ผู้เขียน หัวข้อ: ### มีปัญาเกี่ยวกับ ไฟหรี่ มาถามคับ ###  (อ่าน 6229 ครั้ง)

pae

• คนคุ้นเคย
### มีปัญาเกี่ยวกับ ไฟหรี่ มาถามคับ ###
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 21:12:01 »
พอดีลองเปลี่ยนหลอดไฟหรี่ ไปใส่เป็นหลอด LED สีขาว แต่ทีนี้พอใส่เข้าไปแล้ว เปิดติดปกติ แต่พอปิด ไฟมันดับไม่สนิทอ่ะคับ แต่ถ้าใส่หลอดเดิมไม่เป็นไร

มันเป็นเพราะอะไรอ่ะคับ เป็นที่ค่า watt ของหลอดมันไม่ได้หรือป่าวคับ

pae

• คนคุ้นเคย
Re: ### มีปัญาเกี่ยวกับ ไฟหรี่ มาถามคับ ###
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 18:29:46 »
ไม่มีใครรู้เลยหรอคับ

cdmaone

• ขาประจำ
    • http://www.angelfire.com/co4/cdmaone
Re: ### มีปัญาเกี่ยวกับ ไฟหรี่ มาถามคับ ###
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 14:23:45 »
Ground รั่วหรือเปล่าครับ ลองเชคสายกราวด์ของหลอดไฟ ไปโดนตัวถังรถหรือเปล่า

pae

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 19:55:44 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
Ground รั่วหรือเปล่าครับ ลองเชคสายกราวด์ของหลอดไฟ ไปโดนตัวถังรถหรือเปล่า

ผมว่าไม่นะคับ เพราะใส่หลอดเดิม ที่ไม่ใช่ led ไม่เป็นคับ

JP_DiMarzio

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 02:58:31 »
ใส่ led ไฟ onboard ไหมครับ

yo-e46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 15:31:43 »
อ่อเป็นที่หลอดไฟครับ led ของคุณหล่ะครับ พอดับเครื่องดับไฟหมดมันจะลกความสว่างลงมาแต่ไม่ดับหมดปกติครับ แต่พอทิ้งไว้นานๆซัก 10 นาทีมันจะดับเองทั้งหมดครับ ของผมก็เป็นครับ ไม่ต้องกังวลใช้งานปกติครับพี่

pae

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 23:31:02 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อ่อเป็นที่หลอดไฟครับ led ของคุณหล่ะครับ พอดับเครื่องดับไฟหมดมันจะลกความสว่างลงมาแต่ไม่ดับหมดปกติครับ แต่พอทิ้งไว้นานๆซัก 10 นาทีมันจะดับเองทั้งหมดครับ ของผมก็เป็นครับ ไม่ต้องกังวลใช้งานปกติครับพี่

อ่อหรอคับ.....เดี๋ยวจะลองดู เพราะตอนนี้เปลี่ยนใส่หลอดเดิมไปแล้วคับ

Somchai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 05:47:46 »

การตัดต่อระบบไฟฟ้าของ BMW รุ่นนี้ จะตัดต่อโดย ใช้ระบบทรานซีสเตอร์ตัดต่อไฟ แทนระบบรีเลย์แบบเก่า

จะมีการปล่อยกระแสไฟเล็กน้อย ย้ำว่าเล็กน้อย แต่ไม่ได้ปล่อยไฟต่อเนื่องตลอดเวลา เพื่อตรวจสอบว่าหลอดขาดหรือไม่ หรือหลอดไฟ ได้มาตรฐานของ BMW หรือไม่?

โดยการตรวจสอบกระแสไฟฟ้าที่ผ่าน R ตรวจจับกระแสแต่ละชุด

การตัดไฟ จึงไม่ขาดกันโดย 100% เหมือน รีเลย์

ในส่วนของ LED นั้น มีคุณสมบัติกินไฟน้อย ถ้ามีกระแสไฟเพียงเล็กน้อย ก็อาจติดได้ครับ แต่อาจจะ หรี่ๆ

จึงอาจเป็น ที่ทำให้ ไฟดับไม่สนิทครับ......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 06:26:08 โดย Somchai »

OaTt

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 10:01:20 »

การตัดต่อระบบไฟฟ้าของ BMW รุ่นนี้ จะตัดต่อโดย ใช้ระบบทรานซีสเตอร์ตัดต่อไฟ แทนระบบรีเลย์แบบเก่า

จะมีการปล่อยกระแสไฟเล็กน้อย ย้ำว่าเล็กน้อย แต่ไม่ได้ปล่อยไฟต่อเนื่องตลอดเวลา เพื่อตรวจสอบว่าหลอดขาดหรือไม่ หรือหลอดไฟ ได้มาตรฐานของ BMW หรือไม่?

โดยการตรวจสอบกระแสไฟฟ้าที่ผ่าน R ตรวจจับกระแสแต่ละชุด

การตัดไฟ จึงไม่ขาดกันโดย 100% เหมือน รีเลย์

ในส่วนของ LED นั้น มีคุณสมบัติกินไฟน้อย ถ้ามีกระแสไฟเพียงเล็กน้อย ก็อาจติดได้ครับ แต่อาจจะ หรี่ๆ

จึงอาจเป็น ที่ทำให้ ไฟดับไม่สนิทครับ......

กระจ่างเลย หลอด LED โคมไฟอ่านหนังสือที่บ้านเวลาปิด ก็จะไม่ดับสนิทครับ ต้องถอดปลั๊กออกซักแป๊บถึงจะสนิทครับ ลองใส่แล้วดูว่า 10 นาทีดับมั๊ย ? ถ้าดับก็ปกติครับ

pae

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 17:36:05 »
กระจ่างเหมือนกันคับ เพิ่งรู้เลยนะเนี่ย เดี๋ยวลองเปลี่ยนกลับดู ได้ผลยังงัยจะมาบอกคับ

Somchai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 21:23:36 »
กระจ่างเหมือนกันคับ เพิ่งรู้เลยนะเนี่ย เดี๋ยวลองเปลี่ยนกลับดู ได้ผลยังงัยจะมาบอกคับ

ถ้าลองเอา LED มาต่อใหม่ ก็จะได้ผลเหมือนเดิม คือ หลอดจะติดหรี่ๆ......

ตามหลักการของวิชาไฟฟ้า   อาจจะต้องนำค่าความต้านทานขนาดใกล้เคียงของหลอดธรรมดามาขนานกับ LED

เพื่อให้กระแสไฟที่มาจาก ECU วิ่งผ่าน ตัวต้านทานแทน LED และจะทำให้ ECU เข้าใจว่า ยังเป็นหลอดไฟเดิม อยู่

ผลที่ได้....หลอด LED ควรจะดับสนิท และไม่ขึ้น error ที่จอเรือนไมล์....ครับ

pae

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 19:45:09 »
งานเข้าอีกแล้วคับ หลังจากที่ได้มาถาม แล้วได้กลับไปลองใส่หลอด led อีกครั้ง ปรากฎว่ามันโชว์ออนบอร์ดอ่ะคับ ว่าหลอดไฟขาด แต่ว่ามาดูหน้ารถ ไฟติดครบทุกดวง

สงสัยจะไม่มีบุญได้ใส่ led

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 16:55:50 »
ทำวงจรหลอกแบบที่พี่เค้าว่าสิ

kwan47

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 10:24:34 »
ของผมก็เป็นครับ ไปติดไฟวงแหวนมา พอกดปลดล๊อคประตูไฟวงแหวนก็จะมีไฟสว่างขึ้นมาเล็กน้อย และก็โชว์ออนบอร์ดว่าหลอดไฟขาด เป็นๆหายๆ (เป็นข้างขวาข้างเดียว)ร้าน bmoption ยันฮีครับ เขาเอาสายไฟวงแหวนไปจั๊มกับสายไฟหรี่ของรถ โดยถอนไฟหรี่มามัดไว้เหนือโคมไฟหน้าใต้ฝากระโปรง ตอนแรกอาการนี้ไม่เป็น มาเป็นตอนประมาณ 6 เดือนหลังจากติดตั้ง ก็เลยอยากถามผู้รู้ ดังนี้
1. ถ้าเราจะเดินไฟหลอก มีวิธีทำอย่างไรครับ สอนหน่อยครับ นึกว่าเอาบุญ แล้วกัน (บางที่ก็นึกรำคาญเหมือนกัน)แต่ว่าอยากเท่ห์..อ่ะครับ
2. ตอนกลางวันอยากเปิดไฟวงแหวนวิ่งเหมือนรถเบนซ์รุ่นใหม่เขา แต่.. พอเปิดไฟหรี่ ไฟท้ายก็ติดด้วย จริงๆอยากจะต่อสายไฟเป็นแบบ พอสต๊าทรถ ไฟวงแหวนนี้ก็ติดเลย จะต้องต่อสายไฟจากตรงใหนครับ (อธิบาย)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 11:12:16 »
ของผมก็เป็นครับ ไปติดไฟวงแหวนมา พอกดปลดล๊อคประตูไฟวงแหวนก็จะมีไฟสว่างขึ้นมาเล็กน้อย และก็โชว์ออนบอร์ดว่าหลอดไฟขาด เป็นๆหายๆ (เป็นข้างขวาข้างเดียว)ร้าน bmoption ยันฮีครับ เขาเอาสายไฟวงแหวนไปจั๊มกับสายไฟหรี่ของรถ โดยถอนไฟหรี่มามัดไว้เหนือโคมไฟหน้าใต้ฝากระโปรง ตอนแรกอาการนี้ไม่เป็น มาเป็นตอนประมาณ 6 เดือนหลังจากติดตั้ง ก็เลยอยากถามผู้รู้ ดังนี้
1. ถ้าเราจะเดินไฟหลอก มีวิธีทำอย่างไรครับ สอนหน่อยครับ นึกว่าเอาบุญ แล้วกัน (บางที่ก็นึกรำคาญเหมือนกัน)แต่ว่าอยากเท่ห์..อ่ะครับ
2. ตอนกลางวันอยากเปิดไฟวงแหวนวิ่งเหมือนรถเบนซ์รุ่นใหม่เขา แต่.. พอเปิดไฟหรี่ ไฟท้ายก็ติดด้วย จริงๆอยากจะต่อสายไฟเป็นแบบ พอสต๊าทรถ ไฟวงแหวนนี้ก็ติดเลย จะต้องต่อสายไฟจากตรงใหนครับ (อธิบาย)

มีคนบอกหลายคนแล้วครับ งานติดตั้งที่ BMW option ห่วย งานก็ไม่เรียบร้อย เหมือนไม่ค่อยมีฝีมือ แต่สินค้าคุณภาพก็โอนะครับ แต่แนะนำซื้อแล้วไปติดตั้งเองดีกว่าครับ
 :( :( :(

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

yo-e46

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 11:22:27 »
ไปปรึกษา bp autoshop พระราม4 ดูครับร้านนร้ถอดโคมเก่งมากละเอียดทุกขั้นตอนไม่เคยทำของเราเสียหายเลยครับ ผมไปติดมาหลายคันแล้วครับ  ผมไม่ค่อยแนะนำให้ทำวงจรหลอกอย่ไปยุ่งกับมันน่าจะดีที่สุดครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2012, 13:42:10 โดย yo-e46 »

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 13:39:09 »
วงจรหลอกทำได้ แต่ต้องให้ผู้รู้จริงทำดีกว่า ผมพอรู้แต่รู้ไม่จริงเดี๋ยวพาลจะพังกันไปใหญ่

ใครในนี้ที่เก่งเรื่องวงจร ช่วยมาอธิบายหน่อยครับ

wat

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 14:51:48 »
ผมไปติด xenon + Angel eye โคมเดิมที่ BP Auto พระราม 4 มาปรากฏว่าเกือบทุกครั้งเวลาเปิดไฟหน้า onboard show บางครั้งเป็นข้างขวา บางครั้งเป็นข้างซ้าย บางครั้งเป็นทั้งสองข้าง และที่ onboard show ข้างไหน ไฟหน้าข้างนั้นก็ไม่ติด ต้องปิดแล้วเปิดอีกครั้ง onboard จะไม่ show และไฟหน้าจะติดครบ เข้าไปที่ร้าน ๆ เปลี่ยนบาลาสใหม่แล้ว เปลี่ยนหลอดใหม่แล้ว มันก็ยังไม่หายเป็นอยู่ทุกวันนี้
ไม่รู้จะแก้ยังไง เซ็งจิง ๆๆๆ ทุกวันนี้ทนใช้แบบนี้มาเกือบปีแล้วครับ มีท่านใดแนะนำบ้างครับ ::)

yo-e46

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 15:11:17 »
ผมไปติด xenon + Angel eye โคมเดิมที่ BP Auto พระราม 4 มาปรากฏว่าเกือบทุกครั้งเวลาเปิดไฟหน้า onboard show บางครั้งเป็นข้างขวา บางครั้งเป็นข้างซ้าย บางครั้งเป็นทั้งสองข้าง และที่ onboard show ข้างไหน ไฟหน้าข้างนั้นก็ไม่ติด ต้องปิดแล้วเปิดอีกครั้ง onboard จะไม่ show และไฟหน้าจะติดครบ เข้าไปที่ร้าน ๆ เปลี่ยนบาลาสใหม่แล้ว เปลี่ยนหลอดใหม่แล้ว มันก็ยังไม่หายเป็นอยู่ทุกวันนี้
ไม่รู้จะแก้ยังไง เซ็งจิง ๆๆๆ ทุกวันนี้ทนใช้แบบนี้มาเกือบปีแล้วครับ มีท่านใดแนะนำบ้างครับ ::)
ต้องลองไปปรึกษาเค้าจริงๆจังอีกทีครับของผมไม่ได้ติด xenon กับเค้าติดแต่ไฟวงแหวนก็ไม่เคยเป็นอะไรเลยครับไปบอกเค้าแบบนี้กับเ่ฮียหรือเจ๊ที่เป็นเจ้าของดูครับน่าจะแก้ใด้ใม่ยาก

wat

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 15:42:18 »
เด๋วจะหาเวลาเข้าไปปรึกษาเค้าดู แล้วถ้าแก้หายจะมา share ให้สมาชิกทราบครับ

Harn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 18:25:39 »
ไม่เคยรื้อ วงจรหลอด BM นะครับ แต่พอจะเข้าใจ  เดี่ยวจะไปดู ามันโช ออนบอร์ดอย่างไรนะครับ เดี่ยวจะมาบอกละกันว่าเป็นอย่างไรนะครับ  :P

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 23:58:37 »
ผมมีกล่องหลอกไฟโชว์ครับ ใส่ตอนติดไฟวงแหวน ตอนนี้ไม่ได้ใช้แล้ว ไม่รู้ว่าแก้ปัญหานี้ได้หรือไม่ครับ

สนใจ pm มาครับ ฟรีครับ ช่วยๆกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2012, 00:06:39 โดย Fortis »