ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันนี้จะซื้อดีไหม ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ  (อ่าน 2696 ครั้ง)

DThinnakorn

• มือใหม่หัดขับ
  • *
สวัสดีชาว e 46 ทุกท่านครับผมสมัครเป็นสมาชิกของคลับนี้ โดยที่ยังที่ไม่มีรถเป็นของตนเองเลย แต่มีความฝันว่าครั้งนึงจะหามันมาครอบครองให้ได้ พอดีมีเพื่อนแนะนำให้ไปดูรถ E46 คันนึง ปี 03 รุ่น 318 IASE ไฟยกแล้ว รถมีร่องรอยการเฉี่ยวชนด้านหน้าและด้านท้ายมา  รถติดแก๊สหัวฉีดถังโดนัทเครื่องเดินเรียบดี ไม่มีปัญหาอย่างใด รถคันนี้วิ่งประมาณ แสนสองยังมีประกันชั้นหนึ่งเหลือถึงปีหน้า ราคาค่าตัว หกแสน เพื่อนๆคิดว่าน่าครอบครองไหมครับ  ขอบคุณล่วงหน้ามา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

ooooatooo

• บุคคลในตำนาน
    • http://www.clube46.com
Re: รถคันนี้จะซื้อดีไหม ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 09:59:37 »
ยากที่จะตอบครับเพราะไม่มีรูปภาพประกอบ แต่จากข้อมูลเบื้องต้นสำหรับผม ถือว่าแพงครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: รถคันนี้จะซื้อดีไหม ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 10:28:00 »
รถติดแก๊สแล้วต้องดูให้ละเอียดกว่านี้ครับ..อย่างเช่นดูพวกนำ้มันใต้รถว่ามีการรั่วซึมหรือไม่และควรตรวจระบบแก๊สให้ดีอย่างเช่นท่อแก๊สต่างๆ
และควรดูว่าติดแก๊สมากี่ปีแล้ว และดูไฟที่เรือนไมล์ว่ามีไฟอะไรโชหรือเปล่าวถ้ามี..ก็บ้ายบายได้เลยครับ..และเรื่องเป็นรอยรอบคันเป็นธรรมดา
แต่ต้องดูให้ดีนะครับว่าแค่เป็นรอยหรือว่าชนหนัก...(เพราะไม่มีคนขายที่ไหนมาบอกเราว่ารถชนหนักมาหลอกครับ)...ส่วนตัวผมไม่แนะนำให้
ซื้อรถที่ติดแก๊สมาแล้วเพราะเครื่องยนต์อาจจะชำ้มากกว่ารถที่ไม่ได้ติดแก๊ส และรถติดแก๊สจะไม่ค่อยมีราคา คันที่จะซื้อราคามันน่าจะถูกกว่านี้นะครับ
....ถ้ารัก e46 จริงๆขอให้ใจเย็นหน่อยนะครับค่อยๆดูไปครับ จะได้ไม่เหนื่อยมาซ่อมตอนหลังเดี๋ยวจะท้อสะเปล่าว ใจเย็นๆเดียวก็เจอคันที่ใช่ครับ
เดี๋ยวรอท่านอื่นมาเสริมอีกหน่อยนะครับ
 C:-) C:-) C:-)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2012, 10:30:12 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Preetz

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 10:39:46 »
มีคนเคยบอกว่า รถติดแก็ส ให้ดูด้วยครับว่า ติดที่อู่ไหน เมื่อไหร่
เรื่องเฉี่ยวชนเป็นเรื่องปกตินะครับสำหรับผม

praphol

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 12:44:15 »
สำหรับการที่ติดแก๊สมาผมกลับไม่กังวนสำหรับรุ่นนี้ N42 เพราะถ้าติดไม่ได้ดีจริงมันไม่วิ่งให้ครับ ถ้าวิ่งได้ปกติเหมือนนำมันก็จบครับ
แก๊สคือเชื้อเพลิงชนิดหนึ่งเหมือนกัน (เหมือนอาหารที่เราทานครับ ว่ามีคุณค่าแค่ไหนที่ร่างกายต้องการ) ทำไมไม่มองกันที่ค่า ออกเทนที่รถต้องการไมใช่หรือครับ แล้วทำไมเราพยามหาเติมนำมันที่มีค่าสูงๆกันครับ  เพราะอะไรครับ แก๊ส ออกเทน 105
ผมว่าปัญหาน่ามาจากการดูแลเรื่องของความร้อนที่เกิดจากระบบหล่อเย็นไม่ดี(รั่ว)ต่างหากที่เจอๆกัน แล้วทำให้เครื่องพังเอา

pae

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 13:34:33 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
สำหรับการที่ติดแก๊สมาผมกลับไม่กังวนสำหรับรุ่นนี้ N42 เพราะถ้าติดไม่ได้ดีจริงมันไม่วิ่งให้ครับ ถ้าวิ่งได้ปกติเหมือนนำมันก็จบครับ
แก๊สคือเชื้อเพลิงชนิดหนึ่งเหมือนกัน (เหมือนอาหารที่เราทานครับ ว่ามีคุณค่าแค่ไหนที่ร่างกายต้องการ) ทำไมไม่มองกันที่ค่า ออกเทนที่รถต้องการไมใช่หรือครับ แล้วทำไมเราพยามหาเติมนำมันที่มีค่าสูงๆกันครับ  เพราะอะไรครับ แก๊ส ออกเทน 105
ผมว่าปัญหาน่ามาจากการดูแลเรื่องของความร้อนที่เกิดจากระบบหล่อเย็นไม่ดี(รั่ว)ต่างหากที่เจอๆกัน แล้วทำให้เครื่องพังเอา

ผมเห็นด้วยนะคับ ถ้ายังไม่ติดแก๊ส ซื้อมาก็ต้องเอามาติดอีกอยู่ดี ถ้าติดมาแล้วจบ ผมว่าก็ ok. นะคับ แต่ต้องดูให้ละเอียดหน่อย แต่ถ้ารู้ว่าติดมาจากไหนก็จะดีคับ น่าจะเช็คประวัติได้

Thanakrit TM

• BLACK BM
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 14:41:45 »
แต่เพื่อนๆผม ที่เปิดเต้นท์รถมือสอง เนี้ยห้ามเลยนะครับพวกมือสองติดแก๊ชมาเนี้ย
รอผู้รู้ให้ความกระจ่างครับ :-X

cdmaone

• ขาประจำ
    • http://www.angelfire.com/co4/cdmaone
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 15:44:09 »
ไม่เห็นรูปและสภาพรถ ตอบยากครับ

แต่ขอเถียงเรื่องติดแก๊สนิดนึง    ถ้าหากเราดูแลถึง  เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง  ดูแลเรื่องคอล์ย หัวเทียน  เปลี่ยนตามระยะ
และหมั่นตรวจสอบระบบแก๊สเป็นประจำ วิ่งน้ำมันบ้าง  ผมว่า แทบไม่ต้องพะวง  เรื่องปัญหาที่เกิดจากแก๊สเลยนะครับ

รถผม  ติดแก๊ซมา ปีกว่าแล้ว  รถวิ่งตั้ง 21xxxx  ดูแลอย่างที่บอก   สิ่งที่ซ่อมที่ไม่รู้ว่าจะเกิดจากการติดแก๊สหรือเปล่า มีเรื่องเดียว
คือปั๊มติ๊กเสีย    เปลี่ยนมือสอง 3000 กว่าบาท

แต่รถใช้มาตั้งแต่ปี  2003  ไม่เคยมีประวัติเปลี่ยนปั๊มติ๊กนะครับ   ผมคาดว่า น่าจะเสียจากการอายุ การใช้งานมากกว่า  เพราะมัน 9 ปี
เข้าไปแล้ว  มีใครพอรู้อายุ การทำงานของปั๊มติ๊ก จริง ๆ ของรถรุ่นนี้บ้างว่า  มีอายุเท่าไหร่   

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 15:50:31 »
ผมว่าอะไรที่เป็นการดัดแปลง ไม้ตรงสเปคมันก็น่าจะมีปัญหาของมันนะ จะมากจะน้อยแล้วแต่คนแล้วแต้ร้านที่ทำ แต่ส่วนใหญ่รถที่ติดมาแล้วก็ไม่ค่อยได้รับความนิยมในการซื้อต่อนะครับ ยิ่งเวลาขายราคาตกมากๆ แนะนำเป็นรถเดิมเครื่องเดิม แล้วถ้าอยากประหยัดก็ไปติดe85ดีกว่า กินน้ำมันน่าจะเหมาะกับบีเอ็มนะ(ความเห็นส่วนตัวนะครับลองดู) O0 O0
เก่า แต่ไม่แก่นะ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 20:36:09 »
ไมล์เยอะมาก Gasอีก  ลองเอารูปเอาลงให้เพื่อนๆ ช่วยดูเบื้องต้นครับ
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 22:27:49 »

ผมเห็นด้วยนะคับ ถ้ายังไม่ติดแก๊ส ซื้อมาก็ต้องเอามาติดอีกอยู่ดี ถ้าติดมาแล้วจบ ผมว่าก็ ok. นะคับ แต่ต้องดูให้ละเอียดหน่อย แต่ถ้ารู้ว่าติดมาจากไหนก็จะดีคับ น่าจะเช็คประวัติได้
เห็นด้วยอีก1เสียงครับ  ถ้ารอบเดินเบานิ่งวิ่งไม่อืด ความร้อนไม่สูงห้นาปัดไม่โชว์ว่ามีอะไรเสีย  ก็ok

PAE_ZA

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 00:24:07 »
แต่เพื่อนๆผม ที่เปิดเต้นท์รถมือสอง เนี้ยห้ามเลยนะครับพวกมือสองติดแก๊ชมาเนี้ย
รอผู้รู้ให้ความกระจ่างครับ :-X

เพื่อนผมทำโรงกลึง ทำเกี่ยวกับ ฝาสูบ เสื้อสูบ ตีปลอก บดวาวล์ ก็ห้ามครับ สำหรับรถติดแก๊ส

O0 O0 O0 O0 O0

OaTt

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 16:31:07 »
ไม่สนรถของคนรู้จักผมหรอครับ ? สภาพดียังไม่ติดแก๊ส ลองเข้าไปดูหน้าซื้อ-ขายเลยครับ

prasert

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 11:47:16 »
ของผม 318i ปี 2003 ตอนซื้อมา เจ้าของเดิมติดแก๊ส มาแล้วของ LOVATO ตัวเครื่องเปลื่ยน 2 อย่าง เซ็นเซอร์เพลาข้องเหวี่ยงกับคอยจุดระเบิด 1 ตัว ทุกอย่างปกติดี เช็คแต่น้ำมันเครื่องกับหม้อน้ำ
prasert1243

hali50

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 21:21:59 »
ถ้าเราชอบก็ลุยเลยครับ ถามมากๆเดี๋ยวใจเสียหมด :))

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 21:28:05 »
ไม่รู้ถอดใจไปยัง...หรือออกรถมาแล้วมั้ง...ใจมันรักก็จัดเลยต่อราคาแล้วเตรียมงบไว้ทำสักก้อน

jeerawat-k

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 21:53:47 »
ที่ไม่แนะนำรถติดแก๊สเพราะว่ากลัวติดมาแล้วมีปัญหาเลยขายรถทิ้งไงครับ แต่ไม่เสมอไปหรอกนะ ส่วนผมก็เลือกแบบไม่ติดแก๊สเหมือนกัน ตอนนี้เติมอี85สบายใจไป

Pitch win

• คิดดี ทำดี ให้ถึงที่สุด
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 22:59:01 »
 :) ผมไม่ใด้เห็นรถนะครับ ผมว่าราคาแพงอ่ะครับ สตาร์ทตอนนี้อะไรก็ดูดีครับ คล้อยหลังจน่าเป็นห่วงนะครับ
คำแนะนำก่อนจะซื้อหาผู้ช่ำชองดูให้ก่อนนะครับ หรือใจเย็นๆครับ อย่าใจร้อนรีบซื้อครับ ยังมีให้เลือกเยอะครับ