ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาตั้งใหญ่แก้ไม่ได้เลยครับ ช่วยผมด้วยครับ  (อ่าน 3492 ครั้ง)

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
ปัญหาของผมคือ มีเสียงลม กระพือ บริเวณเสากระจกบริเวณ airbag ทั้งสองฝั่งครับ แต่ฝั่งคนขับดังมากๆจนรำคาญ ผมไล่แก้ที่ศูนย์มาสามครั้งแล้วแต่ที่เดียวว่าจะลองเปลี่ยนที่ คือที่ศูนย์เค้าบอกให้ตั้งประตูเพราะประตูผมตกก็ตั้งมาสามครั้งแล้วครับไม่หาย ก็เลยลองเปลี่ยนยางประตูทั้งด้านในและด้านนอกรวมเป็นเงิน 6500 บาท อันนี้ผมสั่งเปลี่ยนเองศูนย์ไม่ได้บอก ก็ยังไม่หายครับ หมดเงินไปเยอะมากกับปัญหานี้ ค่าตั้งประตูอีกสามครั้งครั้งละ 1000บาทรวมแล้วเกือบหมื่นไม่มีอะไรดีขึ้นเลย ผมเลยเอาสกอตเทป ปิด บริเวณที่ลมจะะเข้าได้ทั้งหมดทั้งฝากระโปรงกระจกหน้าคิ้วประตูกระจกหูช้างช่องว่างระหว่างประตูหน้าและหลัง แผงจิ้งหรีด ไฟหน้า ช่องว่างระหว่างบังโคลยฝนหน้ากับประตูหน้า ใต้ประตู รอบกระจก คิ้วโครเมี่ยม ก็ติดแล้วติดกับช่างอู่นอกด้วยไม่ได้ติดเองช่างยังบอกว่าขนาดนี้ไม่น่าเข้าแล้วมันไม่มีช่องให้หายใจแล้วติดจนประตูเปิดไม่ได้และกระจกเปิดไม่ลงแล้วครับ ลองนึกภาพดู เพื่ออยากทราบว่าณงไหนกันแน่ แล้วลองวิ่งดู สรุปว่า เสียงก็ยังเข้าเหมือนเดิมครับไม่รู้เป็นไปได้อย่างไร งง มากๆเลยครับ จนปัญญาจคิงๆครับเหนื่อยมากๆแล้ว เหลิออย่างเดียวคือ ถอดกระจกแล้วใส่ให่ม พี่ท่านใดมีอาการแบบผมวิ่งซัก 100-120 ก็มีเสียงแล้วครับ แต่ ถ้า 160 นี่ชัดแจ๋วเลย รบกวนช่วยผมด้วยครับ ผมปวดหัวจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

aircadet46

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
เอาใจช่วยครับ ผมเชื่อว่าบางที เส้นผมบังภูเขาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

yo-e46

อ้างจาก: "yimbangsaen"
รถผมก็เป็นนะครับ แต่ไม่ใช่เสียงลมกระพือ เป็นเสียงลมเข้าดังวีดๆๆๆ เดี๋ยวจะช่วยหาสาเหตุครับ ขอเวลา 2 วัน เพราะผมสงสัยเจ้าจุดนี้มานานละแต่ยังไม่ได้ทดสอบ ถ้าเป็นตามที่ผมคิดจะเอามาบอกอีกทีครับผม

:hmmm
ถ้าวืดๆเนี่ย น่าจะแก้ไขได้ครับเปลี่ยนยางขอบประตูน่าจะหาย แต่ของผมเสียง พรึบๆแต่ต้องเร็วๆหน่อย ครับ ถึงจะชัดเจน ตอนนี้เครียดมากเหมือนเสียตังค์ฟรี คุณยิ้มลอง สังเกตดีๆนะครับแล้วมาบอกผมหน่อยว่าเป็นรึเปล่า ขอบคุณมากครับ

yo-e46

อ้างจาก: "aircadet46"
เอาใจช่วยครับ ผมเชื่อว่าบางที เส้นผมบังภูเขาครับ
ขอบคุณมากๆครับพี่ หวังว่าจะบังจริงๆผมกลัวมันจะเรื่องใหญ่ ต้องทำสีตัวถัง เคาะตัวถังอะไรแบบนั้นใหม่ งานใหญ่เลยตอนนี้ว่าจะเปลี่ยนศูนย์เช็คก่อนดีกว่า เพราะศูนย์เดิมไม่ค่อยเอาใจใส่ทำเท่าที่ควร แล้วจะมารายงานให้ทราบหลังจากแก้ไขเสร็จครับ

yo-e46

ขอถามเพิ่มเติมนิดนะคับมันเป็นที่แผงจิ้งหรีดมีรอยแตกลายงา เป็นไปได้ไหมครับ ??ผมกำลังสงสัยอยู่จุดนี้ยังไม่ได้เอาเทปแปะ พี่ๆท่านใดเป็นแบบผมหรือไม่เป็น รบกวนแชร์ประสบการณหน่อยจะดีมากเลยครับ จะได้รู้ว่าเราผิดปกติคันเดียวรึเปล่า จะได้หายกังวลใจ ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

ekrl

• 318 iase N42
รถผมก็ดังนะ แต่ไม่ดังขนาดทนไม่ได้อ่ะ :noway

fernandez

ปกติรถผมก็มีเสียงลมเข้ามาบ้าง พอดีวันก่อนถอดกระจกมองข้าง(M copy)
ออกมาดูมอเตอร์ข้างใน แต่ตอนใส่กลับ ดันลืมใส่แผ่นโฟมที่รองอยู่ตรง
ฐานกระจกกลับเข้าไปด้วย แต่ขี้เกียจรื้อใหม่ ณ ตอนนั้น
พอได้ใช้รถ เสียงลมเข้ามากกว่าเดิมชัดเจน เลยสงสัยว่าน่าจะเป็นเพราะ
แผ่นโฟมมันเสื่อมหรือหดตัวจากความร้อนรึป่าว
เดี๋ยวถ้าว่างๆแล้วจะลองรื้อออกมาใหม่ ใส่แผ่นโฟมแล้วหาอะไรเสริมเข้าไปอีก
เพื่ออุดช่องโหว่ข้างใน...ได้ผลยังไงแล้วจะมาบอกอีกทีนะคับ
......ไม่แน่ อาจจะเส้นผมบังภูเขาจริงๆก็ได้คับ^^"

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ผมเคยเปลี่ยนกระจกหน้าที่ศูนย์ ในบิลเขาจะมีค่าน้ำยาซีลกระจก รหัสอะไหล่ 8319 0147 369 ราคา 3203 คิ้วกระจกบังลมหน้า รหัสอะไหล่ 5131 8196 162 ราคา 1032 ลองดูเผื่อจะเป็นปัญหาที่เป็นอยู่ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

yo-e46

อ้างจาก: "fernandez"
ปกติรถผมก็มีเสียงลมเข้ามาบ้าง พอดีวันก่อนถอดกระจกมองข้าง(M copy)
ออกมาดูมอเตอร์ข้างใน แต่ตอนใส่กลับ ดันลืมใส่แผ่นโฟมที่รองอยู่ตรง
ฐานกระจกกลับเข้าไปด้วย แต่ขี้เกียจรื้อใหม่ ณ ตอนนั้น
พอได้ใช้รถ เสียงลมเข้ามากกว่าเดิมชัดเจน เลยสงสัยว่าน่าจะเป็นเพราะ
แผ่นโฟมมันเสื่อมหรือหดตัวจากความร้อนรึป่าว
เดี๋ยวถ้าว่างๆแล้วจะลองรื้อออกมาใหม่ ใส่แผ่นโฟมแล้วหาอะไรเสริมเข้าไปอีก
เพื่ออุดช่องโหว่ข้างใน...ได้ผลยังไงแล้วจะมาบอกอีกทีนะคับ
......ไม่แน่ อาจจะเส้นผมบังภูเขาจริงๆก็ได้คับ^^"
ขอบคุณมากเลยครับดีมากเลยครับอาจจะเป็นตรงนั้นก็ได้ แต่ของผมกระจกเดิมๆเลยครคบ สงสัยมากมาย รู้ว่าเจ้าของเก่าเค้าทำสีประตูกับบังโคลนฝั่งคนขับมา แล้วมันไม่ค่อยแนบลมอาจจะเข้าได้แต่นี่ผมเอาเทปปิดแบบสนิทมากๆแล้วจนเข้ารถไม่ได้ต้องไปเข้าฝั่งคนนั่งเลยครับ แถมติดใต้กระจกอีก หูช้างด้วย กระจกเปิดไม่ลงเลยก็ยังเข้า สงสัยมากมายครับ

yo-e46

อ้างจาก: "tom46"
ผมเคยเปลี่ยนกระจกหน้าที่ศูนย์ ในบิลเขาจะมีค่าน้ำยาซีลกระจก รหัสอะไหล่ 8319 0147 369 ราคา 3203 คิ้วกระจกบังลมหน้า รหัสอะไหล่ 5131 8196 162 ราคา 1032 ลองดูเผื่อจะเป็นปัญหาที่เป็นอยู่ครับ
ขอบคุณพี่ต้อมมากๆครับผมก็คิดถึงกระจกบังลมหน้าเป็นสิ่งสุดท้ายแล้วครับว่าจะถอดแล้วใส่ใหม่แต่บริเวณขอบกระจกผมก็ติดเทปแล้วสนิทแน่ๆครับก็ยังเข้าแต่ก็คิดว่ามันเล็ดมาจากด้านใต้รึเปล่า ตอนนี้ผมก็คิดว่ากระจกแล้วครับ แต่เรียนถามพี่ต้อมหน่อยครับ ว่าเราสามารถใช้กระจกบานเดิมได้ใช่ไหมครับ?? เสียแค่ค่าน้ำยากับค่าซีลใช่ไหมครับพี่?? ขอบคุณพี่มากๆเลยครับสำหรับเบอร์ part และราคามีประโยชน์มากจริงๆครับพี่

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
สาเหตุอาจจะเป็นจากเจ้าของเดิมทำไว้แต่แก้ไม่ตกเลยขาย....
ของผมก็เจอเรื่องเกียร์แก้ไปหลายอย่างเสียเงินไปเรื่อยๆ แต่สุดท้ายก็เจอ...แต่ต้องคิดเองก่อนเพราะช่างไม่ใช่เจ้าของรถ
ชอบบอกว่าปกติดี...หรือเปลี่ยนไปเรื่อยๆ จนกว่าจะเจอสาเหตุหรืออาจไม่เจอเลยก็ได้
ต้องเปลี่ยนช่างต่อไป...ก็ต้องอาศัยสมาชิกช่วยกันแชร์ประสบการณ์...ขอให้แก้ได้โดยเร็วๆ ครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

yo-e46

อ้างจาก: "arbims320ci"
สาเหตุอาจจะเป็นจากเจ้าของเดิมทำไว้แต่แก้ไม่ตกเลยขาย....
ของผมก็เจอเรื่องเกียร์แก้ไปหลายอย่างเสียเงินไปเรื่อยๆ แต่สุดท้ายก็เจอ...แต่ต้องคิดเองก่อนเพราะช่างไม่ใช่เจ้าของรถ
ชอบบอกว่าปกติดี...หรือเปลี่ยนไปเรื่อยๆ จนกว่าจะเจอสาเหตุหรืออาจไม่เจอเลยก็ได้
ต้องเปลี่ยนช่างต่อไป...ก็ต้องอาศัยสมาชิกช่วยกันแชร์ประสบการณ์...ขอให้แก้ได้โดยเร็วๆ ครับ
ผมก็เคยคิดเช่นนั้นเหมือนกันครับ..แต่คิดว่าเรื่องแค่นี้คงแก้ไม่ยากแต่ยากกว่าปัญหาอื่นอีกครับแก้ไม่จบด้วยจนอู่นอกบอกปกติๆขี้เกียจหาสาเหตุแล้วครับ แต่ยังไงก็ผิดปกติแน่นอนครับจะหาสาเหตุต่อไปแล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ

bravo

• ขาประจำ
โดย fernandez » อาทิตย์ เม.ย. 08, 2012 12:40 am

ผมสมาชิกใหม่ ขอถามพี่fernandez หน่อยครับ
ผมก็ใช้กระจกมองข้าง(M copy)ตอนนี้มีปัญหาเรื่องตัวเรือนกระจกมันคลอนครับ อยากถามพี่ว่าเราสามารถปรับให้มันแน่นได้มั๊ยพี่ถ้าปรับได้เราต้องถอดกระจกออกมาทั้งชุดก่อนใช่หรือไม่ครับ อีกอย่างที่อยากทราบมากเลยคือขั้นตอนการถอดครับเราต้องถอดตรงไหนก่อน-หลังแต่ถ้ามีภาพประกอบก็ดีมากเลยครับ กะว่าถ้าทราบขั้นตอนการถอดแล้วผมจะทำเองดูบ้างครับผม

fernandez

อ้างจาก: "bravo"
ผมสมาชิกใหม่ ขอถามพี่fernandez หน่อยครับ
ผมก็ใช้กระจกมองข้าง(M copy)ตอนนี้มีปัญหาเรื่องตัวเรือนกระจกมันคลอนครับ อยากถามพี่ว่าเราสามารถปรับให้มันแน่นได้มั๊ยพี่ถ้าปรับได้เราต้องถอดกระจกออกมาทั้งชุดก่อนใช่หรือไม่ครับ อีกอย่างที่อยากทราบมากเลยคือขั้นตอนการถอดครับเราต้องถอดตรงไหนก่อน-หลังแต่ถ้ามีภาพประกอบก็ดีมากเลยครับ กะว่าถ้าทราบขั้นตอนการถอดแล้วผมจะทำเองดูบ้างครับผม

ทำให้แน่นได้คับ ตรงข้อต่อระหว่างตัวbodyกระจกกับตัวฐานอลูมีเนียมจะมีน๊อตยึดอยู่สองตัวคับ(ตัวการของกระจกคลอน)
ของผมก็เป็น ถอดมาแล้วก็เลยขันให้มันแน่นคับ รูปตอนถอดไม่ได้ถ่ายไว้เลย เด๋วตอนรื้อใหม่จะถ่ายเก็บไว้คับ
ขั้นตอนการรื้อก็
1.รื้อแผงประตูด้านในออกก่อน ถอดแจ็คที่สวิทช์ปรับกระจกออกก่อนนะคับ
2.แกะพลาสติกสีดำที่ครอบลำโพงที่เสาประตูออก ตามด้วยแกะลำโพงออก
3.เจอน็อตยึดฐานกระจกแล้วก็ไขออก
4.ที่เหลือก็ ไข ขัน งัด แงะ ตามใจชอบเลยคับ :=D

bravo

• ขาประจำ
ขอบคุงมากเลยคับพี่fernandez เด๋วว่างๆจะลองงัดออกมาดูสักหน่อยตอนขับเร็วๆแล้วมองหลังกระจกมันสั่นจนภาพออกมาเบรอเลยคับ ออ..แล้วต้องถอดขั้วแบตป่าวพี่

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
กระจกบังลมหน้า ไม่น่ารื้อครับ ถ้ารื้ออาจแตกได้เพราะรื้อยากมาก กาวมันเหนียวมาก

yo-e46

อ้างจาก: "kosit_w"
กระจกบังลมหน้า ไม่น่ารื้อครับ ถ้ารื้ออาจแตกได้เพราะรื้อยากมาก กาวมันเหนียวมาก
ขอบคุณมากๆครับพี่ kosit ตอนนี้อยัะศูนย์ บางนาเห็นเค้าบอกว่าไม่รื้อแต่จะหา part ที่แก้ไขได้มาแก้ไขให้ครับถ้ารื้ออาจจะแตกได้จริงๆครับศูนย์เพิ่งบอกผมมาตะกี้เลยคับ

RLV_46

• บุคคลทั่วไป
นำภาพมาให้ชมครับ การรื้อเปลี่ยนกระจกบานหน้า และยางหุ้มกระจก ยางหุ้มกระจกนั้นแน่นและเหนียวมากครับ หากรื้อยางนั้นเสียสภาพแน่นอน และซิลิโคนกาวยึดเป็นสีดำตามภาพประกอบครับ

yo-e46

ขอบคุณมากๆเลยครับพี่ ตอนนี้สรุปว่าไม่รื้อครับ ศูนย์ก็กลัวมันแตก เลยว่าจะหายางอะไรไม่รู้เปลี่ยนใหม่ผมบอกว่าทำอย่างไรก็ได้ให้มันหายโดยที่ฝช้กระจกบานเดิมแก้ไขอยู่2 วันแล้วครับคาดว่าพรุ่งนี้น่าจะเสร็จ เด๋วมารายงานให้ทราบเค้าบอกว่าเปลี่ยนบานใหม่นั้นแพงมาก 2 หมื่นกว่าบาท แล้วผมก็เสียดาย film มากครับเพิ่งไปติด v-koolมาบานหน้าก็ 9000 แล้วครับบานเดียว ถ้าเปลี่ยนใหม่หมดคงร่วมๆ3 หมื่น ยังไงก็ขอบคุณสำหรับรูปภาพและข้อมูลครับผม

RLV_46

ตอนผมทำ ผมเครมประกันครับคุณโย ได้ทั้งกระจก ทั้งยาง และฟิล์ม vkool ประกันจ่ายทั้งหมดครับ

tom46

ดูราคาตอนนี้ ค่าอะไหล่ขึ้นทุกตัวเลยทั้งอู่ในอู่นอก

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

yo-e46

อ้างจาก: "RLV_46"
ตอนผมทำ ผมเครมประกันครับคุณโย ได้ทั้งกระจก ทั้งยาง และฟิล์ม vkool ประกันจ่ายทั้งหมดครับ
ผมเคยเคลมประกันกับคันเก่า เอา v-kool ปลอมมใส่ให้ผมซะเหมือนเดะเลยครับ โมโหมากครับ ผมรู้ดพราะบานหน้ามันใหญ่ทำไมร้อนๆ เลยเอาให้ศูนย์ v-kool ตรวจสอบ ครับสีเหมือนมากๆครับแต่ร้อนต่างกันผมขับอยู่อาทิตย์นึงถึงรู้ไปเอาของ hi-koolมาติดมั้งครับ สีเหมือนสุดๆ ลองเอาไปตรวจสอบดอีกทีนะครับเรื่องฟิลม์ v-kool มันต่างจากยี่ห้ออื่นจริงๆ ไม่คิดว่าประกันจะกล้าทำได้ ของ วิริยะ อะครับ สุดยอดเลยครับ ขอบคุณมากๆนะครับสำหรับข้อมูล ส่วนเจ้านี่ผมเพิ่งซื้อมารถเกิน7 ปีแล้ว เห้ทำแค่ 3+ เคลมไม่ได้ ต้องขับระวังหน่อย

yo-e46

ดูราคาตอนนี้ ค่าอะไหล่ขึ้นทุกตัวเลยทั้งอู่ในอู่นอก
ใช่ครับพี่ต้อม ผมเช็คกระจกมา 24000 vat จะเป็นลมครับ ทำงานทั้งเดือนยังไม่ได้กระจกบานนึงเลยครับ

yo-e46

อ้างจาก: "yo-e46"
ใช่ครับพี่ต้อม ผมเช็คกระจกมา 24000 vat จะเป็นลมครับ ทำงานทั้งเดือนยังไม่ได้กระจกบานนึงเลยครับ
พิมพ์ตกไปหน่อยครับ 24000 ยังไม่รวม vat ครับพี่ โหดร้ายสุดๆ

RLV_46

ผมเคยเคลมประกันกับคันเก่า เอา v-kool ปลอมมใส่ให้ผมซะเหมือนเดะเลยครับ โมโหมากครับ ผมรู้ดพราะบานหน้ามันใหญ่ทำไมร้อนๆ เลยเอาให้ศูนย์ v-kool ตรวจสอบ ครับสีเหมือนมากๆครับแต่ร้อนต่างกันผมขับอยู่อาทิตย์นึงถึงรู้ไปเอาของ hi-koolมาติดมั้งครับ สีเหมือนสุดๆ ลองเอาไปตรวจสอบดอีกทีนะครับเรื่องฟิลม์ v-kool มันต่างจากยี่ห้ออื่นจริงๆ ไม่คิดว่าประกันจะกล้าทำได้ ของ วิริยะ อะครับ สุดยอดเลยครับ ขอบคุณมากๆนะครับสำหรับข้อมูล ส่วนเจ้านี่ผมเพิ่งซื้อมารถเกิน7 ปีแล้ว เห้ทำแค่ 3+ เคลมไม่ได้ ต้องขับระวังหน่อย

vkool เครมได้ที่เดียวครับ fml พระราม4 ครับ ผมใช้กรุงเทพประกันภัย

ปล. ผมเรย์เองนะครับ คุณโยที่ไป sunday drive

yo-e46

vkool เครมได้ที่เดียวครับ fml พระราม4 ครับ ผมใช้กรุงเทพประกันภัย

ปล. ผมเรย์เองนะครับ คุณโยที่ไป sunday drive
อ่อ หวัดดีครับพี่เรย์นึกว่าใคร ของผมเอาเข้าอู่ครับประกอบติดตั้งที่อู่เสร็จสับ เจอของปลอม ขอบคุรมากๆนะครับพี่เรบ์ของผมพรุ่งนี้คงเสร็จเวมาแจ้งอีกทีว่าหายไหม :)

yo-e46

แกได้แล้วครับถอดกระจกประกอบใหม่เสียงหายไปประมาณ 90% เลยคับเจ้าของด่าเคยเปลี่ยนกรจกมาครับแล้วยิงกาวตำแหน่งมาไม่ดีพอกระจกตกร่องทำให้มีช่องโหว่ อันนี้จากกานวิเคราะห์ของศูนย์บางนาครับผมเฝยไปให้อู่นอกถอดเปลี่ยนให้ หมกไปอีก ครึ่งหมื่นครับแต่ก็คุ้มัรับหายแล้ว ขอปิดกระทึ้เพียงเท่านี้ครับ ขอบคุณการช่วยเหลือของทุกท่านมากๆครับ ^_^

tom46

อย่างที่ว่ากันไว้เลย เห็นกระจกตัวเดียวกับผม เมื่อผมเปลี่ยนมาอันนี้ก็น่าต้องเปลี่ยนมา

yo-e46

อย่างที่ว่ากันไว้เลย เห็นกระจกตัวเดียวกับผม เมื่อผมเปลี่ยนมาอันนี้ก็น่าต้องเปลี่ยนมา
ใช่เลยครับพี่ต้อม ขอบคุณมากๆเลยครับ ไม่ได้พี่ผมก็ไม่มีแนวทางคิดเลยครับ