ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องพัดลม ไฟฟ้า m43tu  (อ่าน 1734 ครั้ง)

nat

• แฟนพันธุ์แท้
สอบถามเรื่องพัดลม ไฟฟ้า m43tu
« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 22:31:40 »
สอบถามเรื่องพัดลม ไฟฟ้า m43tu ว่าจะตรวจการทำงาน เสตป2 ยังทำงานรึเปล่าครับ พอดีเพิ่งเปลี่ยนใหม่ เวลารถติดความร้อนยังขึ้น นะครับ วาล์วน้ำก็เปลี่ยน. เลยไม่แน่ใจว่า ต้องเช็คอะไรเพิ่มครับ  :-\ :-\

Chakarin

• คนคุ้นเคย
Re: สอบถามเรื่องพัดลม ไฟฟ้า m43tu
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2016, 23:57:39 »
ที่ว่าความร้อนขึ้นตอนรถติดเป็นยังไงครับ เข็มความร้อนเกินครึ่งไฟแดงติดเลยหรือเปล่า
อันนี้ส่วนตัวผมทำนะครับ
แต่ถ้าเป็นผมทดสอบพัดลมไฟฟ้าว่าเสียไหมหรือทำงานไหมถ้าร้อน คือปิดแอร์ก่อนครับ ถ้าเปิดแอร์พัดลมมันจะทำงานทันที เราจะดูไม่ออกว่าระบบที่สั่งมันทำงานตอนเครื่องร้อนยังทำงานปกติไหม

หลังจากปิดแอร์ สตาร์ทจนเครื่องร้อน พร้อมเปิดดูความร้อน on board mode 7 ไปด้วย รอจนความร้อนเข็มชี้ครึ่ง ซักพักใหญ่ๆเมื่ออุณหภูมิถึงกำหนด 105-110 c วาล์วน้ำต้องเปิดพร้อมพัดลมจะทำงาน พัดหมุน เริ่มจากเบาและแรงตามความร้อนของเครื่อง สังเกตุจาก on board ตัวเลขความร้อนต้องลดลง น่าจะต่ำกว่า 100-105 c
แต่ถ้าพัดลมไม่หมุนเลย หรือหมุนเบา อาจเป็นที่พัดลมเริ่มเสียหรือมีแค่ step เดียว แต่ถ้าพัดลมหมุนแรงแต่อุณภูมิสูง ไม่ลดลงอาจต้องเช็คเพิ่มที่ปั๊มน้ำ และวาล์วน้ำใหม่ ต่ออีกทีว่าใบพัดปั๊มน้ำมันสึกไม่มีแรงปั่นน้ำให้หมุนวน หรือวาล์วน้ำอาจเสียไม่เปิด ทำให้ร้อน ซึ่งวาล์วน้ำนี้ผมเคยใช้ของเทียบราคาถูกแต่ไม่ค่อยทนอยู่ได้ไม่ถึงปี เปลี่ยนมา2ตัว เลยตัดสินใจใช้ของแท้ใส่อยู่มาจะ2ปีแล้วยังปกติดี

ส่วนพี่ๆท่านอื่นอาจมีวิธีเช็คแบบอื่นๆ ต้องรอผู้รู้ท่านอื่นแชร์ ครับ

nat

• แฟนพันธุ์แท้
Re: สอบถามเรื่องพัดลม ไฟฟ้า m43tu
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2016, 07:16:33 »
ตอนลดติดเข็มความร้อนจะเริ่มขึ้น แต่พอรถเริ่มเคลื่อนตัว เข็มความร้อนลดลงปกติครับ หมายเหตุเปลี่ยน ทั้ง วาล์วน้ำ พัดลมไฟฟ้า ครับ

hasadin

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 11:20:01 »
ของผมก็พัดลมหมุนเบาคับเลยอยากรู่ว่าพัดลมหมุนปกติรุ่นนี้แรงขนาดไหนถ้าต่างกันผมถึงจะเปลี่ยน ความร้อน สูงสุด 105-113 แต่เข็มก็อยู่ตรงกลางตลอดคับ ถ้าจอดเวลารถติดนานๆก็ 98-105 แต่พัดลมมันเบาเกิ๊น.....สับสนจริงๆ
อ.หล่มสัก จ.เพชรบูรณ์ 290 ถ.รณกิจ 67110