ผู้เขียน หัวข้อ: [Review สั้นๆ] จับ M52 ไปดมแก๊ส  (อ่าน 6741 ครั้ง)

Ryan_E46

• บุคคลในตำนาน
[Review สั้นๆ] จับ M52 ไปดมแก๊ส
« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 10:47:41 »
หลังจากเริ่มรับสภาพกับค่าน้ำมันไม่ไหว
จึงเริ่มศึกษาหาข้อมูลเรื่องการติดแก๊ส (แต่ก่อน รู้สึกอคติกับการติดแก๊สมากครับ)
ประกอบกับได้ประสบการณ์ ความรู้และความมั่นใจจากพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ใน E46Club เราเรื่องการติดแก๊ส
โดยเฉพาะคุณ yo-e46 คุณ kosit_w คุณ X-talize พี่ Oldman และอีกหลายๆ ท่านที่ไม่ได้กล่าวถึง
ต้องขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ก่อนเลยครับ  :-X

หลังจากความมั่นใจพร้อม รถพร้อม เครื่องยนต์พร้อม เวลาพร้อม  ;) และที่สำคัญเงินพร้อม  O0
เมื่อวาน 1 ตุลาคม 2555 เพลา 11.11 ฤกษ์งามยามดีจึงได้ขับเคลื่อนเจ้า E46 ที่รักไปยังร้านติดแก๊ส

สรุปผมเลือกร้าน NP โชว์ไก จุฬาซอย24 เพราะฝีมือที่เลื่องลือ และใกล้บ้านและที่ทำงานครับ
ก่อนไปถึงก็ได้โทรถามทางร้านแล้วว่าวันนี้มีคิวว่างมั้ย ติดได้มั้ย ทางร้านแจ้งว่าติดได้ ให้เข้ามาเลย
ไปถึงร้านประมาณ 11.45 เฮ้ยยยยย รถจอดเต็มร้านเลย แล้วเราจะได้ติดมั้ยล่ะเนี่ย  :o

เฮียแกยังบอกว่าติดได้ แต่อาจจะเสร็จเย็นๆ หน่อย ก็เลยต้องจอดเปิดฝากระโปรง รอคิวไปก่อน
ส่วนตัวกระผมก็นั่ง Taxi กลับไปทำงานต่อ เย็นๆ ค่อยมาใหม่  :-*

Ryan_E46

Re: [Review สั้นๆ] จับ M52 ไปดมแก๊ส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 10:50:20 »
สภาพห้องเครื่องก่อนจะโดนจับดมแก๊สครับ  :D

Ryan_E46

Re: [Review สั้นๆ] จับ M52 ไปดมแก๊ส
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 10:53:06 »
กลับมาที่ร้านอีกครั้งหลังเลิกงาน เจ้า E46 ลูกรักกำลังโดนกระทำชำเราใต้กระโปรงโดยกลุ่มชายฉกรรจ์อย่างเมามันส์  :(

Ryan_E46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 10:56:26 »
BMW มันติดแก๊สยากอย่างที่เค้าร่ำลือกันมาจริงๆ ด้วยครับ ช่างมารุมกับแทบทั้งร้าน  :o
ก็เลยไม่กล้าเข้าไปวุ่นวาย ถ่ายรูปขั้นตอนการติดตั้งแบบละเอียดๆ อ่ะครับ  O0

Ryan_E46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 10:58:19 »
บอกแล้วว่ามันยากจริงๆ นะ  :-\

Ryan_E46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 11:01:33 »
สุดท้ายกว่าจะปล้ำกันเสร็จ เกือบ 5 ทุ่มครับ สภาพท้ายรถเป็นเช่นนี้ครับ ถังโดนัท 58 ลิตร
ต้องขออภัยพอดีว่าดึกแล้วก็เลยลืมถ่ายรูปสภาพห้องเครื่องหลังการติดตั้งมาให้ดู ขอติดไว้ก่อนนะครับ  :-X

Ryan_E46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 11:09:13 »
ออกจากร้านขับไปเติมแก๊สแถวๆ เจริญผลเต็มถังไป 500 บาท ประมาณ 40 ลิตร
(ทั้งเหนื่อยและเริ่มง่วงเลยจำตัวเลขที่แน่นอนไม่ได้ครับ)  :-\
แต่จำได้ว่า ประสบการณ์เติมแก๊สครั้งแรก น่ากลัวมากครับ สายแก๊สระโยงระยาง ปั๊มดูมืดๆ
มีแต่สามล้อ กับ Taxi เข้าไปเติม ก็แอบกังวลว่ามันจะระเบิดมั้ยวะเนี่ย  :o
แต่สุดท้ายก็ไม่มีอะไร ไอ้เราคงกังวลมากเกินไปเองครับ  :-*
ขับรถกลับคอนโดเข้าไปนอน ตอนเช้าขับมาทำงาน เพิ่งใช้งานได้แค่ไม่กี่กิโลก็เลยยังไม่ได้ทดสอบอะไรมากครับ
แต่เบื้องต้นโอเคเลยครับ ขับแทบไม่รู้สึกเลยว่าแก๊สหรือน้ำมัน แต่ตรงแก๊สคันเร่งหนักๆ นิดหน่อยครับ
เอาเข้าไปจูนอีกนิดหน่อยก็น่าจะหาย

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 11:13:07 »
เยี่ยมเลยครับคุณ นพ ผมปูเสื่อรอชม review ของคุณ นพต่อครับผม แล้วติดของยี่ห้ออะไรครับเนี่ย

Ryan_E46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 11:14:47 »
อ้อ ลืมไปว่ามีปัญหาอยู่อย่างหนึ่งคือ เสียง วู้ๆๆๆๆ ดังเบาๆ ในห้องโดยสารขณะกดคันเร่ง
พอถอนคันเร่งก็หายครับ โทรไปถามทางร้านเค้าบอกว่า เป็นที่หม้อต้มมันหอน บางทีใช้ไปสักระยะมันจะหาย
แต่ถ้าไม่หาย หรือไม่สบายใจก็ให้เอาเข้ามาเปลี่ยนใหม่ได้เลยครับ  :)

yo-e46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 11:17:18 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อ้อ ลืมไปว่ามีปัญหาอยู่อย่างหนึ่งคือ เสียง วู้ๆๆๆๆ ดังเบาๆ ในห้องโดยสารขณะกดคันเร่ง
พอถอนคันเร่งก็หายครับ โทรไปถามทางร้านเค้าบอกว่า เป็นที่หม้อต้มมันหอน บางทีใช้ไปสักระยะมันจะหาย
แต่ถ้าไม่หาย หรือไม่สบายใจก็ให้เอาเข้ามาเปลี่ยนใหม่ได้เลยครับ  :)
เสียงแบบนี้ไม่ค่อยดีนะครับคุร นพ ผมว่าถ้าเค้าว่าเป้นที่หม้อต้มจริงๆก็รีบเอาไปเปลี่ยนก่อนเลยครับก่อนที่เค้าจะโยนไปให้อย่างอื่นปกติต้องเงียบครับ ผมเกรงว่าจะเป็นจุดอื่นที่งานติดตั้งไม่ดีซะมากกว่าครับ ถ้าเป้นที่หม้อต้มจริงๆก็คงรั่วแต่ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หายค่อยมาว่ากันครับ

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 11:22:04 »
เคยติดแก๊สกับรถยุโรป อีกยี่ห้อหนึ่งครับ ขับดีมากครับ ไม่ต้องจูนแก๊สเลยครับ เป็นระบบอัตโนมัติ มีกล่อง ecu แยกต่างหากด้วยครับ  >:D

Atiker ครับ ระบบแก๊สตัดต่อเนียนมาก ว่าจะขับน้ำมันอีกสัก 2 หมื่นโลค่อยจับไปดมแก๊สครับ อยากประหยัดมั่งครับ  O0

ตอนนี้ขอใช้น้ำมันก่อน กลัวลอยตัวราคาแก๊ส ;D
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

X-talize

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 11:54:55 »
 :))ขอต้อนรับสาวกแอลพีจีคร้าบ :-X
ไม่รู้ติดแก็สแล้วประหยัดเงินขึ้นรึเปล่า เพราะพอเชื้อเพลิงมันถูกลง ก็ทำให้รัศมีทำการมันไกลขึ้นน่ะ 555 :))
ตอน 6เดือนแรกก่อนติดผมวิ่งแค่ 5000 หลังติดแก๊ส 2เดือนก็วิ่งจะ 5000 แล้วเหมือนกัน O0 ;D
เฉาก๊วย

yo-e46

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 12:32:37 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
:))ขอต้อนรับสาวกแอลพีจีคร้าบ :-X
ไม่รู้ติดแก็สแล้วประหยัดเงินขึ้นรึเปล่า เพราะพอเชื้อเพลิงมันถูกลง ก็ทำให้รัศมีทำการมันไกลขึ้นน่ะ 555 :))
ตอน 6เดือนแรกก่อนติดผมวิ่งแค่ 5000 หลังติดแก๊ส 2เดือนก็วิ่งจะ 5000 แล้วเหมือนกัน O0 ;D
555 แล้วจะรัก e46 มากึ้นด้วยครับเพราะได้ขับมากขึ้นกว่าเดิม

tunapus

• สมาชิกสมัครใหม่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 12:45:12 »
ค่าเสียหาย เท่าไหร่ครับ O0

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 12:48:21 »
ถ้าของคุณนพ อยู่ได้เกิน 2 เดือน โดยที่ไม่พัง ผมจะตามไปครับ >:D

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

yo-e46

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 12:53:05 »
ถ้าของคุณนพ อยู่ได้เกิน 2 เดือน โดยที่ไม่พัง ผมจะตามไปครับ >:D
555 หายกลัวแล้วหรอครับพี่ rut

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 13:08:21 »

ยังกลัวอยู่ครับ เลยขอดูของคุณนพก่อนครับว่าจะผ่านหรือเปล่วนะครับ :))

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

yo-e46

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 13:51:56 »

ยังกลัวอยู่ครับ เลยขอดูของคุณนพก่อนครับว่าจะผ่านหรือเปล่วนะครับ :))
ถ้าผ่านแล้วมาชัวร์เลยใช่ไหมครับพี่?  ผมว่าพี่ได้มาดมแน่ๆครับเชื่อผมมันได้น่ากลัวอย่างที่พี่คิดหรอกครับ แค่หาร้านจบๆก็จบครับ

X-talize

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 14:20:35 »
ผม M54 โดนัท 54 ลิตร หัวฉีด AC เพิ่มหม้อต้ม 300 แรงม้า 45000 บาท O0
กำลังสะสมน้ำดื่มกับ สะสมแต้มแลกของรางวัลอย่างเมามัน :)) :)) :))
เฉาก๊วย

yo-e46

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 14:23:56 »
ผม M54 โดนัท 54 ลิตร หัวฉีด AC เพิ่มหม้อต้ม 300 แรงม้า 45000 บาท O0
กำลังสะสมน้ำดื่มกับ สะสมแต้มแลกของรางวัลอย่างเมามัน :)) :)) :))
เดี่ยวนี้เติมแก๊สได้ของแถมดีและเยอะกว่าน้ำมันอีกครับพี่ป้อม เดี่ยวนี้ผมเติมแต่ดีเซลไม่เคยได้อะไรเลยครับเติมทีละ 2500 ด้วย แก๊สนี่ 2500 น้ำเต็มท้ายรถแล้วครับ

X-talize

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 14:27:48 »
เดี่ยวนี้เติมแก๊สได้ของแถมดีและเยอะกว่าน้ำมันอีกครับพี่ป้อม เดี่ยวนี้ผมเติมแต่ดีเซลไม่เคยได้อะไรเลยครับเติมทีละ 2500 ด้วย แก๊สนี่ 2500 น้ำเต็มท้ายรถแล้วครับ
เพื่อนอยู่โคราชเห็นเขาบอกแถมน้ำดื่มสิงห์ขวดใหญ่ ได้ทีสองขวดตอนนี้เต็มบ้าน ทั้งดื่มทั้งหุงข้าวทำกับข้าวด้วยยังเหลือๆ :)) :)) :))
เฉาก๊วย

Ryan_E46

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 14:30:58 »
เสียงแบบนี้ไม่ค่อยดีนะครับคุร นพ ผมว่าถ้าเค้าว่าเป้นที่หม้อต้มจริงๆก็รีบเอาไปเปลี่ยนก่อนเลยครับก่อนที่เค้าจะโยนไปให้อย่างอื่นปกติต้องเงียบครับ ผมเกรงว่าจะเป็นจุดอื่นที่งานติดตั้งไม่ดีซะมากกว่าครับ ถ้าเป้นที่หม้อต้มจริงๆก็คงรั่วแต่ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หายค่อยมาว่ากันครับ
ตามคำแนะนำของคุณโยครับ รีบไปที่ร้านเลย ไปถึงเฮียแกก็รีบให้ลูกน้องมาเปลี่ยนทันทีครับ
พร้อมกับจูนใหม่อีกรอบ ตอนนี้เสียงดังกล่าวหายไปแล้วครับ เงียบสนิทเลย
ส่วนการวิ่งเร่งดีขึ้น แต่ยังเหมือนจะขาดอยู่นิดๆ พอดีฝนตก รถติด และผมก็ต้องรีบกลับเข้าออฟฟิส (แอบออกมา)
ก็เลยยังไม่ได้ลองวิ่งไปจูนไปครับ ไว้ค่อยเอาเข้าไปจูนอีกนิดครับ
สรุปผลประทับใจครับ วิ่งไม่ได้ต่างกับน้ำมัน แต่รู้สึกกล้าใช้รถ กล้าเหยียบมากขึ้นครับ  ;)
ขอบคุณคุณโยสำหรับคำแนะนำอีกครั้งครับ  :-X

Ryan_E46

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 14:34:28 »
AC STAG 300 ISA2 ถังโดนัท 58 ลิตร พร้อมตัวตัดปั๊มติ๊ก และใบวิศวกร 37,000 บาทครับ
จริงๆ ถ้าให้แนะนำนะครับถัง 58 ลิตรมันใหญ่ไปนิดครับ มันจะนูนขึ้นมาหน่อย ถ้าสัก 54 ลิตร น่าจะสวยเลยครับ  :-*

Ryan_E46

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 14:36:23 »
เริ่มหยอดกระปุกเก็บเงินได้เลยครับคุณรุทธ์ ดูๆ แล้วคุณรุทธ์จะต้องติดด้วยแน่ๆ ครับ
เพราะรถผมจะผ่าน 2 เดือนไปอย่างสบายๆ ชิวๆ ชัวร์ครับ  ;)
ยินดีต้อนรับล่วงหน้าครับ  :))

Ryan_E46

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 14:41:15 »
ขอบคุณครับ สาวกรุ่นพี่
ผมก็เกรงว่าจะเป็นยังงั้นล่ะสิครับ ที่มันจะไม่ได้ประหยัดค่าพลังงานไปกว่าเดิม (เผลอๆ เปลืองกว่าเดิมอีก)
เพราะเมื่อคืนผมก็เลยวางแผน จะขับไปนู่น นี่ นั่น มากมายหลายที่เลยครับ  >:D
รวมๆ แล้วค่าใช้จ่ายพลังงานอาจจะมากขึ้น  O0 แต่ก็ได้ใช้รถคุ้มค่ามากขึ้นตามไปด้วยครับ
แล้วจะรักมันมากขึ้น  ;)

yo-e46

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 14:44:59 »
ตามคำแนะนำของคุณโยครับ รีบไปที่ร้านเลย ไปถึงเฮียแกก็รีบให้ลูกน้องมาเปลี่ยนทันทีครับ
พร้อมกับจูนใหม่อีกรอบ ตอนนี้เสียงดังกล่าวหายไปแล้วครับ เงียบสนิทเลย
ส่วนการวิ่งเร่งดีขึ้น แต่ยังเหมือนจะขาดอยู่นิดๆ พอดีฝนตก รถติด และผมก็ต้องรีบกลับเข้าออฟฟิส (แอบออกมา)
ก็เลยยังไม่ได้ลองวิ่งไปจูนไปครับ ไว้ค่อยเอาเข้าไปจูนอีกนิดครับ
สรุปผลประทับใจครับ วิ่งไม่ได้ต่างกับน้ำมัน แต่รู้สึกกล้าใช้รถ กล้าเหยียบมากขึ้นครับ  ;)
ขอบคุณคุณโยสำหรับคำแนะนำอีกครั้งครับ  :-X
เรื่องจูนนี่ต้องให้เวลากับมันหน่อยครับวิ่งไปจูนไปวัก 15-20 นาทีเลยครับ จูนให้หนาๆไว้ครับเป้นไปได้ให้มันเหนือเส้นน้ำมันไว้นิดนึงครับ ความจริงโปรแกรมของ AC มันจูนง่ายมากเลยนะครับ เราเอาโปรแกรมมาจูนเล่นเองที่บ้านได้เลยครับผมก็มีจูนเล่นเองได้เลยครับทุกสัปดาหืรถจะวิ่งดีตลอดเวลาครับไม่ต้องเสียเวลาเข้าไปจูนที่ร้านครับ ได้ความรู้ด้วยครับสนุกด้วยครับ

precha

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 08:15:05 »
ของผมไม่ได้ใบวิศวะอ่ะครับ

อยากไปแจ้งเปลี่ยน

ทำไงครับ

Ryan_E46

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 09:11:16 »
ของผมไม่ได้ใบวิศวะอ่ะครับ
อยากไปแจ้งเปลี่ยน
ทำไงครับ

น่าจะไปให้ตามร้านติดแก๊สเค้าออกให้ได้มั้งครับ แต่อาจจะต้องเสียเงินค่าใบวิศวะเองครับ

JJ E46

• คนคุ้นเคย
  • E46 323i
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 13:59:38 »
ผมใส่ถังโดนัท 42 ลิตรเองครับ ไม่ได้ใช้ถังใหญ่เพราะกลัวปิดหลุมยางอะไหล่ไม่ได้ รถผม 323i ติด AC ใช้รุ่น ISA2 เหมือนกันราคาสี่หมื่นถ้วนที่ศูนย์ใหญ่ Theo ครับ

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 05:31:35 »
ยินดีต้อนรับสู่กลุ่มผู้เสพติดแก๊ส 
ขอบอกว่า หลวมตัวแล้วล่ะครับ
ติดแก๊สแล้วตัง ในกระเป๋าหมดมากกว่าเดิมครับ
เพราะมันประหยัด เลยทำให้วิ่งมากขึ้น เที่ยวมากขึ้น เลยเปลืองแก๊สมากขึ้น

จูนดีๆ วิ่งเหมือนน้ำมันครับ ไม่แตกต่างครับ