ผู้เขียน หัวข้อ: สําหรับท่านที่มีปัญหา ไฟโชว์ 3ดวง (ASC)  (อ่าน 7799 ครั้ง)

PiekPoon

• แฟนพันธุ์แท้
  • Golffy 323ise Grey Color
สําหรับท่านที่มีปัญหา ไฟโชว์ 3ดวง (ASC)
« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 10:11:13 »
สําหรับคนที่มีปัญหา ไฟโชว์ 3ดวง นะครับ คือ ASC   ABS แล้วก็ไฟเบรคมือ ต้องขอบอกก่อนนะครับว่าอย่างเคสของผมนี่คือมีอาการ

1.เข็มไมล์ไม่ขึ้น

2.ไฟโชว์ สามดวงอย่างที่ได้กล่าวไปข้างต้น  ถ้าใครมีอาการตามที่ผมเป็นอาจจะใช้แนวทางนี้ในการแก้ปัญหาได้นะครับ เนื่องจากปัญหาไฟโชว์ 3ดวงนี้อาจเกิดได้จากหลายสาเหตุ

เริ่มโดย

1. ตามที่พี่หนุ่มเคยบอกไว้ในกระทู้เรื่อง ASC / DSC ว่าให้ลองทําความสะอาด เซนเซอร์ทั้ง 4ล้อดูปรากกฏว่าไม่หายคิดว่าเซนเซอร์เสียเบิกวัดโสมมาใหม่ 1เส้น 2300.-  เอามาเปลี่ยน  ก็ไม่หายอีก

2. จึงได้เอา OBD II  จับครับว่าเป็นเพราะอะไรปรากฎว่าเป็นตามตามภาพด้านล่าง จะสังเกตุว่า ในหมวด EGS : CAN Bus Wheel Speed ที่แสดงความเร็วมีปัญหาเนื่องจากน่าจะเป็น CAN BUS เดียวกันระหว่าง กล่องควบคุมกับ ASC และแผงหน้าปัทม์ และในหมวดของ ASC ซึ่งระบุชัดเจนว่า Wheel speed sensor rear left (เซนเซอร์จับความเร็วล้อหลังซ้ายมีปัญหา)

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

3.ต่อมาเลยเริ่มรื้อเลยครับต้องการเช๊คว่าสายไฟมีปัญหารึป่าว ที่เห็นในภาพด้านล่างที่ต้องรื้อไปถึงฝาครอบ ECU เพราะหลังจากถอดปลั๊กไฟที่กล่อง ASC มาแล้วเห็นว่ามันเดินผ่านกล่องนี้มาและผมไม่แน่ใจว่ามันไปเข้ากับอุปกรณ์อิเลคทรอนิกส์ตัวใหนก่อนรึป่าว เนื่องจากผมจะใช้มัลติมิเตอร์ในการวัดค่าความต้านทานครับ ขณะวัดมันจะปล่อยกระแสไฟฟ้าอ่อนๆ ไปอุปกรณ์อิเล็คทรอนิคในรถยนต์บางตัวใช้วิธีนี้ไม่ได้ครับเด๋วเจ๊งงง เมื่อเห็นว่าไม่ผ่านกล่องใดๆก็เริ่มวัดค่าเลยครับ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

4.หลังจากที่วัดค่าความต้านทานแล้วปรากฏว่าค่าที่ได้มันดูน้อยๆผิดปกติ ใจชื้นขึ้นมาทันที ในใจคิดว่าสายมีปัญหาชัวส์เพราะเซนเซอร์เพิ่งเปลี่ยนใหม่ ก็เลยต้องมุดไปดูตรงจุดต่อระหว่างเซนเซอร์กับปลั๊กที่จะต่อมากล่อง ASC อีกที่นึงครับ ตําแหน่งจะอยู่ตรงด้านหน้าล้อหลังซ้ายนิดนึงครับ

5.แล้วสุดท้ายก็เจออย่างที่เห็นครับหลังจากแกะเทปพันสายออกมาแทบจะร้องกร๊ดดังๆ ( รอดตายแล้วโว้ยยย ) จากนั้นจัดการต่อสายไฟเข้าให้เรียบร้อยพร้อมพันสายไฟกลับเข้าที่ ประกอบอุปกรณ์ต่างๆเข้าที่เดิม

6.หลังจากกลับมาบิดกุญแจ.สตาร์ทเครื่อง.ทีแรกไฟ เบรคมือดับครับ แอบดีใจ...แต่เอาละหว่า  ไฟ ASC กับ ABS ยังสว่างโล่..เลยกระโดดขึ้นไปนั้งขับรถออกไปวิ่งเลยครับ  ปรากฎว่า พระเจ้าจอด เข็มไมล์ความเร็วเริ่มขึ้นมา  ขึ้นมา  พอถึง 20 km/h ปุ๊บ เซนทรัลล๊อคทํางานปั๊บ อุ้ยดีใจเป็นบ้า แต่อีเจ้า ASC กะ ABS นี่มันดื้อด้านจิงๆไม่ยอมดับซะที แต่สุดท้ายยย ขับไปอีกประมาณ 50 เมตร ไฟทุกอย่างบนหน้าปัทม์ดับวูบบบบ  โอ้ว  พระเจ้าจ๊อดดดดด  รอดดดแล้วววว   :-[    :-[

สําหรับคนที่มีอาการเหมือนผมลองเอาไปเช็คดูนะครับ ขออภัยหากภาพไม่ชัดเจนนะครับเนื่องจากทําคนเดียวแถมกล้องก็กาก ใช้ศัพท์รึว่าข้อมูลผิดถูกประการใดต้องขออภัยและคําแนะนําด้วยนะครับ

สุดท้ายนี้หวังว่ากระทู้นี้จะมีประโยชน์ต่อเพื่อนสมาชิกบ้างไม่มากก็น้อยนะครับ  จะได้ไม่ต้องโดนเปลี่ยนกล่อง ASC ทั้งๆที่มันไม่เสีย เพราะมันก็แพงใช่เล่น  :-\

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2012, 19:01:46 โดย PiekPoon »

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
Re: สําหรับท่านที่มีปัญหา ไฟโชว์ 3ดวง (ASC)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 10:18:14 »
ดูภาพไม่ชัด คือสายสัญาณมันหลุด หรือขาดใช่ไหมครับ / ยินดีด้วยครับ  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

PiekPoon

Re: สําหรับท่านที่มีปัญหา ไฟโชว์ 3ดวง (ASC)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 10:21:44 »
ดูภาพไม่ชัด คือสายสัญาณมันหลุด หรือขาดใช่ไหมครับ / ยินดีด้วยครับ  :-*

ตอนแรกมันขาดเล็กๆซ้อนอยู่ใต้เทปพันสายครับพี่  ช่างบอกต้องเปลี่ยนกล่อง มือสอง 5000-9000.-  กรี๊ดสลบ  :-\   :-\

chaky

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 13:55:10 »
เก่งมากครับ ที่หาสาเหตุของปัญหาเจอได้อย่างถูกจุดครับ.... ;)

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

WInnn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 14:29:18 »
สุดยอดครับเดียวต้องลองบ้างแล้ว

PiekPoon

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 17:55:00 »
อ่อ..ลืมบอกไปว่าเคสนี้ต้องยกเครดิตให้พี่หนุ่มคับ..ที่ทําให้มั่นใจว่ากล่องASC ไม่เสียง่ายๆ

:-X   :-X    :-X

29_FEB_s3.46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 20:16:02 »
 ;) ;) ;)

KcKc

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 20:28:51 »
ยินดีด้วย ใช้ปัญญาเพรียวๆ รางวัลความพยายามโชดดีก่อนปีใหม่

mahama

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 18:10:30 »
ของผมโชว์ 2 ดวง ASC กับ ABS ตอนที่ขับเกิน 100 กิโลเมตรต่อชม.พอขับไม่เกิน ก็ดับ เป็นๆหายๆ เลยตั้งใจจะขับไม่เกิน 100 กม./ชม.ครับ  O0

PiekPoon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 08:23:52 »
ของผมโชว์ 2 ดวง ASC กับ ABS ตอนที่ขับเกิน 100 กิโลเมตรต่อชม.พอขับไม่เกิน ก็ดับ เป็นๆหายๆ เลยตั้งใจจะขับไม่เกิน 100 กม./ชม.ครับ  O0

ลองล้างเซนเซอร์ดูรึยังคับ..ที่ความเร็วสูงๆ สัญญาณ Pulse ที่ส่งไปอาจไม่ดีหาก เซนเซอร์สกปรกคับ

>:D    >:D   >:D

yuratchrian

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 08:43:58 »
สุดยอดไปเลยค๊าบบบบบบ ;)
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

mahama

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 17:13:16 »
รบกวนช่วยบอกด้วยครับล้างยังไง ล้างเองได้ไหม ใช้อะไรล้าง รบกวนหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

PiekPoon

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 17:30:00 »
เริ่มต้นจากกระทู้นี้ครับ

ส่วนด้านล่างนี้คือ เซนเซอร์ล้อหลังของผม(ของผมตาตก 2001 เซนเซอร์เป็นปลั๊กเทาครับ)

การทําความสะอาดผมใช้ sonax ฉีดแล้วเช็ดเบาๆ ย้ำว่าเบาๆนะครับตามที่พี่หนุ่มบอก

mahama

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 10:04:27 »
ขอบคุณครับเด๋วจะลองดู ;) ;) ;)

ก๊อง

• สวัสดีครับ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 21:46:01 »
ให้ได้ยังงี้สิยอดเยี่ยมเลย... ;)
"กัมมุนา วัตตติ โลโก"

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 11:12:36 »
ผมดีใจมากที่มีคนเชื่อผมและหาสาเหตุจนเจอจนได้ (เพราะเจ้ากล่องasc dsc ที่ว่าเนียมันน้อยจริงๆๆครับที่เสีย 20 เปอร์เซนเอง อย่างที่บอก) บางคนเปลี่ยนสายตามที่บอกแล้วไม่หายก็ว่าเรามั่ว ไปโดนกล่องซะเป็นหมืน ก็ไม่เป็นไร แต่อย่างที่บอกละครับ สมาชิกที่มาให้ผมช่วยทำ จะมาจากสานยทั้งนั้น ผมดีใจมากเลยที่มีคนแบบผมเพิ่มขึ้นอีก1คน (ไม่รวมตารุจเพราะขานั้นช่างกินเงินเขายาก55555)ไร่หาจนเจอสาเหตุ ยินดีด้วยจริงๆๆจะได้สร้างความมั่นใจ ในการซ่อมกับสมาชิกเพิ่มขึ้น แต่ถึงยังไงกล่องมันก็เสียได้ไม่ใช่ไม่เสียเลยเพี่ยงแต่เราคงจะไม่ซ่วยขนาดนั้นหรอกจริงใหม555555 เก็บไว้เป็นความรู้กันครับ เยี่ยมๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ;) ;) ;) ;) :-X :-X
เก่า แต่ไม่แก่นะ

PiekPoon

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 11:19:09 »
แต่ถ้าของใครเสียจิงๆ...เมือวานเพิ่งไปเจอ ASC ของมือสองมา ราคา 5000.- คับ พอดีไปรับของที่โกดังคุณ Tee แอบสอดสายตาไปเห็น

:))    :))    :))     :))

num2012

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 11:27:43 »
ตอนนี้ผมกำลังเรียนวิชาไล่ซ่อม ไอซีที่ใหม้อยู่(สำหรับซ่อมเจ้ากล่องต่างๆๆที่มันเสีย เพราะส่วนใหญ่กล่องที่เสียมาจากตัว ไอซีที่ใหม้ เสื่อมสภาพเปลี่ยนไม่กี่ตัวก็หาย) ถ้าได้ความยังไงจะเอามาลงบอกกล่าวกันไว้เพื่อเป็นแนวทางในการ ซ่อมบำรุง จะได้ไม่ใส้แตกเวลาซ่อม ปรกติซ่อมกล่อง ก็ 70000-10000 แล้วแต่กล่อง ค่าไอซีตัวละ 10กว่าบาท ที่เหลือค่าวิชาทั้งนั้น เดี่ยวถ้าผมเรียนวิชาจบเมื่อใหร่จะมาบอกเล่าให้ทราบกันครับ :-X

PiekPoon

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 11:37:17 »
ตอนนี้ผมกำลังเรียนวิชาไล่ซ่อม ไอซีที่ใหม้อยู่(สำหรับซ่อมเจ้ากล่องต่างๆๆที่มันเสีย เพราะส่วนใหญ่กล่องที่เสียมาจากตัว ไอซีที่ใหม้ เสื่อมสภาพเปลี่ยนไม่กี่ตัวก็หาย) ถ้าได้ความยังไงจะเอามาลงบอกกล่าวกันไว้เพื่อเป็นแนวทางในการ ซ่อมบำรุง จะได้ไม่ใส้แตกเวลาซ่อม ปรกติซ่อมกล่อง ก็ 70000-10000 แล้วแต่กล่อง ค่าไอซีตัวละ 10กว่าบาท ที่เหลือค่าวิชาทั้งนั้น เดี่ยวถ้าผมเรียนวิชาจบเมื่อใหร่จะมาบอกเล่าให้ทราบกันครับ :-X

;)     ;)    ;)    ;)

jokmitl

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 11:49:36 »
;) ;) ;) ;) :)) :)) :))

PiekPoon

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 11:51:42 »
ของคุณ jokmitl เป็นยังไงบ้างครับ ASC ปกติรึยัง      ???    ???    ???

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 18:18:03 »

ดีครับ แต่มันยากนะ เพราะไอซีบางตัวโดนลบเบอร์ จนเราไม่รู้เบอร์อะไร บางตัวเป็น PROM, EPROM, EEPROM ซึ่งโปรแกรมเข้าไปได้ ไม่รู้ผู้ผลิตโปรแกรมอะไรใสเข้าไปบ้าง

แต่ถ้าซ่อมได้นะ ได้เงินใช้แน่นอน

mahama

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 07:13:14 »
สุดยอดไปเลยหนุ่ม อะไรที่ดีๆให้กับสมาชิก เป็นกำลังใจให้ครับผมคิดว่าหนุ่มทำได้ สู้สู้ ;) ;) ;) ;) ;)

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 07:40:48 »
 ;)

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Ptrinter

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 16:30:08 »
คัมภีร์จริงๆพี่หนุ่มสุดยอดเลยคับพี่

jae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 16:42:59 »
ถ้ามีแค่ ASC ไม่ค่อยน่าห่วง

ถ้ามี DSC น่ากังวลอยู่ครับ

num2012

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 17:45:04 »
ถ้ามีแค่ ASC ไม่ค่อยน่าห่วง

ถ้ามี DSC น่ากังวลอยู่ครับ
dsc ก็ซ่อมได้ครับมีสมาชิกไปเสียตังมาแล้ว เกือบหมื่น  แต่พื้นฐานคือดูสายก่อนครับ มันไม่เสียง่ายๆๆหรอกกล่องอะ  O0

nenggy999

• สายพันธุ์BMW
  • มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
  • หลงใหลในความที่เป็นBMW
    • http://www.e46thailand.com/index.php?action=profile;area=forumprofile;u=5759887
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2019, 10:05:22 »
ของผมก็เป็นพี่เมือคืนนี้เอง รถผมE46 323i ปี 2000 เครื่อง M52tu ไฟสามดวงโชว์แบบพี่เขาเลยครับ ขับมาดีดี แบบติดๆดับๆเป็นระยะแล้วเครื่องเริ่มสะดุดเร่งไม่ขึ้นรถวิ่งอืดๆผมเลยแวะปั้มน้ำมันแล้วผมก็ได้ดับเครื่องเพื่อที่จะสตาร์ทใหม่ปรากฎว่าผมบิดกุญแจแล้วทุกอย่างนิ่งเงียบไฟหน้าปัดมืดไปหมดไม่มีไฟอะไรโชว์ขึ้นเลยทุกอย่างอยู่ในความมืดแล้วผมก็ถูกขังอยู่ในรถแล้วผมก็รอซักพักนึงผมลองบิดกุญแจไปตำแหน่งONใหม่ปรากฎว่าไฟหน้าจอติดเป็นปกติและสตาร์ทรถกลับบ้านได้ผมหลอนมากพี่ๆช่วยแนะนำผมด้วยครับมีวิธีเช็คและแก้ไขมั้ยก่อนจะไปเข้าอู่ครับ ขอบพระคุณมากๆๆเลยครับปีใหม่นี้ผมจะต้องเดินทางกลับบ้านต่างจังหวัด้วยกลัวจะไปเสียกลางทางรถก็ติดด้วยตอนนี้ผมเครียดมาก

:'( O0 ::) [size=78%] [/size]
I LOVE BMW

Panta

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 29, 2020, 10:37:33 »
ของผมก็เป็นพี่เมือคืนนี้เอง รถผมE46 323i ปี 2000 เครื่อง M52tu ไฟสามดวงโชว์แบบพี่เขาเลยครับ ขับมาดีดี แบบติดๆดับๆเป็นระยะแล้วเครื่องเริ่มสะดุดเร่งไม่ขึ้นรถวิ่งอืดๆผมเลยแวะปั้มน้ำมันแล้วผมก็ได้ดับเครื่องเพื่อที่จะสตาร์ทใหม่ปรากฎว่าผมบิดกุญแจแล้วทุกอย่างนิ่งเงียบไฟหน้าปัดมืดไปหมดไม่มีไฟอะไรโชว์ขึ้นเลยทุกอย่างอยู่ในความมืดแล้วผมก็ถูกขังอยู่ในรถแล้วผมก็รอซักพักนึงผมลองบิดกุญแจไปตำแหน่งONใหม่ปรากฎว่าไฟหน้าจอติดเป็นปกติและสตาร์ทรถกลับบ้านได้ผมหลอนมากพี่ๆช่วยแนะนำผมด้วยครับมีวิธีเช็คและแก้ไขมั้ยก่อนจะไปเข้าอู่ครับ ขอบพระคุณมากๆๆเลยครับปีใหม่นี้ผมจะต้องเดินทางกลับบ้านต่างจังหวัด้วยกลัวจะไปเสียกลางทางรถก็ติดด้วยตอนนี้ผมเครียดมาก

:'( O0 ::) [size=78%] [/size]
นั่นไง ผมตอบไว้ในกระทู้ที่ท่านถามอีกห้องนึงแล้วครับ ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน