ผู้เขียน หัวข้อ: เสียหายเพราะใจไม่เย็นพอ  (อ่าน 2139 ครั้ง)

precha

• แฟนพันธุ์แท้
เสียหายเพราะใจไม่เย็นพอ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 09:54:10 »
     สืบเนื่องจากเกียร์ (n42) มีปัญหา ใส่ร้ายเจ้าเกียร์ว่าเสียหาย เสาะหา (สั่ง) เกียร์มือสองมาเปลี่ยน  พร้อม ๆ กับหาข้อมูลหลาย ๆ ที่ ทั้งในเวปและอู่ที่ได้รับคำแนะนำ ได้รับคำตอบตรงกันว่า ให้ล้าง/เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ในงบนิดเดียวเอง แต่ไม่เชื่อเพราะนึกย้อนหลังว่าเพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเกียร์มาไม่เกิน 3 เดือน เลยมั่นใจว่าเกียร์ต้องเสียหายแน่ ๆ

พร้อม ๆ กันนั้น ก็มีเหตุให้ต้องนอน ร.พ. ทางอู่ก็ได้รับเกียร์ที่สั่ง หลานเป็นคนไปจัดการให้อู่เปลี่ยนให้เสร็จสรรพ (หลานไม่ค่อยรู้เรื่อง BM)

วันไปรับรถ อู่แจ้งว่าไม่น่าเปลี่ยน เพราะเกียร์ไม่ได้เสียหายอะไร เพียงแต่น้ำมันเกีนร์ขาดและสกปรก แก้ไขได้

ผู้มีประสบการณ์ในเวปนี้หลายท่านรวมถึงอู่แนะนำถูกต้องครับ รวมถึงคุณสุเมธที่แนะนำให้นำไปให้วรายนต์ล้าง/เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ แต่ผมก็จ่ายเงิน-สั่งเกียร์ไปเรียบร้อยแล้ว

วันนี้ เกียร์ตัวนี้ (ที่ถอดจากรถ) นอนรอเป็นอะไหล่อยู่ในโรงรถ หันไปเห็นทีไรเจ็บใจทุกที

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ

เป็นอุท่หรณ์สำหรับการแก้ปัญหาไม่ถูกทางและไม่ฟังคนอื่นครับ

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
Re: เสียหายเพราะใจไม่เย็นพอ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 09:57:57 »
เก็บไว้เป็นประสบการณ์ครับ ส่วนเกียร์ที่สั่งมาก็ยังมีค่า นำไปขายต่อได้ครับผม อาจจะขาดทุนนิดหน่อย

;)
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 10:00:22 »
นี่เป็นเหตุผลหนึ่ง ที่เวลารถใครเสีย ผมจะแนะนำให้ลองซ่อมดูก่อนครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 10:02:28 »
ผมว่าตั้งขายเอาทุนคืนได้ซักหน่อยก็ยังดีนะครับ และถ้ามีปัญหาเรื่องอื่นอีก แนะนำให้ตั้งกระทู้ถามก่อนที่จะนำรถไปซ่อมนะครับ...(จะได้ไม่ผิดพราดอีกนะครับ)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

oon_resist

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 10:08:03 »
เปลี่ยนไปแล้วก็อย่าไปเคลียส์ครับ ถือซะว่าเรามีเกียร์สำรองรอไว้ในวันหน้า ถึงวันนั้นราคาเกียร์อาจจะแพงกว่านี้ก็ได้ครับ

kwan47

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 12:01:45 »
ผมขอซื้อเกียร์ต่อ นะครับ  จองไว้แหระ

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 21:46:01 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมขอซื้อเกียร์ต่อ นะครับ  จองไว้แหระ

พี่ขวัญผมนี่เร็วตลอด สุดยอดครับพี่  :-X
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

X-talize

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 22:31:26 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

วันไปรับรถ อู่แจ้งว่าไม่น่าเปลี่ยน เพราะเกียร์ไม่ได้เสียหายอะไร เพียงแต่น้ำมันเกีนร์ขาดและสกปรก แก้ไขได้

ว่าแต่ว่ามีสาเหตใดบ้างที่ทำให้มันสกปรกและขาดบ้างครับ เหราะเห็นเขียนไว้ว่าเพิ่งเปลี่ยนน้ำมันและล้างเกียร์มา ???
ขอทราบเป็นความรู้ จะได้ระวังๆกันครับ :-X
เฉาก๊วย

precha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 08:15:11 »
โห ท่านปลัด ไวขนาดนั้นเชียว
ยังไม่ลงขายนะครับ

แต่ว่า เนื่องในโอกาสรถผมทะเบียน 694 ฮ่า.....
ท่านปลัดเสนอราคามาเลยครับ ผมจะประมูลแบบ 3 จี ของ กสทช. 5 5 5

ท่านปลัดต้องการในราคาเท่าไร ว่ามาเลยครับ มีกติกาว่า

1. ราคาที่เสนอต้องไม่เกิน 5 หลัก
2. เสนอมาเท่าไรเอาไปเท่านั้นเลย ไม่มีต่อรอง
3. ช่วยค่าขนส่งผมด้วยเพราะของใหญ่ หนักมาก

(เกียร์ตัวนี้สภาพแหล่มกว่าตัวที่ผมซื้อมาครับ คือใต้อ่างเกียร์ยังมีสติกเกอร์สีเขียว ตรา GM และด้านข้างมีสติกเกอร์สีขาวบอกเบอร์อะไหล่ ไม่มีร่องรอยกระแทกจากด้านล่าง ส่วนตัวที่ผมซื้อมาด้านล่าง มีรอยครูด/กระแทก นึกอยากจะสับเปลี่ยนอ่างตอนก่อนวางแต่ไม่ทันต้องเข้า รพ.ซะก่อน เลยปล่อยตามเลย ตั้งใจว่าเปลี่ยน น้ำมันเกียร์เมื่อไรค่อยสับเปลี่ยน แต่ไม่เป็นไรครับ อยากปล่อยให้ไปใช้ ดีกว่าขายพ่อค้าครับ)

คุณ X-talize ครับ  : น้ำมันเกียร์ขาด/สกปรก ผมเข้าใจว่าผมโดนหลอกจากอู่นอกที่น่าไว้ใจครับ เพราะผมไปทำของเหลวทั้งระบบ ปะเก็นทุกตัว เมื่อ 3 เดือนก่อน ก่อนที่จะเปลี่ยนเกียร์ มีน้ำมันหยด 2-3 หยดทุกคืน ตอนเปลี่ยนเกียร์ (เปลี่ยนอู่ด้วยครับ) ให้ช่างดูให้ด้วยพบว่ามีเยิ้มที่ปะเก็นอ่างเครื่อง และถอดมาเปลี่ยนใหม่ ปรากฏว่าเป็นของเก่า ปลอม -เทียบ อู่บอกผมอย่างนี้ เก็บของไว้ให้ดูด้วย อู่เดิมไม่ได้เก็บไว้ให้ดูครับ ส่วนเกียร์ผมคิดว่าคงไม่ได้ทำอะไร ฟันค่าน้ำมันเกียร์และปะเก็นผมไปหลายอยู่ - สูสุคติเถอะครับ

คุณปลัดครับ  : สรุปนะครับ คุณปลัดต้องการในราคาเท่าไรก็ได้ครับ ห้ามเกิน 10,000 ครับ แจ้งผมไปนะครับและผมขอค่าขนส่งด้วยนะครับ ซึ่งยังไม่รู้ว่าเท่าไร จะให้ส่งของมาให้ก่อนก็ได้ครับ

เบอร์ผม 087 381 9457 ครับ

ขอบคุณครับ

kwan47

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 09:01:42 »
เสนอ ราคาทาง pm แล้ว นะครับ ขอบคุณมาก

Arin2000

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 11:37:58 »

ว่าแต่ว่ามีสาเหตใดบ้างที่ทำให้มันสกปรกและขาดบ้างครับ เหราะเห็นเขียนไว้ว่าเพิ่งเปลี่ยนน้ำมันและล้างเกียร์มา ???
ขอทราบเป็นความรู้ จะได้ระวังๆกันครับ :-X

น้ำมันเกียร์สกปรก มีสาเหตุมาจากการเสื่อมสภาพของตัวมันเองและเศษผ้าคลัชและผงโลหะที่หลุดร่อนจากการเสียดสีครับ พวกนี้จะไหลมากองอยู่ที่กรองเกียร์ ซึงหากเป็นโลหะ ที่อ่างเกียร์จะมีแม่เหล็กดูดไว้เพื่อไม่ให้ย้อนกลับเข้าไปในระบบอีก กรณีมีเศษโลหะหรือเศษผ้าคลัชเยอะมากและเกียร์เริ่มมีอาการวืดก็ควรโอเวอร์ฮอลล์ครับ

ส่วนน้ำมันเกียร์ขาด มีอย่างเดียวคือรั่วซึมที่ไหนซักแห่ง เพราะมันเป็นระบบปิด กรณีน้ำมันเกียร์ขาดทำให้ Flow ของมันไม่เต็มระบบ  เมื่อมีการขับเคลื่อนจึงเกิดฟองอากาศในระบบวาล์วบอดี้ อุณหภูมิทำงานผิดพลาด การแลกเปลี่ยนความร้อนไม่เต็มประสิทธิภาพ ซึ่งทำให้โซลินอยด์วาล์วมันสั่งงานระบบการ Shift เกียร์ผิดปกติ ทำให้เกียร์มีอาการ Slip ได้ครับ

ปกติแล้วเกียร์ลูกนึงหากบำรุงรักษาและใช้งานอย่างถูกต้อง สามารถใช้งานได้ยาวเกิน 3-4 แสน กม. สบายๆเลยครับ

X-talize

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 11:58:50 »
เช็คไงครับว่าน้ำมันเกียร์พอไม่พอ ขาดรึป่าว รุ่นนี้ไม่เห็นมีแถบวัดเลย ???
เฉาก๊วย

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 12:07:24 »
เช็คไงครับว่าน้ำมันเกียร์พอไม่พอ ขาดรึป่าว รุ่นนี้ไม่เห็นมีแถบวัดเลย ???

ต้องเช็คตั้งแต่เราเติมตอนแรกแล้วครับ ว่าเราเติมเข้าไปกี่ลิตร และถ้ามันไม่รั่วหรือซึม ปริมาณมันจะคงเดิมตลอดไปครับ จะไม่ขาดไปไหนแน่นอนครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

precha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 14:44:35 »
พี่ปลัดครับ

ตกลงตามนั้นครับ เด๋วโท.หา  วันนี้บรรยายยาวววว
พักเบรคเล่นคอมได้ จึงมาส่งข่าวครับ