ผู้เขียน หัวข้อ: ขณะอุ่นเครื่องยนต์ตอนเช้าจะมีกลุ่มควันจางๆ พร้อมกลิ่นไหม้  (อ่าน 1418 ครั้ง)

Pok

• คนคุ้นเคย
ผมใช้ 318 iase N42 ปี 2003 วิ่งมาใกล้จะ 200,000 กม. แล้ว ทุกอย่างปกติดี สังเกตุมา 2-3 สัปดาห์ ขณะที่อุ่นเครื่องยนต์ตอนเช้า จะเห็นกลุ่มควันจางๆ ลอยออกมาจากเครื่องยนต์ด้านใต้กรองแอร์ พร้อมกับกลิ่นไหม้ ซึ่งจะเป็นอยู่ประมาณ 3 -5 นาที ทั้งควันและกลิ่นก็หายไป เป็นปกติ
ก่อนหน้านี้มีเปลี่ยนซีลวาวฝาสูบบน เคยให้อู่ยกรถเพื่อดูการรั่วซึมใต้เครื่องยนต์ก็ไม่มี และต่อมาก็เปลี่ยนวาวดักจับไอน้ำมันเครื่องยนต์ แต่ก็ยังมีควันและกลิ่นอยู่ ถามช่างว่าเป็นไปได้ไหมที่จะมีการรั่วที่หม้อสูญญากาศ ช่างถามว่าระบบเบรคเป็นยังงัย เราบอกปกติ ช่างก็บอกว่าถ้าหม้อนี้รั่วจะมีปัญหาเรื่องเบรคแข็ง
อยากถามผู้รู้ว่าปัญหานี้น่าจะมีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้าง ขอบคุณครับ

rms.solitairic

• ขาประจำ
เป็นได้2กรณีครับ
1.ยางฝาครอบวาว์ล>>น้ำมันเครื่องจะไหลออกแล้วหยดลงHeaderครับ ส่งกลิ่นไหม้ ถ้าสังเกตจะเห็นคราบน้ำมันได้ครับ
2.โอลิงค์ปั๊มศูนย์ญากาศ>>น้ำมันจะไหลออกมาแล้วลงท่อHeader  ไอตัวนี้อยู่หลังเครื่อง ไม่สามารถมองเห็นได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2016, 15:18:01 โดย rms.solitairic »

Pok

• คนคุ้นเคย
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ผมจะลองเอารถไปให้ช่างตรวจละเอียดอีกครั้งครับ

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
บางคนเรียกอาการไก่ย่าง ลองหาข้อมูลดูครับ