ผู้เขียน หัวข้อ: E46 ise 2004 มีท่อเหล็กขาว (ตามรูป) คืออะไรครับ  (อ่าน 3441 ครั้ง)

phumipat

• มือใหม่หัดขับ
  • *

ผมดูของคันอื่นๆ ก็ไม่มีครับ

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
Re: E46 ise 2004 มีท่อเหล็กขาว (ตามรูป) คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 12:14:44 »
ออยเกียร์ครับ

ออยเกียร์ของเดิมเดิมอยู่ติดกับหม้อน้ำ แล้วมันมีปัญหาว่า ออยเกียร์ชอบแตก ถ้าออยล์เกียร์แตกมันจะทำให้น้ำหม้อน้ำเข้าไปผสมกับน้ำมันเกียร์ ทำให้เกียร์พัง

เลยแก้ปัญหาโดยการแยกออยล์เกียร์เป็นออยล์อากาศ

ถ้าคันไหนไม่มี สมควรทำให้มีครับถูกต้องแล้ว

phumipat

• มือใหม่หัดขับ
  • *
Re: E46 ise 2004 มีท่อเหล็กขาว (ตามรูป) คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 13:25:13 »
ขอบคุณครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 15:09:14 »
ออยคูลเลอร์เกียร์ แบบอากาศครับ

ส่วนที่ว่า คันไหนไม่มีก็สมควรทำให้มี จะเป็นการถูกต้องแล้ว อันนี้ ผมขอไม่เห็นด้วยนะครับ แต่ถ้าบอกว่า การแยกออยอากาศ เป็นการแก้ไขที่คุ้มกับงบประมาณที่เสียไป อันนี้ใช่ครับ

ที่ผมไม่เห็นด้วย เพราะ ส่วนมากที่ออยเกียร์แตกกัน จะมาจากการที่ไม่บำรุงรักษามากกว่า บางท่านใช้รถก็ยังไม่รู้เลยว่ามันมีแบบนี้อยู่ และที่สำคัญรายการพวกนี้ ศูนย์บริการก็ไม่มีการแนะนำให้เปลี่ยนตอนไหน ถ้าบำรุงรักษาโดยถูกต้อง เปลี่ยนตามอายุการใช้งาน ก็ใช้งานได้เป็นปกติเหมือนกัน

ที่ผมกล้าออกมาบอกแบบนี้ เพราะ ผมก็ใช้ออยน้ำแบบเดิมติดรถมาตลอด จนทุกวันนี้รถผมก็ยังออยคูลเลอร์แบบน้ำอยู่ เพียงแต่ ออยคูลเลอร์เกียร์แบบน้ำ นี่มันมีเรื่องค่าบำรุงรักษาที่ราคาจะสูงกว่าการแยกไปเป็น ออยอากาศ ครับ เพราะไหนจะราคาค่าตัวของ ตัวออยเอง หรือ สายน้ำมันที่จะมาเข้าออย การบำรุงรักษาเลยจะแพงกว่า การที่แยกไปเป็นออยอากาศ

เมื่อมาคำนึงถึงราคา การแยกออยอากาศ ราคาจะถูกกว่าเยอะ ทั่วไปเลยนิยมแบบนี้กันมากกว่าครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ธเนศ

• thaned
  • แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2016, 03:23:06 »
ซื้อความสบายใจ แยกเลย เพราะมันแตกโดยที่ไม่แสดงอาการ
เครื่อง n42 n46 มีออยเกียร์เเล้วก็ออยเครื่องอีกตัวครับ
แนะให้แยกทั้งสองตัวเลย ครับ