ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำวนบ้างไม่วนบ้างแล้วก็ดันออกครับ  (อ่าน 2713 ครั้ง)

คนขายเนื้อ

• บุคคลในตำนาน
  • มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
พอดีเปลี่ยนท่อหายใจสองเส้น  เปลี่บนเสร็จลองไล่น้ำดู มันวนบ้างไม่วนบ้างแล้วก็ดันออก  มันไปเกี่ยวกันตรงไหนหน่อหรือว่าวาวล์จะพัง O0 O0 O0  แต่ว่าก่อนหน้านี้เช้าๆเวลาเปิดฝาหม้อพักน้ำเพื่อเช็คระดับน้ำ จะมีเสียลมออกมาทุกครั้ง  ไม่ทราบว่าควรเริ่มไล่ที่อะไรดีครับ :( :( :(               ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

asune46

• บุคคลทั่วไป
Re: น้ำวนบ้างไม่วนบ้างแล้วก็ดันออกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 22:46:01 »
มันมีอากาศ อยู่อะครับ
คันเก่าผมเคยเป็นเพราะฝาโก่ง
หรือไม่อาจจะปะเก็นฝา ก็ได้
ตามอาการที่ผมเจอนะครับ :-*

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
Re: น้ำวนบ้างไม่วนบ้างแล้วก็ดันออกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 23:49:37 »
บางทีไล่น้ำจนเครื่องร้อนเกินไปทำให้น้ำเดือดครับ พอเติมเข้าไปอีกก้อเดือดอีก 
ต้องรอให้เครื่องเย็นลงหน่อยแล้วค่อยทำใหม่ครับ

jaruwat

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 20:48:18 »
อันนี้มันท่อตัวดักไอน้ำมันเครื่องนิ (oil seperater) ไม่น่าเกี่ยวกับระบบน้ำนะครับ

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 22:15:35 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขออย่าให้เป็นฝาเลยครับ :o
พรุ่งนี้จะลองไล่ใหม่ครับ :-X                                                                                                                                                               
อันนี้มันท่อตัวดักไอน้ำมันเครื่องนิ (oil seperater) ไม่น่าเกี่ยวกับระบบน้ำนะครับ
ผมก็ว่าไม่น่าเกี่ยวครับ แต่อยู่ดีีๆมันก็เป็น :-\

Cy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 22:53:27 »
ลองเช็ควาล์วน้ำกับปั๊มน้ำครับ ถ้าเปลี่ยนก็เปลี่ยนคู่เลยนะครับ เชควาล์ลกะลองบีบท่อยางครับถ้าแข็งมากกดไม่ลงโอกาสที่วาล์วจะตายสูงมากครับรีบเปลี่ยน ไม่งั้นถ้าหม้อพักกรอบมากแล้ว เจอแรงดันสูงๆที่อั้นจะแตกเป็นแนวยาวน้ำนองเลยครับ วาล์วกะปั๊มราคาไม่แรงครับ เคยโดนครับ

asune46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 23:36:53 »
ปั้มน้ำก็มีส่วน ถ้ามุนปิดไม่สนิทหรือไม่ดีแล้ว จะทำให้มีอากาศหรือน้ำหายครับ

Jacob59

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 23:50:40 »
ผมเคยเป็นครับ เปลี่ยนวาล์วน้ำและปั๊มน้ำแล้ว แน่ใจว่าระบบน้ำไม่มีปัญหา ถ้ายังมีแรงดันอยู่อีก โอกาสฝาโก่งสูงมากคับ

weerawat_s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 17:59:14 »
พอดีเปลี่ยนท่อหายใจสองเส้น  เปลี่บนเสร็จลองไล่น้ำดู มันวนบ้างไม่วนบ้างแล้วก็ดันออก  มันไปเกี่ยวกันตรงไหนหน่อหรือว่าวาวล์จะพัง O0 O0 O0  แต่ว่าก่อนหน้านี้เช้าๆเวลาเปิดฝาหม้อพักน้ำเพื่อเช็คระดับน้ำ จะมีเสียลมออกมาทุกครั้ง  ไม่ทราบว่าควรเริ่มไล่ที่อะไรดีครับ :( :( :(               ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

สรุปว่าเป็นที่อะไรครับผม  :)
อยากหล่อ ต้องยอมเจ็บ !!!!

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 18:35:38 »
ถ้าฝาโก่งตรวจสอบง่ายครับ ตอนเครื่องเย็นสนิดให้เปิดฝาหม้อนำ้ แล้วสตาร์ทเครื่องแล้วเร่งเครื่องดู ถ้าฝาโก่งนำ้ในหม้อนำ้จะมีอาการเหมือนนำ้เดือดพุดพุดเป็นอากาศออกมาเลยครับ แต่ดูจากอาการไม่ใช้ฝาโก่งแน่นอนครับ อาจจะมีรอยรั่วตามข้อต่อท่อยางแค่นั้นแหละครับ หรือวาว์ลนำ้เริ่มฝืดทำให้เปิดบ้างไม่เปิดบ้างนะครับ และเรื่องที่เปิดฝาหม้อนำ้แล้วมีเสียงลม ถ้าเปิดตอนเครื่องไม่เย็นจริงๆ มีเสียงทุกคันครับ เพราะในหม้อนำ้ยังมีแรงดันความร้อนหลงเหลืออยู่นะครับ :-*

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 16:51:33 »
ประสบการณ์ตรง อาการนี้ อาจจะเป็น ทึ่ฝา

คนขายเนื้อ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 20:58:23 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ อยู่ดีีๆมันก็หายครับ  แต่มีอาการใหม่มาให้ปวดหัวอีกแล้วครับ  ขอบคุณครับ :-X