ผู้เขียน หัวข้อ: แบรกดังจี๊ดครับ  (อ่าน 4677 ครั้ง)

กุลชาติ

• แฟนพันธุ์แท้
แบรกดังจี๊ดครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 22:38:01 »
รบกวนสอบถามครับ แบรกดังจี๊ดๆๆๆ ทุกครั้งที่แตะเบรกครับ (แสบแก้วหู :-\) ช่างบอกว่า ผ้าเบรกมันผสมเหล็กเยอะ ต้องเปลี่ยนผ้าเบรก แต่ยังไม่ได้ทำเพราะเสียดายครับ ผ้าเบรกยังหนาอยู่เลย และเบรกก็แน่นดีครับ

- ถ้าเป็นที่ผ้าเบรกจริง จะเปลี่ยนเป็นยี่ห้อไหนดีครับ แนะนำร้าน+งบประมาณด้วยนะครับ (ผมขอแบบเกรดพอใช้ได้ก็พอครับ)
- อาจเป็นที่จุดอื่นๆ ได้อีกไหมครับที่ไม่ใช่ผ้าเบรก

yo-e46

Re: แบรกดังจี๊ดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 22:46:13 »
ใช่ยี่ห้ออะไรคับพี่?
แล้วเปลี่ยนมานานแค่ไหนแล้วคับ?
จะได้แนะนำถูกครับ
ขั้นแรกผมแนะนำให้ลองเจียขอบผ้าเบรครอบๆหน้าผ้าก่อนนะครับเผื่อมันไปสีกับขอบจานเบรคพี่ที่มันสึกไปครับ ถ้าไม่หายก็ใช้ไปซักพัก แล้วค่อยเปลี่ยนยี่ห้อผ้าเบรคครับ แต่เราต้องตรวจสอบหน้าจานของเราก่อนนะคับว่าจานมันสึกไปแค่ไหนแล้วขึ้นขอบรึยัง? ถ้าจานมันขึ้นขอบเหล็กแล้วถึงจะเปลี่ยนยี่ห้อผ้าเบรคไปก็ดังอยู่ดีครับเพราะผ้ามันจะไปสีกับขอบจานที่มันโผล่พ้นขึ้นมาครับพี่

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 22:51:18 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
รบกวนสอบถามครับ แบรกดังจี๊ดๆๆๆ ทุกครั้งที่แตะเบรกครับ (แสบแก้วหู :-\) ช่างบอกว่า ผ้าเบรกมันผสมเหล็กเยอะ ต้องเปลี่ยนผ้าเบรก แต่ยังไม่ได้ทำเพราะเสียดายครับ ผ้าเบรกยังหนาอยู่เลย และเบรกก็แน่นดีครับ

- ถ้าเป็นที่ผ้าเบรกจริง จะเปลี่ยนเป็นยี่ห้อไหนดีครับ แนะนำร้าน+งบประมาณด้วยนะครับ (ผมขอแบบเกรดพอใช้ได้ก็พอครับ)
- อาจเป็นที่จุดอื่นๆ ได้อีกไหมครับที่ไม่ใช่ผ้าเบรก

ลองดูอันนี้ครับ ถ้ามันหายไปจะทำให้เบรคดังได้ครับ ดูเบอร์ 8 นะครับ เพราะของผมเคยหายเบรคดังมากแต่พอใส่เข้าไปเสียงเงียบเลยครับ :-*

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

dantae01

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 22:57:43 »
ท่าพึ่ง ซื้อแล้วดังนะใช้แล้วครับ ผ้าเบรคมันผสมเหล็กเยอะ  ใช้ไปนานๆน่าจานเบรคจะดำเหมือนอะไรสีจนไม่

ท่าไม่มันใจก็ ถอดออกมาดูครับ จะเห็น เหมือนมีเม็ดทราย เล็กๆขาวๆ อยู่นะครับ

แต่ท่าเป็นเบรค เก่า แล้วดัง ก็เป็นทีตัววัดว่ามหนา ผ้าเบรคนะครับ แต่ไม่มเห็นบแก ว่ามีไฟเตือน ไม่ใช้แน้ๆ

ส่วน ผ้าเบรค ใหม่ใช้อะไรดี รอผู้รู้มาตอบละกันครับ  O:-)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2012, 11:09:49 โดย dantae01 »

dantae01

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 23:00:39 »

ลองดูอันนี้ครับ ถ้ามันหายไปจะทำให้เบรคดังได้ครับ ดูเบอร์ 8 นะครับ เพราะของผมเคยหายเบรคดังมากแต่พอใส่เข้าไปเสียงเงียบเลยครับ :-*

ตามนั้นครับ ท่าตัวนี้ ห้ายก็เป็นครับ มันเป็นตัวยึดผ้าเบรค นะ

asune46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 09:34:00 »
บางที จานเบรคจะหมด ก็จะจี้ดๆ นะครับ
ผ้าเบรค ผมลองของnano มาโอเคเลยนะครับ

กุลชาติ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 09:48:54 »
ขอบคุณที่แนะนำครับ ผมเพิ่งรับมือสองมาเดือนนึงเองครับ มันติดรถอยู่แล้ว เลยไม่รู้ว่ายี่ห้ออะไร ???

Ryan_E46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 10:26:46 »

เมื่อวานล้างรถเลยลองเช็คดูบ้าง โชคดีที่ของผมยังอยู่ครับ  :D
แต่พอจอดรถไว้นานๆ ตอนเริ่มออกตัว พอแตะเบรค เบรคผมก็จะมีเสียงดังนะครับ จี๊ดๆ ๆ  :-\
สักพักก็จะเงียบไปเอง แบบนี้ปกติมั้ยอ่ะครับ  ???

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 10:32:12 »
ผ้าเดิมของอะไรครับ ถ้าไม่ใช่ของ texta ลองเปลี่ยนมาใช้ texta ดูครับ ส่วน ate ส่วนตัวผม ผมว่า ลื่น ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

asune46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 10:39:46 »
ขอเสริมนิดนะครับ
ผมก็เพิ่งรู้ ว่าtextar นี่เค้าบอกกินจานเหมือนกันนะครับ เขม่าอาจไม่เท่าate
แต่ใช้ดีครับ ลองเทียบๆราคาดู ครับ

yo-e46

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 10:47:26 »
คุณนพครับ ของคุณนพอาการปกตินะครับพอมันเปียกมันจะจี๊ดๆพอมันแห้งมันก็หายไปเองครับ ปกติทุกอย่างครับผม สบายใจได้ครับ

yo-e46

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 10:50:28 »
ผมก็เพิ่งรู้ ว่าtextar นี่เค้าบอกกินจานเหมือนกันนะครับ เขม่าอาจไม่เท่าate
แต่ใช้ดีครับ ลองเทียบๆราคาดู ครับ
โดยส่วนตัวที่ผมเคยถามช่าง0 มานะครับเรื่องผ้าเบรคกินจานมันเป็นไปค่อนข้างยากครับเพราะผ้าเบรคมความแข็งน้อยกว่าจานในความเป็นจริงช่าง 0 เค้าบอกว่ามันมีแต่จานจะกินผ้าซะมากกว่าครับ ผมก็ไม่รู้ว่าข้อมูลมันเท็จจริงแค่ไหนเอามาเล่าสู่กันฟังครับ เค้าบอกว่าอย่าพะวงกับเรื่องผ้ากินจานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2012, 11:10:51 โดย yo-e46 »

Ryan_E46

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 10:53:47 »
คุณนพครับ ของคุณนพอาการปกตินะครับพอมันเปียกมันจะจี๊ดๆพอมันแห้งมันก็หายไปเองครับ ปกติทุกอย่างครับผม สบายใจได้ครับ
ค่อยสบายใจหน่อย  :D ขอบคุณมากครับคุณโย  :-X

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 10:57:09 »
โดยส่วนตัวที่ผมเคยถามช่าง0 มานะครับเรื่องผ้ากินเบรคกินจานมันเป็นไปค่อนข้างยากครับเพราะผ้าเบรคมความโข็งน้อยกว่าจานในความเป็นจริงช่าง 0 เค้าบอกว่ามันมีแต่จานจะกินผ้าซะมากกว่าครับ ผมก็ไม่รู้ว่าข้อมูลมันเท็จจริงแค่ไหนเอามาเล่าสู่กันฟังครับ เค้าบอกว่าอย่าพะวงกับเรื่องผ้ากินจานครับ

ผ้าเบรคกินจาน เป็นๆไปได้ครับ เพราะจานเป็นเหล็ก ส่วนผ้าเบรคก็เป็นวัสดุอื่นแต่ก็ผสมเหล็ก  เหยียบเบรคทีหนึง ก็สึกหรอทั้งคู่ครับ ทั้งจานและผ้า แต่ผ้าก็จะกินมากกว่าจานครับ ถ้า ผ้าอันไหนผสมเหล็กมากก็จะยิ่งกินจานมาก

yo-e46

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 11:13:29 »
คือสรุปว่าผ้าเบรคมันจะถูกกินมากกว่าจานใช่ไหมครับพี่? ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับพี่ kosit

dantae01

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 11:16:25 »
มาลงรูปให้ดูครับว่าจานเบรคไม่เป็นยังไง

เวลาใช้ผ้าเบรคมันผสมเนือเหล็กเยอะๆ  ข้อดีคือ ผ้าเบรคหมดช้ามาก ฝุ่นดำๆน้อยครับ

ข้อเสีย เสียงดัง จานไม่ เวลาลง น้ำเบรคแทบไม่อยู่เลย

asune46

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 11:52:29 »
เหมือนมันจับไม่เต็มจานด้วยหรือเปล่าครับ อยากรู้ ???

dantae01

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 13:38:25 »
เหมือนมันจับไม่เต็มจานด้วยหรือเปล่าครับ อยากรู้ ???

จับเต็มจาน ครับ แต่ตรงกลาง มันร้อน เลยไม่ตรงกลาง นะครับ

chaky

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 21:42:01 »
ผ้าเบรคก็มีเหล็กผสมอยู่จริงๆครับ เพราะว่าตอนที่ผมเปลี่ยนผ้าเบรค เอาอันเก่าวางทิ้งไว้ตากฝน
คืนเดียวเองครับ สนิมขึ้นหน้าผ้าเบรคหมดเลยครับ.... 

ส่วนตัวผมว่า ผ้าเบรค textar ก็มีเขม่าพอๆกับของ ate นะครับ
ถ้าเขม่าน้อยก็แปลว่ากินจานเบรคเยอะครับ....
เท่าที่ทราบมา เปลี่ยนผ้าเบรค ประมาณ 2-3 ชุด ก็จะต้องเปลี่ยนจานเบรคในชุดต่อไปพร้อมผ้าเบรคเลยครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

chaky

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 21:43:38 »
มาลงรูปให้ดูครับว่าจานเบรคไม่เป็นยังไง

เวลาใช้ผ้าเบรคมันผสมเนือเหล็กเยอะๆ  ข้อดีคือ ผ้าเบรคหมดช้ามาก ฝุ่นดำๆน้อยครับ

ข้อเสีย เสียงดัง จานไม่ เวลาลง น้ำเบรคแทบไม่อยู่เลย

ถ้าเจอน้ำเข้าที่จานเบรคแล้วเบรคไม่ค่อยอยู่นี่อันตรายนะครับ
ผมว่ายอมให้ฝุ่นผ้าเบรคเยอะแล้วเบรคอยู่จะปลอดภัยกว่านะครับ...

จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

yo-e46

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 21:46:44 »
ผมชอบวุฒิการศึกษาพี่ชักกี้มากครับถูกกำหนดมาให้เป็นวิศวกรจริงๆครับ เหมือนพี่ป้อมเลยครับ บุคคลทางวิศวกรรมที่นี่เยอะมากๆครับไม่น่าละมีแต่คนเก่งๆทั้งนั้นให้คำปรึกษาเพียบ ;)

กุลชาติ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 22:02:28 »
ขอบคุณทุกท่านครับ ผมน่าจะเป็นที่ผ้าเบรกเนื้อเหล็กเยอะ เพราะลุยน้ำปั๊บ เบรกมันลื่นๆ พอพ้นน้ำซักพัก ก็ปกติ

ที่นี่เซียนเยอะจริงๆ ทำให้กล้าคบกับเจ้า e46 ขึ้นเยอะ ผมเชื่อว่าหลายๆ ท่าน ตอนซื้อรุ่นนี้คงถูกคนรอบข้างขัดขวาง หรือไม่เห็นด้วยเยอะครับ  >:(

yo-e46

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 22:04:59 »
ขอบคุณทุกท่านครับ ผมน่าจะเป็นที่ผ้าเบรกเนื้อเหล็กเยอะ เพราะลุยน้ำปั๊บ เบรกมันลื่นๆ พอพ้นน้ำซักพัก ก็ปกติ

ที่นี่เซียนเยอะจริงๆ ทำให้กล้าคบกับเจ้า e46 ขึ้นเยอะ ผมเชื่อว่าหลายๆ ท่าน ตอนซื้อรุ่นนี้คงถูกคนรอบข้างขัดขวาง หรือไม่เห็นด้วยเยอะครับ  >:(
ผมหนึ่งคนครับที่โดนขัดขวางเพราะกลัวจะเงินหมดกับการซ่อมครับ แต่พอขับแล้วใช้แล้วก็ไม่ได้เยอะอย่างที่คิดเลยครับพี่

chaky

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2012, 22:05:21 »
ผมชอบวุฒิการศึกษาพี่ชักกี้มากครับถูกกำหนดมาให้เป็นวิศวกรจริงๆครับ เหมือนพี่ป้อมเลยครับ บุคคลทางวิศวกรรมที่นี่เยอะมากๆครับไม่น่าละมีแต่คนเก่งๆทั้งนั้นให้คำปรึกษาเพียบ ;)

ขอบคุณครับคุณโย
ก็พอมีความรู้บ้างครับ  ไม่ได้มากมายขนาดนั้นครับ....

hali50

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 19:35:25 »
เวลาเราจอดรถแบบไม่ปลดเกียร์ ถ้าปล่อยให้รถขยับ มันจะดังครึ่ดๆๆ อย่างนี้ปกติไหมครับ...

chaky

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 19:50:31 »
เวลาเราจอดรถแบบไม่ปลดเกียร์ ถ้าปล่อยให้รถขยับ มันจะดังครึ่ดๆๆ อย่างนี้ปกติไหมครับ...
อ่อ ลืมถามไปครับ ปล่อยเบรคเนี่ยเท้าออกจากเเป้นเบรครึเปล่าครับ หรือว่าเลี้ยงเบรคไว้
หากว่าปล่อยเท้าออกจากเบรคแล้วยังมีเสียง ก็หาชุดซ่อมคาลิปเปอร์ของเบรคได้เลย
แต่ว่าเลี้ยงเบรคเอาไว้(ขยับนิดหน่อย) จะมีเสียงก็ไม่เเปลกครับ เพราะผ้าเบรคเสียดสีจานเบรคครับ

ของผมก็เป็นครับ เเต่จะเป็นเฉพาะตอนออกตัวเท่านั้นนะครับ ถ้ารถวิ่งไปแล้วไม่ควรจะมีเสียงนะครับ
ผมคิดว่าเป็นเพราะกระบอกสูบในดิสเบรคยังค้างอยู่พอล้อเริ่มหมุนมันจะค่อยๆไปดันกระบอกสูบ
ของดิสเบรคให้คลายตัว ดังนั้นถ้ารถวิ่งไปแล้วไม่ควรมีเสียงครับ

เห็นคุณ tom บอกไว้ว่าเปลี่ยนซีลที่กระบอกสูบของเบรคทั้งสี่ล้อ(ชุดซ่อมคาลิปเปอร์) น่าจะหายนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2012, 19:53:36 โดย chaky »

akirabenz

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 20:14:07 »
เรื่องเบรคเเล้วมีเสียง นี้ผมก็รำคาญเคยเป็นตอนเปลียนผ้าเบรคโดยไม่เจียจาน
สุดท้ายจบที่เอาจานไปเจียนิดหน่อย  +เอาผ้าเบรคไปเจียให้เรียบ หายเลย

hali50

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 19:27:01 »
อ่อ ลืมถามไปครับ ปล่อยเบรคเนี่ยเท้าออกจากเเป้นเบรครึเปล่าครับ หรือว่าเลี้ยงเบรคไว้
หากว่าปล่อยเท้าออกจากเบรคแล้วยังมีเสียง ก็หาชุดซ่อมคาลิปเปอร์ของเบรคได้เลย
แต่ว่าเลี้ยงเบรคเอาไว้(ขยับนิดหน่อย) จะมีเสียงก็ไม่เเปลกครับ เพราะผ้าเบรคเสียดสีจานเบรคครับ

ของผมก็เป็นครับ เเต่จะเป็นเฉพาะตอนออกตัวเท่านั้นนะครับ ถ้ารถวิ่งไปแล้วไม่ควรจะมีเสียงนะครับ
ผมคิดว่าเป็นเพราะกระบอกสูบในดิสเบรคยังค้างอยู่พอล้อเริ่มหมุนมันจะค่อยๆไปดันกระบอกสูบ
ของดิสเบรคให้คลายตัว ดังนั้นถ้ารถวิ่งไปแล้วไม่ควรมีเสียงครับ

เห็นคุณ tom บอกไว้ว่าเปลี่ยนซีลที่กระบอกสูบของเบรคทั้งสี่ล้อ(ชุดซ่อมคาลิปเปอร์) น่าจะหายนะครับ
ขอบคุณครับ...

jaruwat

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 22:31:10 »
ผ้าเบรกเนี่ยเราใช้จนไฟเตื่อนขึ้นเนี่ยจะเสียหายไหมครับเพราะบางมากแล้วแต่ไฟยังไม่โชว์

chaky

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 01:03:24 »
ผ้าเบรกเนี่ยเราใช้จนไฟเตื่อนขึ้นเนี่ยจะเสียหายไหมครับเพราะบางมากแล้วแต่ไฟยังไม่โชว์

ไม่เสียหายครับถ้าจะใช้ไปจนไฟเตือนขึ้น แต่เสียตังค์ครับ
เพราะต้องเปลี่ยนตัวเตือนผ้าเบรคเส้นใหม่ครับ200-300บาทครับ  ;D  ;D