ผู้เขียน หัวข้อ: ดับรถ ปิดไฟ แต่ไฟหน้าปัดไม่ดับ  (อ่าน 11833 ครั้ง)

Pistollover

• คนคุ้นเคย
ดับรถ ปิดไฟ แต่ไฟหน้าปัดไม่ดับ
« เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 18:51:58 »
เกิดจากสาเหตุอะไรครับ แก้ไขยังไง
เพิ่งจะมามีอาการแปลกๆครับ

Pistollover

• คนคุ้นเคย
Re: ดับรถ ปิดไฟ แต่ไฟหน้าปัดไม่ดับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 22:22:43 »
ถึงตอนนี้ไฟหน้าปัดก็ยังไม่ดับครับ  ล็อครถได้ปกติ   อีกอย่างเวลาเปิดไฟเลี้ยวซ้าย ขวา ไฟหน้าปัดไม่โชว์นะครับ แต่ไฟเลี้ยวออกปกติ เฺฮ้ออออ    :(

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ดับรถ ปิดไฟ แต่ไฟหน้าปัดไม่ดับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 23:15:43 »
ลองถอดขั้วแบตออกแล้วใส่ใหม่รึยังครับ???

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 23:21:45 »
ลองหาหน้าปัดคันอื่นมาใส่ดูครับ ถ้าหายแสดงว่าหน้าปัดกับบ้านเก่าไปแล้ว แต่ถ้ายังเป็นอยู่ ที่นี้ก็มาไร่ดูตามกล่องต่างๆเลยครับ ว่าตัวไหนมีปัญหา ลองดูครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Pistollover

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 23:39:24 »
อาการล่าสุดครับ สตาร์ทรถไฟหน้าปัดไม่โชว์เลย ไฟเลขไมล์โชว์ปกติ
ที่สำคัญแอร์ไม่เย็นแล้ว มีแต่ลม
โอ้ยเครียดครับ BM ที่รัก :-X

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 23:52:53 »
เปิดฝากระโปรง เอากุณแจออก ถอดขั้วแบต ทิ้งไว้ 15 นาที ให้กล่อง รีเซ็ต และ ใส่ขั้วแบตตามเดิม เสียบกุณแจติดเครื่อง
ถ้าไม่หาย ก็คงเป็นเรือนไมล์แน่ครับ
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 23:53:46 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อาการล่าสุดครับ สตาร์ทรถไฟหน้าปัดไม่โชว์เลย ไฟเลขไมล์โชว์ปกติ
ที่สำคัญแอร์ไม่เย็นแล้ว มีแต่ลม
โอ้ยเครียดครับ BM ที่รัก :-X

ลองตามที่คุณ rut แนะนำเลยครับ

ลองเอา gt-1 จับดูก่อนครับ

แล้วลองให้อู่ สลับเรือนไมล์ดูครับ หากไม่หาย ก้อต้องไล่กล่องครับ

ผมเคยเปลี่ยนเรือนไมล์มาแล้ว

ต่อไปอาการมันจะเริ่มมากขึ้นครับ

อาการของผมคล้ายๆแบบนี้ครับ

-ไฟจอ on board สถานะต่างๆ ติดๆดับๆ จนดับนิ่งสนิท
- ไฟเลี้ยว เรือนไมล์ดับ ข้างนอกติด ปกติ
- central lock ไม่ทำงาน
- อยู่ๆ แอร์ดับไปเอง
- ไฟ asc โชว์

ทั้งหมดเป็นเพราะเรือนไมล์มันเชื่อมโยง ส่งข้อมูลกันครับ
ฉะนั้น เปลี่ยนแล้ว อย่าลืม coding นะครับ

Pistollover

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 00:03:38 »
แอร์ไม่เย็นเป็นผลมาจากระบบไฟด้วยไหมครับ เพราะตอนที่ไฟหน้าปัดค้างตอนดับเครื่อง แอร์ก็ยังเย็นฉ่ำ
ตอนนี้ไฟไม่โชว์แอร์กลับไม่เย็น
กุญแจรีโมทสองดอกเปิด - ล็อกรถไม่ได้ แต่สตาร์ทรถได้ปกติ
ต้องใช้กุญแจดอกสาม

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 00:12:57 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
แอร์ไม่เย็นเป็นผลมาจากระบบไฟด้วยไหมครับ เพราะตอนที่ไฟหน้าปัดค้างตอนดับเครื่อง แอร์ก็ยังเย็นฉ่ำ
ตอนนี้ไฟไม่โชว์แอร์กลับไม่เย็น
กุญแจรีโมทสองดอกเปิด - ล็อกรถไม่ได้ แต่สตาร์ทรถได้ปกติ
ต้องใช้กุญแจดอกสาม

ผมว่าน่าจะมีการส่งค่าที่ผิดพลาด

เป็นครั้งเดียวใช่ไหมครับ

ผมว่าแอร์ปกตินะ แต่ตอนนี้ ต้องไล่ดูว่า สรุปเป็นที่เรือนไมล์ หรือ กล่องตัวไหน เป็นต้นเหตุครับ

ผมรอมันพังสนิท 1 เดือน วน เวียน อยู่ 3 อู่ ไม่จบ เพราะช่างต่างไม่เคยเจอ

เลยใช้จนพัง และอ่าน forum เมืองนอก จีงสรุปเป็นที่เรือนไมล์

เพราะระยะแรก อาการมันไม่นิ่ง เป็นบ้าง ไม่เป็นบ้าง ประสมประเส กับระบบอื่น พางงกันไปใหญ่

แถมอาการไม่นิ่ง เอาคอมพ์มาจับ ก้ออ่านค่าไม่ได้อีก

ตอนไฟ asc กับ central lock ไม่ทำงาน

ผมก้อลองจอดรถ ดับเครื่อง ทิ้งไว้ ลงไปกินข้าวข้างทางประมาณ 30 นาที เพื่อดับความหงุดหงิดกับอาการนี้

พอขึ้นมาสตาร์ทหาย ครับ ระบบ ปกติ

ยังไง สงสัยปรึกษาผมได้ครับ เรื่องเรือนไมล์ พอมีความรู้อยู่บ้างครับ

0819788168 เรย์ครับ

Pistollover

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 00:16:01 »
ขอบคุณมากครับคุณเรย์
วันนี้ดึกแล้ว พรุ่งนี้อาจจะรบกวนนะครับ

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 00:17:36 »
ขอบคุณมากครับคุณเรย์
วันนี้ดึกแล้ว พรุ่งนี้อาจจะรบกวนนะครับ

ผมนอนตี 3 ครับ

โทรมาได้เลยครับ ไม่ใช่ปัญหา

โอ๋

• สมาชิกสมัครใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 01:30:49 »
เกิดจากสาเหตุอะไรครับ แก้ไขยังไง
เพิ่งจะมามีอาการแปลกๆครับเป็นที่รีเลย์ ระบบควบคุม สัญญาณ กราว์ประตู ไดโอดรีเลย์ น่าจะกลับบ้านเก่า โทรมาคุย ได้ครับ 087-4954436C:-)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2012, 01:35:50 โดย โอ๋ »

Somchai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 01:37:24 »
ถ้าเป็น n42 ผมมีเรื่อนไมล์ อยู่ 1 อันครับ

Pistollover

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 18:25:14 »
อาการวันนี้ ผมไปขยับหลอดไฟหรี่และไฟส่องทางด้านขวา ปรากฏว่า อาการที่เคยเป็นมา กลับมาทำงานปกติ  ไฟหน้าปัดโชว์เมื่อเปิดไฟ และดับไปเมื่อปิด  Central Lock ทำงานปกติ  และแอร์กลับมาเย็นฉ่ำเหมือนเดิมแล้วครับ 

แต่ยังคงมีไฟรูปรถโชว์อยู่ดี  คิดว่าวันเสาร์นี้จะเอารถเข้าศูนย์ที่ขอนแก่น (ใกล้สุด)  เพื่อเช็ดระบบทั้งหมดครับ

ขอบคุณท่านสมาชิกทุกท่านที่ให้ความรู้ และคำแนะนำที่มีประโยชน์มากครับ   

kwan47

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 21:52:05 »
ถ้าเป็นM43 ผมมีเรือนไมล์อยู่ 2 ตัว หลังดำ ครับ เอาไปลองใหม ถ้าไฟยก เครื่อง N42 ต้องที่พี่สมชายครับ หลังเทา (ฝาหลังสีเทาครับ)

Pistollover

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 00:20:18 »
ขอบคุณครับ
ของผมเป็นตัว 323 ไฟยกครับ  O0