ผู้เขียน หัวข้อ: ***รายงานผล พร้อมราคา การเปลี่ยน เบรค ทั้งชุดครับ***  (อ่าน 1603 ครั้ง)

Kittiisr

• ขาประจำ
สืบเนื่องจากการที่ ผมเคยตั้งกระทู้ถามเรื่อง ราคา จานเบรค กับผ้าเบรคทั้งชุด

เมื่อวันอาทิตย์ผมเลยได้โอกาส จัดการ เปลี่ยนครับ แต่เปลี่ยนที่ Autobac สาทร นะครับ เนื่องจากช่างที่ไว้ใจกันมานาน ทำที่

Autobac ครับ ราคาอาจจะสูงกว่าอะไหล่เบิกเอง แต่ มั่นใจว่าได้ของแท้ 100% ก็ถือว่า รับได้ครับ

รถผม e46 m43 เดิมๆวิ่งมาประมาณ 185000 กิโลครับ อะไหล่ที่ผม เปลี่ยนไป มีดังนี้

1. จานเบรค หน้า ของ AP racing ตอนแรกอย่างได้ของ Brembo ครับ แต่ของหมด เหลือแต่ของ 330 เลยได้ของ AP racing มาครับ ถือว่าโอเค เพราะ คนเล่นรถ หลายๆท่าน คงเคยได้ยินเบรค ญี่ห้อนี้มาบ้าง มาตรฐาน เท่าๆกัน หรือ ดีกว่า Brembo ครับ spec คล้ายกัน มี จุดวัด หน้าจานเบรค เหมือนกัน

ราคา คู่ละ 4300 บาท ครับ

2. จานเบรคหลัง Brembo ตาม Spec ราคา คู่ละ 2350 บาทครับ

3. ผ้าเบรคหน้า ของ bendix ราคา ปกติ 2760 แต่มีโปร ลดไป 200 เหลือ 2560 บาท ครับ ตอนแรกอยากได้ ญี่ห้ออื่น แต่ของตรงรุ่น มีอยู่แค่ 2 ญี่ห้อ ครับ อีกญี่ห้อ ก็คือ Pagid ซึ่งราคาเกินงบ หน่อย คือประมาณ 4500 บาท เลยจำใจเลือก bendix ครับ

4. ผ้าเบรคหลัง Lucas ครับ ของโละStock ซื้อมาเก็บนานแล้ว ราคา 100 บาท ครับ ตอนแรกเข้าใจผิด นึกว่าผ้าเบรคหน้า

5. น้ำมันเบรค Ate dot 4 1l ราคา 490บาท ครับ

6. ค่าแรง 400 บาท

ราคารวมทั้งหมด 9440 บาทครับ รวม vat 7% เป็น 10100 บาทครับ

ราคานี้ เอามาเป็นมาตราฐาน ไม่ได้นะครับ เพราะเป็นราคาที่ Autobac บวกมาเรียบร้อยแล้ว แต่ด้วยความที่ไม่มีเวลา วิ่งไปเบิกของเอง เลยให้ที่นี่จัดการให้ครับ

เปลี่ยนเสร็จแล้ว มีความมั่นใจมากขึ้น ครับ เบรค ไม่มีเสียง ครืดคราด ให้น่าหวาดเสียว อีกต่อไป เนื่องจากดูจากของเดิมที่ถอด ออกมา จานเบรค กินไปเยอะพอสมควรจนต่ำกว่าขอบ และ ผ้าเบรค เหลืออยู่ประมาณ 20% ทั้งสี่ล้อครับ ที่เหลือ รอ รันอิน เบรค อีกซักหน่อยครับ แล้ว จะมาอัพเดท ว่าเป็นอย่างไร

ขอบคุณครับ :-X

otto

• แฟนพันธุ์แท้
 ;) ขอบคุณคั้บ
Silver 2002

sak_pk

• บุคคลในตำนาน
    • ที่ดินภูเก็ต
ขอบคุณที่รีวิวครับ  รอติดตามการอัพเดทนะครับ

kok_233:)

ขอบคุณครับ พอมีรูปจานมั๊ยครับ :-X :-X

Kittiisr

• ขาประจำ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอบคุณครับ พอมีรูปจานมั๊ยครับ :-X :-X

จานจะคล้ายๆกับของBremboเลยครับ เหมือนกันซะด้วยซ้ำ แต่ สันจานจะยิง laser บ่งบอกรุ่นกับญี่ห้อไว้ครับ

Tapu

• ขาประจำ
ขอบคุณครับ ดีๆมีประโยชน์ สำหรับสมาชิกท่านอื่น รวมทั้งผมด้วยครับ  ;)
"ชีวิตไม่ได้เป็นอย่างที่เราคิด แต่ชีวิตจะเป็นอย่างที่เราทำ"

Fortis

• Read Only
เท่าที่ทราบ Brembo ทำให้ AP ในชุดนี้ครับ  :-X

Kittiisr

• ขาประจำ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เท่าที่ทราบ Brembo ทำให้ AP ในชุดนี้ครับ  :-X

มิน่า มันคล้ายกันมากเลยครับ แต่ไม่ทราบว่า มันแตกต่างกัน ตรง วัตถุดิบรึป่าว หรือเหมือนกัน ทุกอย่างเลย แต่ราคา แพงกว่ากันอยู่ครับ