล่หาเสียงให้จบจะได้มีความสุขในการควบBMW

superbatt

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 10:00:39 »
แก้อาการเสียงดังจากหลังรถหายกันมั้ยคับ อยากได้คำแนะนำบ้าง

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 10:23:23 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อ้างจาก: nuiba
อ้างจาก: Kenlida

เสียงมันดังยังไงอ่ะครับ ของผมดังช่วงความเร็ว 110-120 ดังเหมือนเสียงอู้มาจากท่อไอเสีย ผมเลยลองใส่เกียร์ว่างที่ความเร็วนั้น รอบตกลงมาแต่เสียงไม่หายเลยคิดว่าเป็นที่ยางหรือเปล่าไม่แน่ใจ  <!-- s:huh -->:huh<!-- s:huh -->

ดังทุกช่วงความเร็วครับ. ยางดังแน่นอนครับเพราะเป็นยางดอกใหญ่(ดันลอบปี 09)
และก็มีเสียงดังเพิ่มขึ้นตอนเหยียบคันเร่ง พอยกคันเร่ง เสียงหาย
ก็คงต้องไล่หาเสียงให้จบจะได้มีความสุขในการควบBMW

ยกแล้วหาย น่าจะลองมองพวก ยอยเพลากลาง ตุ๊กตาเพลากลาง ก่อนนะครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Kenlida

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 10:52:22 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อ้างจาก: nuiba
อ้างจาก: Kenlida

เสียงมันดังยังไงอ่ะครับ ของผมดังช่วงความเร็ว 110-120 ดังเหมือนเสียงอู้มาจากท่อไอเสีย ผมเลยลองใส่เกียร์ว่างที่ความเร็วนั้น รอบตกลงมาแต่เสียงไม่หายเลยคิดว่าเป็นที่ยางหรือเปล่าไม่แน่ใจ  <!-- s:huh -->:huh<!-- s:huh -->

ยกแล้วหาย น่าจะลองมองพวก ยอยเพลากลาง ตุ๊กตาเพลากลาง ก่อนนะครับ
ตอนนี้เปลี่ยนล้อและยางใหม่ เงียบไปเยอะ เสียงยังมีอยู่บ้าง. แต่แปลกตรงที่ว่าจะดังมากดังน้อย ตอนนี้ว่าจลองแด๊มใต้เบาะหลังดูครับ

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 17:01:54 »
ของผมก็ดัง 323 นะ เปลี่ยนทุกอย่างแล้วไม่หาย เช็คไปเช็คมาสรุปว่าเป็นที่เพลา ยังไม่ได้เปลี่ยน เป็นที่ความเร็ว 120-140 เหยียบคันเร่งดังเบาๆ ถอนคันเร่งดังแรงกว่า  ดัง บึ่ง บึ่ง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

อาการเหมือนกันเลยครับ  O0
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 17:16:21 »
ของผมก็ดัง 323 นะ เปลี่ยนทุกอย่างแล้วไม่หาย เช็คไปเช็คมาสรุปว่าเป็นที่เพลา ยังไม่ได้เปลี่ยน เป็นที่ความเร็ว 120-140 เหยียบคันเร่งดังเบาๆ ถอนคันเร่งดังแรงกว่า  ดัง บึ่ง บึ่ง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

อาการเหมือนกันเลยครับ  O0

ของผมก็ยังไม่ได้เปลี่ยนเหมือนกัน แต่ของผมมันสั่นตอนออกตัว ความเร็วประมาณ 60-70 เช็คดูแล้วเป็นที่ยอยเพรากลางครับ ยังไม่มีเวลาไปซื้อของมาเปลี่ยนเลย O0

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

thatcharam

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 14:33:01 »

อาการเดียวกับรถผมตอนี้เลยครับ ไม่ทราบว่าโดนค่าซ่อมไปเท่าไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2014, 14:36:25 โดย thatcharam »

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 15:04:16 »
เพลาทั้งเส้นของผมได้มา 8500 ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

thatcharam

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 21:16:57 »
เพลาทั้งเส้นของผมได้มา 8500 ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2014, 21:18:55 โดย thatcharam »