ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูล โชคอัพหน่อยครับ ใครใช้อะไรใส่อะไรกันบ้าง  (อ่าน 14182 ครั้ง)

tongite

• แฟนพันธุ์แท้
ผมจะเปลื่ยนเลยอยากได้ของดีใส่รถ ราคาไม่เกิน 30000 ใครใช้อะไร ช่วยวิจารณ์เป็นทางเลือกหน่อยนะครับ
ที่ผมสนใจมีไว้ประมาณนี้ครับ รถผม 323 ติดแก๊ส 62 ลิตร โชคเดิม กระด้างในความเร็วต่ำ สาดโค้งมีโยนครับ 3 ตัวเลือกช่วยวิจารณ์หน่อยครับ
 1 silver ไม่แน่ใจต้องเปลื่ยน สปริงด้วยไหม
 2 bilstein B8 มีสริงมาด้วยหรือป่าว หรือต้องหาสปริงเพิ่มอีก
 3 สปริงที่สนใจ dobinson มีให้ใส้ e46 323 ไหม

crayonz

• ขาประจำ
เปลี่ยนโช๊คกับสปริง เดิม ๆ ครับ

สปริงคงหมดสภาพแล้ว โช๊คก็คงเสีย เลยทำให้กระด้างที่ความเร็วต่ำ โยนเวลาเข้าโค้ง

สปริงแต่งทุกรุ่น แข็งกว่าของเดิมมากมายครับ กระด้างสุด ๆ ฟาดรอยต่อดังทุกอัน ยิ่งถ้าโหลดด้วยสปริงอีกล่ะก้อ ขับไม่ได้เรื่องเลยครับ กลายเป็นช่วงล่างรถญี่ปุ่นทันที

โช๊คเดิมเวลาเจอรอยต่อ หรือคอสะพานผมว่ามันนิ่งดีมาก ๆ แล้วนะครับ คนนั่งก็ไม่เด้งไม่โดด

แต่ถ้าอยากลอง BIL เหลือง มีคนถอดขายทิ้งเรื่อย ๆ ครับ เอามาลองดูจะรู้ทำไมหลาย ๆคนที่เปลี่ยนไปต้องกลับไปเล่นของเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2012, 13:27:57 โดย crayonz »
แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
จะเปลี่ยนโชคกับสปริง ต้อดูด้วยนะครับว่าเราใช้รถลักษณะแบบไหน แล้วค่อยเลือกโชคที่เข้ากับคนขับครับ อย่างบางคนชอบนุ่มๆแต่พอเปลี่ยนมาเป็นแบบแข็งก็ขับไม่ได้ ส่วนบางคนเปลี่ยนมาแบบโชคขั้นเทพ แต่ขับ 80 มันก็ไร้ประโยชน์ครับ ต้องถามตัวเองก่อนครับว่าอยากใช้ช่วงล่างแบบไหน แล้วค่อยเปลี่ยนครับ จะได้ไม่เสียตังค์ฟีนะครับ
 O:-) O:-) O:-)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Aorha

อยากเข้าโค้งแน่นๆ ไม่โยนต้องเปลี่ยนกันโคลง ชื่อเค้าก็บอกอยู่แระ
1. Mercedes-AMG W124 E36 Alpine White BRABUS
2. BMW E46 330i Laguna Seca Blue HAMANN
3. Mercedes Benz W211 E200 Platinum Blue BRABUS

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
ผมเคยเปลี่ยนสปริง มาแล้วหลายสำนัก สุดท้ายก็กลับมาสปิงเดิม
โช๊ค ใช้มาแล้ว หลายสำนักเหมือนกัน
b 8 กระด้างมาก สุดท้ายตอนนี้
เอาโช๊คเดิม กับสปิงเดิม ของ 330 มาใส่
พอใจที่สุดแล้วครับ รถผมสี่สูบ แต่เปลี่ยนเครื่อง เป็น 2500 cc ครับ

praphol

ลองใช้ b6 ก่อนครับ ถ้าหนึบไม่พอเอาไปอัดแก็สเพิ่มได้ ประหยัดแล้วทนดีครับ
Silver น่าจะมาทั้งเซท นะครับ

kangplaz

ขอถามหน่อยครับ รถผมติดแก๊ส มาแล้ว ด้านหลัง จะต่ำกว่าข้างหน้า ผมคิดว่าจะเปลี่ยนสปริงแต่ใช้โช๊คเดิม ให้ ข้างหน้ามันต่ำกว่าหลังนิดนึง รุ่น 325 ครับ
แนะนำ ด้วยครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอถามหน่อยครับ รถผมติดแก๊ส มาแล้ว ด้านหลัง จะต่ำกว่าข้างหน้า ผมคิดว่าจะเปลี่ยนสปริงแต่ใช้โช๊คเดิม ให้ ข้างหน้ามันต่ำกว่าหลังนิดนึง รุ่น 325 ครับ

ถ้างั้นต้องหาสปริงหน้าอย่างเดียวครับ แต่ส่วนใหญ่ของใหม่จะมาทั้งชุดหน้่าหลัง ถ้างั้นลองดูมือสองก่อนก็ได้ครับ ผมเห็นมีขายแยกกันบ่อยๆครับ
 ;) ;)

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
ผมใช้ยางรองหลังให้สูงเท่าเดิมครับ  ไม่แพง อันละ 150 มั้ง

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ผมใช้ B8 + สปริงของ bilstein ครับ ตัวโช้คใช้มาได้ 5-6 ปีแล้วครับ ส่วนสปริงเพิ่งได้มา โดยรวมก็โอเคดีครับ มีรั่วบ้าง วาล์วตายบ้าง ก็เปลี่ยนเป็นตัวๆไปครับ

แต่ถ้าชอบความนิ่มนวลคิดว่าคงไม่เหมาะนะครับ แต่ถ้าชอบแนวแน่นๆหน่อยก็โอเคเลย

ส่วนของผมส่วนมากขับต่างจังหวัดบ่อยเลยเฉยๆ ช่วงล่างแนวนี้ขับทางยาวดี แต่ถ้าในเมืองที่เป็นถนนคอนกรีต ที่เป็นรอยถนนจะรู้สึกเยอะกว่าถนนลาดยางครับ

งบ 30000 อาจต้องเพิ่มหน่อยนะครับ ถ้าเอาสปริงด้วยเพราะ B8 ตอนนี้ราคาอยู่ที่ 28 - 29000 + สปริงอีกก็ 5 - 10000 แล้วแต่ยี่ห้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2012, 23:47:41 โดย tom46 »

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

yo-e46

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ธรรมดามาเดิมๆไม่ได้ทำอะไรข้างหลังก็ต่ำกว่าข้างหน้าอยู่แล้วครับ balance รถยุโรปเค้าตั้งใจทำมาแบบนั้นไปสังเกต ยี้ห้ออื่นหรือรุ่นอื้นก็เป็นเหมือนกันทุกคันผมว่าข้างหน้าต่ำกว่าข้างหลังมันจะแลดูเหมือนรถยุ่นนะครับเพราะขับหน้าข้างหน้าจะต่ำกว่าข้างหลังถ้ารถยุโรปจริงยังไข้างหลังต้องต่ำกว่าข้างหน้าครับเป็นเอกลักษณ์เฉพาะเลย

Fortis

• Read Only
ผมใช้ KONI กระบอกเหลือง หนึบ แน่น ดีครับ

เบิกใหม่ก้อราวๆ 30000 ครับ

kangplaz

ถ้างั้นต้องหาสปริงหน้าอย่างเดียวครับ แต่ส่วนใหญ่ของใหม่จะมาทั้งชุดหน้่าหลัง ถ้างั้นลองดูมือสองก่อนก็ได้ครับ ผมเห็นมีขายแยกกันบ่อยๆครับ
 ;) ;)
ผมใช้ยางรองหลังให้สูงเท่าเดิมครับ  ไม่แพง อันละ 150 มั้ง

ธรรมดามาเดิมๆไม่ได้ทำอะไรข้างหลังก็ต่ำกว่าข้างหน้าอยู่แล้วครับ balance รถยุโรปเค้าตั้งใจทำมาแบบนั้นไปสังเกต ยี้ห้ออื่นหรือรุ่นอื้นก็เป็นเหมือนกันทุกคันผมว่าข้างหน้าต่ำกว่าข้างหลังมันจะแลดูเหมือนรถยุ่นนะครับเพราะขับหน้าข้างหน้าจะต่ำกว่าข้างหลังถ้ารถยุโรปจริงยังไข้างหลังต้องต่ำกว่าข้างหน้าครับเป็นเอกลักษณ์เฉพาะเลย

ขอบคุณครับ ผมแค่อยากให้มันต่ำเท่ากัน ดูซิ่ง ๆ ไม่กระด้าง ครับ  :)

tom46

ถ้าอยากได้เรื่องความสูงหน้าหลังได้ดั่งใจ แบบนั้นคงต้องไปแบบปรับเกลียวครับ ส่วนยี่ห้อ ช.ม. นี้ก็คงต้อง KW v1 ครับ เห็นคุณ โชกุน เขาใช้อยู่กับขอบ 19 เห็นว่าโอเคเลยครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

ooooatooo

• http://www.clube46.com
+1 สำหรับ B8 ครับ กระด้างมาก ยิ่งสปริงแข็งๆนี่ก็เหมือนขี่เกวียนเลยครับ

>:D

แต่การทรงตัวนี่ดีครับ  ;) เข้าโค้งไม่โยน

Pyester Studio™

• Pyester : Online
  • ขาประจำ
  • I  My 3er!!
เปลี่ยนโช๊คกับสปริง เดิม ๆ ครับ

สปริงคงหมดสภาพแล้ว โช๊คก็คงเสีย เลยทำให้กระด้างที่ความเร็วต่ำ โยนเวลาเข้าโค้ง

สปริงแต่งทุกรุ่น แข็งกว่าของเดิมมากมายครับ กระด้างสุด ๆ ฟาดรอยต่อดังทุกอัน ยิ่งถ้าโหลดด้วยสปริงอีกล่ะก้อ ขับไม่ได้เรื่องเลยครับ กลายเป็นช่วงล่างรถญี่ปุ่นทันที

โช๊คเดิมเวลาเจอรอยต่อ หรือคอสะพานผมว่ามันนิ่งดีมาก ๆ แล้วนะครับ คนนั่งก็ไม่เด้งไม่โดด

แต่ถ้าอยากลอง BIL เหลือง มีคนถอดขายทิ้งเรื่อย ๆ ครับ เอามาลองดูจะรู้ทำไมหลาย ๆคนที่เปลี่ยนไปต้องกลับไปเล่นของเดิม
จะเปลี่ยนโชคกับสปริง ต้อดูด้วยนะครับว่าเราใช้รถลักษณะแบบไหน แล้วค่อยเลือกโชคที่เข้ากับคนขับครับ อย่างบางคนชอบนุ่มๆแต่พอเปลี่ยนมาเป็นแบบแข็งก็ขับไม่ได้ ส่วนบางคนเปลี่ยนมาแบบโชคขั้นเทพ แต่ขับ 80 มันก็ไร้ประโยชน์ครับ ต้องถามตัวเองก่อนครับว่าอยากใช้ช่วงล่างแบบไหน แล้วค่อยเปลี่ยนครับ จะได้ไม่เสียตังค์ฟีนะครับ
ผมเคยเปลี่ยนสปริง มาแล้วหลายสำนัก สุดท้ายก็กลับมาสปิงเดิม
โช๊ค ใช้มาแล้ว หลายสำนักเหมือนกัน
เอาโช๊คเดิม กับสปิงเดิม ของ 330 มาใส่
พอใจที่สุดแล้วครับ รถผมสี่สูบ แต่เปลี่ยนเครื่อง เป็น 2500 cc ครับ
ลองใช้ b6 ก่อนครับ ถ้าหนึบไม่พอเอาไปอัดแก็สเพิ่มได้ ประหยัดแล้วทนดีครับ

อ่า ในใจแอบคิดเหมือนกันค่ะว่า หากโช้คเดิมที่ใส่อยู่ กับสปริงโหลด eibach
มันได้ระดับในเรื่องของความสวยงามเรื่องความสูงอยู่ในระดับที่พอใจ
แล้วหากโช้คเดิมเสีย เราก็ควรแก้ที่โช้คเดิมใช่รึเปล่าค่ะ

ซึ่งกำลังสงสัยว่า ระหว่างโช้คแต่งคุณภาพดีกว่าโช้คเดิมของ BMW หรือไม่ อย่างไรอะค่ะ
หากใครทราบช่วยอธิบายและแนะนำให้กระจ่างด้วยค่ะ คิดมานานหลายวัน
คิดเท่าไหร่ก็คิดไม่ออกค่ะ รวมถึงเรื่องของคุณภาพและราคานะค่ะ

อ่อ ส่วนตัว พอใจกับความสูงระดับนี้ค่ะ แต่ปัญหาคือ นานๆจะมีคนนั่งหลังซักที
แต่พอนั่งแล้ว อาจทำให้รถเกิดความเสียหายตรงซุ้มล้อได้ค่ะ
เลยคิดว่าจะพับซุ้ม รีดซุ้มก่อนดี หรือจะเปลี่ยนโช้คเป็น B6 + Eibach ดีค่ะ
แต่หากใส่ B6 ความสูงจะลอยขึ้นมาค่ะ ปัญหาคือ ไม่อยากเป็นจานบินอีกรอบสองค่ะ
เหอๆ คิดไม่ออกจริงๆค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Contact Us : +66888565565  (LINE ID : Pyester)

H.T. THANAYONT.,ltd 

SHIPPING :  JAPAN -THAILAND 

BMW   MERCIDEZ BENZ  TOYOTA  HONDA etc..

Automotive and Accessories From JAPAN

tom46

เหตุผลที่ส่วนมากเขาไปโช็คแต่ง มากกว่าโช้คเบิกห้าง เพราะ

เรื่องราคา ราคาเดียวกันสามารถเลือกโช้คแต่งได้แทบทุกยี่ห้อ แต่ถ้าอยากได้แบบของเดิม เคยได้ยินว่าเขาใช้ของ sachs advanger อันนี้จะเป็นรุ่นเดียวกับ 330 หรือ ถ้าเทียบเอาก็ bilstein b4 ครับ

โช้คแบบเดิมติดรถ อาจจะนุ่มนวลเกินไป ไม่ถูกใจเจ้าของสักเท่าไร เพราะถ้าคนคิดเปลี่ยนโช้ค เขาคงต้องเป็นขับรถเร็วเลยต้องการประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นมามากกกว่า แต่ก็อาจต้องแลกกับความกระด้างในบางยี่ห้อ บางยี่่ห้อใส่แล้วก็ยังนิ่มนวลอยู่เหมือนกัน

โช้คแต่งที่ใส่ แน่นอนใส่แล้วกระด้างขึ้นแน่ ถ้าเทียบกับโช้คเดิม แต่ก็ได้เรื่องความนิ่ง มั่นคงขึ้นมาเพิ่มตอนความเร็วสูงกับตอนโยกเปลี่ยนเลน หรือ หักหลบในระยะกระชั้นชิด

แต่ก่อนอื่น ถามใจตัวเองว่าชอบแบบไหนครับ ถ้าชอบแบบนิ่มนวล สบายๆเวลาขับ ไม่ได้ขับเร็วมาก ก็หาโช้คแบบสแตนดาร์ตใช้ ชุดนึงถ้าซื้อข้างนอกก็หลักพันปลายๆ แต่ถ้าชอบขับเร็ว ก็คงต้องหาโช้คที่ดีกว่าเดิมมาใช้จะเป็น bilstein koni sachs kw ก็แล้วแต่งบประมาณเอาน่ะครับ

Awirut

อ่า ในใจแอบคิดเหมือนกันค่ะว่า หากโช้คเดิมที่ใส่อยู่ กับสปริงโหลด eibach
มันได้ระดับในเรื่องของความสวยงามเรื่องความสูงอยู่ในระดับที่พอใจ
แล้วหากโช้คเดิมเสีย เราก็ควรแก้ที่โช้คเดิมใช่รึเปล่าค่ะ

ซึ่งกำลังสงสัยว่า ระหว่างโช้คแต่งคุณภาพดีกว่าโช้คเดิมของ BMW หรือไม่ อย่างไรอะค่ะ
หากใครทราบช่วยอธิบายและแนะนำให้กระจ่างด้วยค่ะ คิดมานานหลายวัน
คิดเท่าไหร่ก็คิดไม่ออกค่ะ รวมถึงเรื่องของคุณภาพและราคานะค่ะ

อ่อ ส่วนตัว พอใจกับความสูงระดับนี้ค่ะ แต่ปัญหาคือ นานๆจะมีคนนั่งหลังซักที
แต่พอนั่งแล้ว อาจทำให้รถเกิดความเสียหายตรงซุ้มล้อได้ค่ะ
เลยคิดว่าจะพับซุ้ม รีดซุ้มก่อนดี หรือจะเปลี่ยนโช้คเป็น B6 + Eibach ดีค่ะ
แต่หากใส่ B6 ความสูงจะลอยขึ้นมาค่ะ ปัญหาคือ ไม่อยากเป็นจานบินอีกรอบสองค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ต้องขึ้นอยู่กับการใช้งานของรถด้วยครับ ส่วนใหญ่โชคแต่งที่ดีมากและแพงมากๆ ส่วนใหญ่เขาจะเอาไว้ใส่ในรถแข่งครับ รถต้องเตี้ยมากๆเพื่อให้ผ่านอากาศได้ดี ตัวโชคถึงทำมาให้มันมีความแข็งกระด้าง และช่วงยุบก็จะน้อยกว่าด้วยครับ เพื่อไม่ให้เวลากระเเทกแล้วติดพื้น แล้วทำให้เสียความเร็ว หรือเกิดอุบัติเหตุได้นะครับ ส่วนรถเราที่ใช้กันอยู่เมื่อก่อนใช่ครับเราไม่ค่อยมีทางเลือกเกี่ยวกับช่วงล่างเท่าไหร จะโหลดทีก็ต้องเปลี่ยนโชคเปลี่ยนสปริงตามสเตบ แล้วก็มาบ่นกันว่า ไม่น่าไปโหลดเลย ขับกระด้างบ้าง ติดซุ้มบ้าง คือบอดี้รถมันไม่ได้เป็นแบบบอดี้รถแข่งอยู่แล้ว เวลาโหลดมันติดแน่นอนแล้วทำให้รถใช้งานไม่ได้ครับ บางคนไปใส่แม็กแบบหลบซุ้ม แต่สมรรถนะรถก็ไม่ได้ดีขึ้นเลย เพราะจริงๆแล้วฐานล้อมันต้องกว่างขึ้นครับ สมรรถนะในการซงตัวถึงจะดีขึ้นตามครับ........ถ้าเป็นผม จะทำทุกอย่างให้ลงตัว แม้แต่เรื่องโชคต้องนิ้มเหมือนเดิม แต่รถก็ต้องเตี้ยอย่างที่เราต้องการ แต่นั้นมันคือเราต้องทำรถใหม่เกือบทั้งคันครับ ถ้าอยากสวยอยากหล่อ แล้วขับสบายอีก มันต้องลงทุนครับ เพราะรถผมก็ทำบอดี้ใหม่เพื่อ ใส่ล้ออะไรก็ได้ที่เราต้องการ ส่วนช่วงล่าง ตอนแรกก็คิดที่จะเปลี่ยนโชคกับสปริงเหมือนกัน แต่ไปเจอร้านที่สามารถทำให้โชคเดิม+สปริงเดิม เตี้ยลงได้แถมนิ้มเหมือนเดิมด้วย ก็สบายเลยครับไม่ต้องไปขับรถกระด้างๆ ยังกับรถกระบะเลยครับ เพราะถนนบ้านเรามันไม่ได้เรียบอย่างที่คิดกันนะครับ

ยังไงก็ลองศึกษาดูนะครับอย่าไปบ้าตามแฟชั่นมากนะครับ อย่าคิดว่ามีตังค์แล้วจะดีขึ้น เพราะเห็นโดนร้านหลอกกันมาประจำเลยครับ ส่วนผมต้องศึกษาเอง ลองขับเอง แม้แต่ในสนามแข่งก็ไปขับครับ แล้วก็ต้องซ่อมเองเป็นด้วยนะครับ

ขอโทษที่ตอบยาวไปหน่อยนะครับ แต่เรื่องพวกนี้เราต้องศึกษาจริงๆครับถึงจะรู้ :-X :-X :-X

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
ผมใช้ SACHS Performance  ตรงรุ่น ( 4 สูบ )  ประกอบด้วย โช๊ค+สปริง ที่ไปในแนวทางเดียวกัน

มีการทดสอบ หลากหลาย มีข้อมูลเชิงวิชาการ ทดลองในสนาม และ สภาพถนนที่แตกต่างกัน จนให้ค่าจุดๆหนึ่ง มีเหมาะสม
อีกอย่าง การเลือกโช๊คยี่ห้อหนึ่ง สปริงอีกยี่ห้อหนึ่ง ต้องลองผิด ลองถูก .... และต้องมีเวลา  :-*

แต่จริงๆแล้ว ผู้ขับ จะเลือกความรู้สึกที่ชอบ ต่างกัน ดังนั้นมันจึงมีลูกผสม หลากหลาย
คนงบน้อย ต้องการให้ขับเกาะถนน ไม่โยนมาก เตี้ยลงสัก 1 "  อาจจบง่ายๆ คุ้มค่า ที่โช๊คเดิม + สปริงแต่ง ( มียี่ห้อหน่อย )
เมื่อก่อนผมงบน้อยมาก ก็เล่นโช๊คเดิมผ่าอัดน้ำมัน + ตัดสปริงแบบทุ่งๆ  เน้นเตี้ย + ขับมุดไปมุดมาย่านบันเทิง วิภาวดี หอการค้า ช่วงล่างแข็งเป็นเกวียน  O0

ตอนนี้เวลาขับรถใหม่ๆ เดิมๆ ในบ้านคือ Swift + Pajero Sport  รู้สึกมันนิ่มเกินไปเสียอีก 
ขับ Swift + Pajero Sport  เวลามันกระเทือน หัวเรา จะส่ายไปมา ซ้าย-ขวา เหมือนคนแขก ( ฮ่า )
ขับ BMW + Volvo  ใส่ชุดโหลด ทั้งคู่ เวลามันกระเทือน หัวเรา จะเหมือน พยักหน้า  ( ฮ่า )

.......  :))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2012, 13:00:15 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

• ขาประจำ
เหตุผลที่ส่วนมากเขาไปโช็คแต่ง มากกว่าโช้คเบิกห้าง เพราะ

เรื่องราคา ราคาเดียวกันสามารถเลือกโช้คแต่งได้แทบทุกยี่ห้อ แต่ถ้าอยากได้แบบของเดิม เคยได้ยินว่าเขาใช้ของ sachs advanger อันนี้จะเป็นรุ่นเดียวกับ 330 หรือ ถ้าเทียบเอาก็ bilstein b4 ครับ

โช้คแบบเดิมติดรถ อาจจะนุ่มนวลเกินไป ไม่ถูกใจเจ้าของสักเท่าไร เพราะถ้าคนคิดเปลี่ยนโช้ค เขาคงต้องเป็นขับรถเร็วเลยต้องการประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นมามากกกว่า แต่ก็อาจต้องแลกกับความกระด้างในบางยี่ห้อ บางยี่่ห้อใส่แล้วก็ยังนิ่มนวลอยู่เหมือนกัน

โช้คแต่งที่ใส่ แน่นอนใส่แล้วกระด้างขึ้นแน่ ถ้าเทียบกับโช้คเดิม แต่ก็ได้เรื่องความนิ่ง มั่นคงขึ้นมาเพิ่มตอนความเร็วสูงกับตอนโยกเปลี่ยนเลน หรือ หักหลบในระยะกระชั้นชิด

แต่ก่อนอื่น ถามใจตัวเองว่าชอบแบบไหนครับ ถ้าชอบแบบนิ่มนวล สบายๆเวลาขับ ไม่ได้ขับเร็วมาก ก็หาโช้คแบบสแตนดาร์ตใช้ ชุดนึงถ้าซื้อข้างนอกก็หลักพันปลายๆ แต่ถ้าชอบขับเร็ว ก็คงต้องหาโช้คที่ดีกว่าเดิมมาใช้จะเป็น bilstein koni sachs kw ก็แล้วแต่งบประมาณเอาน่ะครับ

อ่อ เข้าใจละค่ะพี่ต้อม 55 หลังจากเมื่อวานที่จะออกไปทำก้อไม่ได้ไปซะที
งง ว่าจะเริ่มจากอะไรก่อนดี เพราะใจจริงชอบให้รถมีความสูงประมาณนี้อยู่แล้วอะค่ะ
แต่พอคุยกับช่างแอ๊ด พี่โจ CG ว่าให้พับซุ้มก่อน เปลี่ยนโช้คก็ช่วยอะไรไม่ได้มากมาย
ทำให้ งง งวยในเรื่องแก้ปัญหาให้ถูกจุดมากเลยพี่ แฮ่ๆ แต่ตัดสินใจแล้วค่ะ อย่างน้อย
เรื่องความปลอดภัยในการขับขี่ที่ดีกว่า
แต่ถ้า โช้คแต่งดีกว่าโช้คเดิม ก็จะรีบไปวันนี้ละค่ะ ถ้ายังไม่หายติดอีก คงพับรีดซุ้มอะค่ะ
เพราะเท่าที่นั่งคิดกับเพื่อนแล้วว่า จริงๆแล้วอาจเป็นอาการพารานอยของตัวเองที่คิดว่ารถจะเป็นโน่นนี่นั่น บลาๆๆ
ทั้งที่ไม่ได้เป็นอะไรเลย อีกอย่าง นานๆจะมีคนมานั่งข้างหลัง แต่ใจมันอยากเปลี่ยนก็เปลี่ยนแล้วกันค่ะพี่ 55
แต่ที่ไม่ไปอาจเพราะกลัว รถลอยเป็นจานบิน เสียเงินอีกรอบแน่นอน เจอจุดนี้แล้วคงเซงอีกแน่ๆค่ะ :p

ขอบคุณค่ะ

ต้องขึ้นอยู่กับการใช้งานของรถด้วยครับ ส่วนใหญ่โชคแต่งที่ดีมากและแพงมากๆ ส่วนใหญ่เขาจะเอาไว้ใส่ในรถแข่งครับ รถต้องเตี้ยมากๆเพื่อให้ผ่านอากาศได้ดี ตัวโชคถึงทำมาให้มันมีความแข็งกระด้าง และช่วงยุบก็จะน้อยกว่าด้วยครับ เพื่อไม่ให้เวลากระเเทกแล้วติดพื้น แล้วทำให้เสียความเร็ว หรือเกิดอุบัติเหตุได้นะครับ ส่วนรถเราที่ใช้กันอยู่เมื่อก่อนใช่ครับเราไม่ค่อยมีทางเลือกเกี่ยวกับช่วงล่างเท่าไหร จะโหลดทีก็ต้องเปลี่ยนโชคเปลี่ยนสปริงตามสเตบ แล้วก็มาบ่นกันว่า ไม่น่าไปโหลดเลย ขับกระด้างบ้าง ติดซุ้มบ้าง คือบอดี้รถมันไม่ได้เป็นแบบบอดี้รถแข่งอยู่แล้ว เวลาโหลดมันติดแน่นอนแล้วทำให้รถใช้งานไม่ได้ครับ บางคนไปใส่แม็กแบบหลบซุ้ม แต่สมรรถนะรถก็ไม่ได้ดีขึ้นเลย เพราะจริงๆแล้วฐานล้อมันต้องกว่างขึ้นครับ สมรรถนะในการซงตัวถึงจะดีขึ้นตามครับ........ถ้าเป็นผม จะทำทุกอย่างให้ลงตัว แม้แต่เรื่องโชคต้องนิ้มเหมือนเดิม แต่รถก็ต้องเตี้ยอย่างที่เราต้องการ แต่นั้นมันคือเราต้องทำรถใหม่เกือบทั้งคันครับ ถ้าอยากสวยอยากหล่อ แล้วขับสบายอีก มันต้องลงทุนครับ เพราะรถผมก็ทำบอดี้ใหม่เพื่อ ใส่ล้ออะไรก็ได้ที่เราต้องการ ส่วนช่วงล่าง ตอนแรกก็คิดที่จะเปลี่ยนโชคกับสปริงเหมือนกัน แต่ไปเจอร้านที่สามารถทำให้โชคเดิม+สปริงเดิม เตี้ยลงได้แถมนิ้มเหมือนเดิมด้วย ก็สบายเลยครับไม่ต้องไปขับรถกระด้างๆ ยังกับรถกระบะเลยครับ เพราะถนนบ้านเรามันไม่ได้เรียบอย่างที่คิดกันนะครับ

ยังไงก็ลองศึกษาดูนะครับอย่าไปบ้าตามแฟชั่นมากนะครับ อย่าคิดว่ามีตังค์แล้วจะดีขึ้น เพราะเห็นโดนร้านหลอกกันมาประจำเลยครับ ส่วนผมต้องศึกษาเอง ลองขับเอง แม้แต่ในสนามแข่งก็ไปขับครับ แล้วก็ต้องซ่อมเองเป็นด้วยนะครับ

ขอโทษที่ตอบยาวไปหน่อยนะครับ แต่เรื่องพวกนี้เราต้องศึกษาจริงๆครับถึงจะรู้ :-X :-X :-X

อ่า ก้อจริงอะค่ะที่อยู่ที่การขับขี่ของเราเอง เพราะปกติรถคันนี้ใช้คนเดียวอะค่ะ
แต่พอมีใครมานั่งหลังแล้วเริ่มมีอาการหวาดกลัว วิตกจริตไปเรื่อย
แต่ทั้งที่เป็นคนขับรถช้ามากๆถึงมากที่สุด 55 พอไปเจอของอะไรที่คิดว่าน่าจะดี
ก้ออยากลอง อยากเปลี่ยนไปหมด 55
แต่ไม่เข้าใจตัวเองตรงชอบหาข้อขัดแย้งให้กับตัวเองตลอดเวลาอะค่ะพี่ Rut

อุ่ยย จะให้ซ่อมเองคงจนปัญญาจริงๆค่ะ เพราะแค่นี้
ก็นะ โดนเพื่อนๆว่าบ้าแล้วค่ะ --"
อ่าส่วนเรื่องสนามแข่งกองไว้เลยพี่ 55 ยังไงก็ไม่ยอมเสียค่าโมรถครั้งละ3แสน
เหมือนอาๆที่สนามแน่นอน นอนแน่ๆค่ะ จะว่าแฟชั่นของคนแต่งรถก้ออาจใช้นะค่ะ :p
เพราะทุกคนมีความคิดเป็นของตัวเองเหมือนกันหมดอะค่ะ
อยู่ที่รสนิยม และคุณค่าของที่ใช้แล้วทำให้ออกมาดูเหมาะสม ดูดีสวยงามมากกว่าค่ะ
โชคดีที่ได้รถมาไม่เคยเข้าอู่ดองไว้เลยค่ะ และก็อาจดูเป็นบ้าในสายตาเพื่อนๆเรื่องรถ
แต่เชื่อว่าทุกคนที่รักรถ จะรู้ได้ดีว่าเราแต่งไปเพื่ออะไรค่ะ
ไม่ได้แต่งให้ใครเดือดร้อน เพราะถ้าแต่งเพื่อสนามแข่งคงไม่ต้องมากลัวจะเสียหายกันหมดหรอกมั้งค่ะ

พี่ Rut แข่งรถด้วยหรอค่ะ อยู่ทีมไหนอะค่ะ
ถ้า Singha คงได้เจอกันที่พีทนะค่ะ แต่ไม่ได้ไปแข่งหรอกค่ะ
--" อิอิ

Contact Us : +66888565565  (LINE ID : Pyester)

BMW   MERCIDEZ BENZ  TOYOTA  HONDA etc..

Automotive and Accessories From JAPAN

• ขาประจำ
ผมใช้ SACHS Performance  ตรงรุ่น ( 4 สูบ )  ประกอบด้วย โช๊ค+สปริง ที่ไปในแนวทางเดียวกัน

มีการทดสอบ หลากหลาย มีข้อมูลเชิงวิชาการ ทดลองในสนาม และ สภาพถนนที่แตกต่างกัน จนให้ค่าจุดๆหนึ่ง มีเหมาะสม
อีกอย่าง การเลือกโช๊คยี่ห้อหนึ่ง สปริงอีกยี่ห้อหนึ่ง ต้องลองผิด ลองถูก .... และต้องมีเวลา  :-*

แต่จริงๆแล้ว ผู้ขับ จะเลือกความรู้สึกที่ชอบ ต่างกัน ดังนั้นมันจึงมีลูกผสม หลากหลาย
คนงบน้อย ต้องการให้ขับเกาะถนน ไม่โยนมาก เตี้ยลงสัก 1 "  อาจจบง่ายๆ คุ้มค่า ที่โช๊คเดิม + สปริงแต่ง ( มียี่ห้อหน่อย )
เมื่อก่อนผมงบน้อยมาก ก็เล่นโช๊คเดิมผ่าอัดน้ำมัน + ตัดสปริงแบบทุ่งๆ  เน้นเตี้ย + ขับมุดไปมุดมาย่านบันเทิง วิภาวดี หอการค้า ช่วงล่างแข่งเป็นเกวียน  O0

ตอนนี้เวลาขับรถใหม่ๆ เดิมๆ ในบ้านคือ Swift + Pajero Sport  รู้สึกมันนิ่มเกินไปเสียอีก 
ขับ Swift + Pajero Sport  เวลามันกระเทือน หัวเราจะส่ายไปมา ซ้าย-ขวา เหมือนคนแขก ( ฮ่า )
ขับ BMW + Volvo  ใส่ชุดโหลด ทั้งคู่ เวลามันกระเทือน ขับหัวเราจะเหมือน พยักหน้า  ( ฮ่า )

.......  :))

อ่า ของพี่กฤษดา เป็น sachs performance ใช่ป่ะค่ะ
อ่า อันนี้ปายไม่ทราบเลยอะค่ะว่าตรงรุ่นจริงๆคือ รุ่นไหนอ่าพี่่กฤษดา --"
เพราะซื้อมาแรกๆ ก็ประติดประต่อบ้าบอไปเรื่อยเปื่อย
ก้ออาศัยถามๆพวกพี่ๆเอาอะค่ะ แต่พอดีวันนั้นเข้าไปเจอพี่ปาล์มเลยปรึกษาเค้า
เค้าก้อแนะนำว่ารถปายต้องใส่ สปริง eibach กับ B6 ก้อโอเคแล้วค่ะ
มันเข้ากับกะสเปคล้อและชุดแต่งปายด้วยอะค่ะ :p
มันจะไม่โยนเหมือนโช้คเดิมติดศูนย์ แต่ก้อนะ ถ้าขับคนเดียว 2คน ก้อสบายๆไม่มีอะไร
แต่เจอ4 นี่เป็นห่วงรถอะค่ะ แต่งบน้อยเบี้ยน้อย เอาตามความพอใจดีกว่าค่ะ แฮ่ๆ

แต่รถสวยก้อต้องเปนระบำหนังแขกละลายไขมัน กันถ้วนหน้าอะค่ะพี่ อิอิ

ยิ้มบางแสน

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ผมอ่านแล้วมึน เพราะไม่ค่อยรู้เรื่องช่วงล่างเลย ตอนโช๊คหน้ารั่วขับเข้าศูนย์เปลี่ยนแบบเดิมๆ ออกมา โดนไป 24,000 บาท (คู่หน้าคู่เดียว) สบายกระเป๋าหน้าบานออกมาเลย ฮือๆๆๆๆ

O0
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
ผมใช้ sachs performance ตรงรุ่น คือ ในกล่องที่คู่มือ จะระบุว่าใช้กับ 318i ครับ ซื้อร้านคุณปาล์มนั้นแหละ เสียดายคู่มืออยู่ในห้องเก็บของ ไม่งั้นเอามาลงให้กระจ่างแจ้ง  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2012, 11:14:31 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ผมอ่านแล้วมึน เพราะไม่ค่อยรู้เรื่องช่วงล่างเลย ตอนโช๊คหน้ารั่วขับเข้าศูนย์เปลี่ยนแบบเดิมๆ ออกมา โดนไป 24,000 บาท (คู่หน้าคู่เดียว) สบายกระเป๋าหน้าบานออกมาเลย ฮือๆๆๆๆ

O0

ก็ตอนนั้นก็แนะนำไปแล้วไง ( ฮ่า )  ศูนย์ คุณยิ้ม แพงจริงๆ

ยิ้มบางแสน

O0

ก็ตอนนั้นก็แนะนำไปแล้วไง ( ฮ่า )  ศูนย์ คุณยิ้ม แพงจริงๆ

แพงจริงครับพี่ แต่ล่าสุดผมแอบงอนศูนย์นิดๆ เพราะเอารถไปเปลี่ยนคอยล์จุดระเบิด พอไปรับรถตะแกรงหน้าแตกหักหลุดออกมาเลยครับ ผมบอกเจ้าหน้าที่ศูนย์ว่าตอนมามันไม่แตกนะครับ นี่หลุดออกมาตาโบ๋เล้ย เจ้าหน้าที่ทำเสียงแค่ "จริงเหรอครับ" ด้วยความที่ไม่อะไรมากผมเลยบอกว่าเอามาเปลี่ยนใหม่ให้หน่อย ช่างไปเบิกอะไหล่มาให้ดันมีของเฉพาะข้างที่ไม่แตก แล้วจะเบิกมาทำม้ายยยย เหอะๆ  สุดท้ายต้องสั่งของรออีก 1 อาทิตย์

ก่อนออกจากศูนย์ผมสะกิดบอกช่างว่า พี่ๆ จะให้ผมขับรถตาโบ๋ตะแกรงห้อยไปแบบนี้เหรอ ช่วยหาเชือกมาผูกไว้ให้ทีได้ไหม สุดท้ายช่างเลยต้องหากาวหมา (เขาเรียกกัน) ทาให้ แล้วก็เอาเทปกาวใสๆ มาแปะไว้ให้ผมชั่วคราวไปก่อน

ขับถึงบ้านแฟนเห็นเทปกาวหัวเราะลั่น (เธอถามว่าเอาไปซ่อมหรือเอาไปซ่า กลับมามีพลาสเตอร์ด้วย)

:))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2012, 11:25:07 โดย yimbangsaen »
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Awirut

O0

แพงจริงครับพี่ แต่ล่าสุดผมแอบงอนศูนย์นิดๆ เพราะเอารถไปเปลี่ยนคอยล์จุดระเบิด พอไปรับรถตะแกรงหน้าแตกหักหลุดออกมาเลยครับ ผมบอกเจ้าหน้าที่ศูนย์ว่าตอนมามันไม่แตกนะครับ นี่หลุดออกมาตาโบ๋เล้ย เจ้าหน้าที่ทำเสียงแค่ "จริงเหรอครับ" ด้วยความที่ไม่อะไรมากผมเลยบอกว่าเอามาเปลี่ยนใหม่ให้หน่อย ช่างไปเบิกอะไหล่มาให้ดันมีของเฉพาะข้างที่ไม่แตก แล้วจะเบิกมาทำม้ายยยย เหอะๆ  สุดท้ายต้องสั่งของรออีก 1 อาทิตย์

ก่อนออกจากศูนย์ผมสะกิดบอกช่างว่า พี่ๆ จะให้ผมขับรถตาโบ๋ตะแกรงห้อยไปแบบนี้เหรอ ช่วยหาเชือกมาผูกไว้ให้ทีได้ไหม สุดท้ายช่างเลยต้องหากาวหมา (เขาเรียกกัน) ทาให้ แล้วก็เอาเทปกาวใสๆ มาแปะไว้ให้ผมชั่วคราวไปก่อน

ขับถึงบ้านแฟนเห็นเทปกาวหัวเราะลั่น (เธอถามว่าเอาไปซ่อมหรือเอาไปซ่า กลับมามีพลาสเตอร์ด้วย)

:))
เป็นผมเอาเรื่อง 0 ไปแล้วครับ ตังค์ก็เสีย แถมแพงมากๆๆๆๆๆๆๆครับ555 :)) :)) :))

OaTt

O0

แวะมาทักทายเสี่ยยิ้ม สบายดีนะครับ ?  >:Dส่วนเรื่องโช๊คอ่นแล้วมึงเหมือนกัน ต่างคนตามความคิด O0

ยิ้มบางแสน

แวะมาทักทายเสี่ยยิ้ม สบายดีนะครับ ?  >:D

สบายดีครับผม  ;)

Harn

• ขาประจำ
ตะแกรงหน้า หลุด เอาทายเร็บ รัดเลยครับ ไม่หลุดแน่  >:D   มันเเกียวอะไรกับโช็ค ครับ อ่านแล้วงงๆๆ ???

• ขาประจำ
ผมใช้ B8 + สปริงของ bilstein ครับ ตัวโช้คใช้มาได้ 5-6 ปีแล้วครับ ส่วนสปริงเพิ่งได้มา โดยรวมก็โอเคดีครับ มีรั่วบ้าง วาล์วตายบ้าง ก็เปลี่ยนเป็นตัวๆไปครับ

แต่ถ้าชอบความนิ่มนวลคิดว่าคงไม่เหมาะนะครับ แต่ถ้าชอบแนวแน่นๆหน่อยก็โอเคเลย

ส่วนของผมส่วนมากขับต่างจังหวัดบ่อยเลยเฉยๆ ช่วงล่างแนวนี้ขับทางยาวดี แต่ถ้าในเมืองที่เป็นถนนคอนกรีต ที่เป็นรอยถนนจะรู้สึกเยอะกว่าถนนลาดยางครับ

งบ 30000 อาจต้องเพิ่มหน่อยนะครับ ถ้าเอาสปริงด้วยเพราะ B8 ตอนนี้ราคาอยู่ที่ 28 - 29000 + สปริงอีกก็ 5 - 10000 แล้วแต่ยี่ห้อครับ

อ่า ใช่เลยพี่ต้อม เพราะวันนี้ปายลองไปนั่งจับเจ่ากับพวกพี่ชายที่เซียงกงเรื่อง โช้ค บิว กะสปริงไอบัคมาค่ะ
เค้าบอกว่ามันเข้าท่าดีสำหรับพวกที่ชื่นชอบความแข็งและหนึบ แน่น 55 และเราไม่ได้ขับขี่เร็วอะไรมากมาย
และเหมาะสำหรับคนที่เข้าใจในคำว่า "แต่งรถเพื่ออะไร" บางคนอาจคิดว่าซื้อรถบีเอ็มมาแล้ว
เพื่อต้องให้นั่งสบายนิ่มๆ ก็มีโช้คและสปริงบางตัวที่เหมาะกับกลุ่มคนเหล่านั้น(เพิ่งเริ่มแต่งรถ)
เน้นแต่งเพื่อความเข้าใจที่คิดว่าเฉพาะกลุ่ม หรือรุ่นของมันเพียงเท่านั้นรึป่าว เหมือนโช้คและสปริงแต่งบางตัว
ที่ใช้แบรนด์สร้างว่าเป็นแบรนด์ชุดแต่งนะ แต่สมรรถนะหากเข้าใจจริงๆคงไม่มีใครมาคอมเม้นท์กันมากกว่าค่ะ

อย่างของคุณเรย์ ชุดแต่งราคาแพง 55 แต่ยังไม่สะใจเพราะอะไรก็ตาม ก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ
หรือพี่ๆหลายๆท่านที่เปลี่ยนโน่นนี่นั่นมาจับใส่รถตัวเอง ดีก็ใช้ ไม่ดีก็หาใหม่ มันเหมือนเป็นการเรียนใช่รู้รึป่าวค่ะ..
ก็เพราะคนเหล่านั้นรักที่จะแต่งรถ แต่ไม่ได้รักที่จะทำให้มันเป็นเบสิคของรถสแตนดาร์ด
หากอยากให้รถสแตนดาร์ดก็อย่าเปลี่ยนเลย ขับเดิมๆ ดีกว่ามั้ย
แต่บางท่านก็คิดว่าก็เพราะชั้นอยากจะเปลี่ยนแบบนี้แล้วใครจะทำไมอะ ก็มีเยอะยะ
หรือบางท่านเลือกจะเอามาครอบครองเพราะชุดแต่งเยอะ ชอบใจในชุดแต่งของความเป็นบีเอ็ม
ก็เยอะใช่รึป่าวค่ะ .. : )
เพราะด้วยศักยภาพของ BMW แล้ว
เริ่มจากวิศวกรของ BMW ใช้เวลาในการคิดค้น และทดลองรถที่อยู่ภายใต้แบรนด์นี้ คงคิดไว้ดีแล้วค่ะสำหรับแต่ละรุ่น
แต่ละโฉมที่ปล่อยออกมา เพราะถ้าไม่ดี ก็ไม่มีคลับเหล่านี้ขึ้นมา..
กลุ่มเป้าหมายก็อยู่ที่ความชอบ ความรักในสไตล์ของแต่ละท่าน
ดังนั้น หากใครใคร่จะลองหรือใคร่จะแต่งอะไร เราก็ได้แต่ลุ้นและหากดี ก็เก็บเป็นอีก Choice นึงในใจเราด้วย

การแต่งรถสำหรับปายที่เพิ่งจะแต่งไม่นาน นี่เป็นคันที่3 ในชีวิตที่เคยใช้รถมาค่ะ
และเป็นรถมือสองคันแรก และรุ่นนี้เป็นอะไรที่ใฝ่ฝันมาตั้งแต่เด็กๆ เพราะที่บ้านทำเซียงกงด้วยรึเปล่าไม่แน่ใจ
ทำให้เห็นรถพวกนี้เข้ามาสอบถามถึงอะไหล่มือสองบ่อยครั้ง
เมื่อก่อนเห็นอะไหล่ มือสองคิดว่าเค้าจะเอาไปทำอะไรกันนะ เอาไปทำไรได้อะเก่่าก็เก่า...ทำไมโกดังเรารกแบบนี้นะ
แต่พอโตมา...
ทุกชิ้นมีค่าหมดเลยอะพี่ 55 สำหรับการแต่งรถคิดว่ามันไม่ตายตัว ใครชอบแบบไหนก็แต่งไปแบบนั้นอะพี่
แต่บางคนอาจไม่เข้าใจ หรือบางคนอาจเพิ่งเข้าใจเรื่องของการแต่งรถ แล้วแต่ว่าจะชอบแบบไหนมากกว่าใช่ป่ะค่ะพี่ต้อม
เพราะความชอบและรสนิยมไม่เหมือนกันค่ะ หากเอารถขอวแต่ละท่านมาเทียบ
วัดกันได้มั้ยว่าของใครเจ๋งที่สุด เพราะรถเรา เรารักที่จะให้เค้าเป็นแบบนี้เราก็คงคิดว่าของเราก็เจ๋งนะ
แต่ทำไมของพี่ๆเค้าก็สวยๆทั้งนั้นเลยอะ 55 
แต่มีเพื่อนๆพี่ๆหลายท่านบอกว่าพี่ต้อมเป็นเซียนช่วงล่าง
เอาเป็นว่าสำหรับปาย ก็ยกให้พี่ต้อมแล้วกันค่ะ เรื่องนี้ 55

อิอิ พิมยาวไปป่าวเนี๊ยะ พอละค่ะ
จดจ่อและจับเจ่าอาจทำให้ ผู้อื่น เอ่อ... 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2012, 01:42:28 โดย Pyester »