ผู้เขียน หัวข้อ: E46 แอร์ไม่เย็นเฉพาะช่องกลาง  (อ่าน 1361 ครั้ง)

toeye46

• ขาประจำ
E46 แอร์ไม่เย็นเฉพาะช่องกลาง
« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2020, 13:01:38 »
รถผม E46 323 มีอาการสตารท์รถครั้งแรกแอร์เย็นทำงานปรกติ วิ่งไปได้สักพักแอร์ช่องกลางจะเป็นลมร้อน
ส่วนฝั่งคนขับกับผู้โดยสารเย็นปรกติ ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นที่คลัชคอมแอร์ไม่จับ เลยหาคอมแอร์มือสองมาเปลี่ยน
ปรากฏว่ายังเป็นเหมือนเดิม

รบกวนสมาชิก ช่วยวิเคราะห์ปัญหาและ ขอแนวทางการซ่อมด้วยครับ รถผมน่าจะตัดฮีตเตอร์ออก เพราะไม่สามารถปรับความเย็นได้ หลังจากเคย
ทำระบบแอร์เมื่อ 3 ปีก่อน

:-\ :-\ :-\

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: E46 แอร์ไม่เย็นเฉพาะช่องกลาง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2020, 13:11:10 »
โดยทั่วไป แอร์ มีลมร้อน จะมาจากคอย์ลเย็นรั่วครับ

วิธีทดสอบแบบง่ายๆแต่เสียเงินหน่อย อาจใช้วิธีเติมน้ำยาแอร์ไปดูสักสองสามรอบครับ เติมไปแล้วเย็น แล้วต่อมาไม่เย็น ต้องเติมซ้ำถึงจะเย็น ก็จะพอฟันธงได้ว่า คอย์ลเย็นรั่ว ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

toeye46

• ขาประจำ
Re: E46 แอร์ไม่เย็นเฉพาะช่องกลาง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2020, 14:19:03 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
โดยทั่วไป แอร์ มีลมร้อน จะมาจากคอย์ลเย็นรั่วครับ

วิธีทดสอบแบบง่ายๆแต่เสียเงินหน่อย อาจใช้วิธีเติมน้ำยาแอร์ไปดูสักสองสามรอบครับ เติมไปแล้วเย็น แล้วต่อมาไม่เย็น ต้องเติมซ้ำถึงจะเย็น ก็จะพอฟันธงได้ว่า คอย์ลเย็นรั่ว ครับ

ของคุณครับคุณต้อม ตอนช่างร้านแอร์ทั่วไปเปลี่ยนคอมแอร์ให้ พร้อมเติมน้ำมันคอม เค้าแจ้งว่าน้ำยาไม่ขาดครับ มันจะเกี่ยวกับหนามเตยแอร์ไหมครับ :ร้อนมวาก:

toeye46

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2020, 22:43:50 »
ตอนนี้เย็นปรกติแล้วครับ หลังจากลองดับเครื่องวิ่งใช้งานอีกครั้งหนึ่ง
น่าจะเป็นที่วาล์วตูดคอมครับ เพราะก่อนหน้านี้มีเสียง ฟี่ๆ เวลาแอร์ทำงาน

แต่หลังจากเปลี่ยนคอมแอร์ใหม่ ดูเหมือนว่าความร้อนหม้อน้ำขึ้นครับ
ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกันไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2020, 22:49:59 โดย toeye46 »

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 05:37:45 »
อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ เรื่องแอร์กับความร้อนหม้อน้ำ ถ้าจะเกี่ยวกันก็น่าจะพวกพัดลมแอร์ไม่ทำงาน แต่อย่างไงก็อย่าเช็คเรื่องน้ำหม้อน้ำว่ามีขาดบ้างหรือเปล่านะครับ

ส่วนแอร์เปลี่ยนคอมใหม่ๆ อย่างไงก็ต้องเย็นกว่าเดิมอยู่แล้วละครับ เพราะเขาเปลี่ยนคอมต้องปล่อยน้ำยาออก แล้วต้องเดิมน้ำยาเข้าไปใหม่ ระบบน้ำยาจะยังครบอยู่ คงต้องรอดูอาการไปอีกสักพักดูก่อนละครับ

เรื่องเสียงน้ำยาฉีด ก็พูดยากเหมือนกันครับ ผมตอนคอย์ลเย็นรั่ว เสียงน้ำยาฉีดก็จะมีตลอด แต่หลังจากทำใหม่สตาร์ทครั้งแรกเปิดแอร์มาจะไม่มี มาใช้ไปสักพักมามีตอนที่สตาร์ทใหม่ๆ พอวิ่งไปไม่มี

ความแตกต่างเขาน่าจะแตกต่างกันที่ถ้าระบบน้ำยาขาด มันจะมีเสียง ฉีด ตลอดเวลาที่แอร์ทำงานอยู่ (เท่าที่สังเกตุดูนะครับ)

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN