ผู้เขียน หัวข้อ: ### เรื่อง โช้ค ###  (อ่าน 3002 ครั้ง)

pae

• คนคุ้นเคย
### เรื่อง โช้ค ###
« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 00:52:42 »
โช้คเดิม ๆ ทำไมมันนิ่มจังอ่ะคับ ผมว่ามันนิ่มไปหรือป่าว นั่ง 4 คนขึ้นลูกระนาดก็ติดแล้วอ่ะ

Man Bigbear

• ขาประจำ
  • คิดดีทำดี นำไปสู่สิ่งดีๆ
Re: ### เรื่อง โช้ค ###
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 04:02:35 »
ผมก็เป็นครับอยากทราบอยู่เหมือนกัน

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • แฟนพันธุ์แท้
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 05:53:23 »
ปกติ มันไม่นิ่มขนาดนั้นนะครับ
คิดว่า น่าจะเสียแล้วครับ ลองเช็คดู

yo-e46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 08:04:25 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ปกติ มันไม่นิ่มขนาดนั้นนะครับ
คิดว่า น่าจะเสียแล้วครับ ลองเช็คดู
+1 ครับถ้าเดิมทุกอย่างแล้วติดเนี่ยไม่ได้เปลี่ยนล้อมาก็ติดโช้คน่าเสียค่อนข้างชัวร์ครับลองถอดมาเช็คดูครับ^^

pae

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 12:16:41 »
ล้อ 18 โหลด หน้าลงประมาณ 1.5 - 2 นิ้วอ่ะคับ ข้างหลังไม่ได้โหลด

เมื่อก่อนใช้ผมใช้ E36 โหลดเตี้ยกว่านี้อีก ไม่เห็นติดเลย

yo-e46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 12:20:03 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ล้อ 18 โหลด หน้าลงประมาณ 1.5 - 2 นิ้วอ่ะคับ ข้างหลังไม่ได้โหลด

เมื่อก่อนใช้ผมใช้ E36 โหลดเตี้ยกว่านี้อีก ไม่เห็นติดเลย

แล้วที่ติดนี่ข้างหน้าใช่ไหมครับ???

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 16:40:09 »
ของผม 323 ตอนนี้โชคเดิมมันก็ไม่นิ่มนะครับ แถมรูซึกว่าเหมือนขับรถโหลดด้วยซั้มไปครับ O:-) O:-) O:-)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

allenwalker

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 16:52:33 »
โช้คเสียชัวร์ครับ ฟันธง รถผมเพิ่งไปเปลี่ยนกะพี่สุเมธมา

มันจะเหมือนโหลดเตี้ยลงนิดหน่อยด้วย ถอดออกมาเสียหมดเลย อาการเดียวกันเลยครับ ขึ้นเนินแล้วลง จังหวะที่รถยุบตัวเยอะ ท้องกระแทกบ่อย ทั้งที่ไม่ได้โหลด??

ตอนนี้ซ่อมใหม่แล้ว ไม่กลัวเนินแล้วครับ พี่สุเมธอัดให้แข็งขึ้นอีกนิดหน่อย

yo-e46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 17:47:17 »
โช๊คถ้าไม่จำเป็นอย่าไปซ่อมเลยครับ ซื้อใหม่ตอนนี้ได้ราคาพอๆกับค่าซ่อมและอีกอย่างซ่อมมายังไงๆก็ไม่เหมือนเดิมครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 18:38:24 »
ถ้าซ่อมโช้คก็ดีอย่างหนึงครับ เพราะเราจะต้องการให้โช้คแข้งหรือว่านิ่มแค่ไหนก็ได้ครับเพียงแค่เราสั่งช่างให้อัดนำ้มันตามที่เราต้องการเลยครับ ส่วนร้านซ่อมโช้คที่ติดกับออฟฟิศพี่สุเมธ ผมว่าก็ ok นะครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 20:30:43 »
คงรั่วแล้วหล่ะ...ผมก็เคยเป็นขึ้นลูกระนาดตอนลงก็ติด (นิ่มมาก) ...ไปอัดใหม่ก็หายครับ
ถ้าไม่อัดใหม่ก็เปลี่ยนใหม่....ครับ

pae

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 20:14:59 »

แล้วที่ติดนี่ข้างหน้าใช่ไหมครับ???

ใช่คับ ติดตรงประมาณที่วางเท้าอ่ะคับ

jaruwat

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 13:05:51 »
หลังวัดโสม คู่หน้า 5300 บาท  คู่หลัง 2600 บาท sach super touring
ร้าน LM เปลี่ยนใหม่หายห่วงครับ

Kittiisr

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 20:57:48 »
อาการ นี้โช้คเสียแน่นอนครับ แต่ก่อนอื่นไหนๆก็จะเปลี่ยนแล้วแนะนำให้ดูพวกลูกหมาก ต่างๆ แล้วทำไปเลยทีเดียวครับ เพราะถึงเปลี่ยนไปโช้ค ไปแต่พวกนี้พัง มันก็ต้องถอดออกซ่อมอีกรอบ เสียเวลากับเปลืองเงินครับ

ส่วนตัวผมเปลี่ยน โช้ค เป็นของmonroe reflex ตัวใหม่อะครับ เสปคเดิม แต่มีข้อแตกต่างอยู่อย่าง ถ้าขับในเมือง มีขรุขระเล็กน้อยมันจะ นิ่มแบบนุ่มๆอะครับ แต่พอขับเร็ว มันจะหนืด ขึ้นมาเองง ความเห็นส่วนตัวนะครับ ตอนนั้นเบิิกมา4ต้น 11000 น่าจะแพงกว่าหลายคน

Pyester Studio™

• Pyester : Online
  • ขาประจำ
  • I  My 3er!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 01:40:11 »
อาการ นี้โช้คเสียแน่นอนครับ แต่ก่อนอื่นไหนๆก็จะเปลี่ยนแล้วแนะนำให้ดูพวกลูกหมาก ต่างๆ แล้วทำไปเลยทีเดียวครับ เพราะถึงเปลี่ยนไปโช้ค ไปแต่พวกนี้พัง มันก็ต้องถอดออกซ่อมอีกรอบ เสียเวลากับเปลืองเงินครับ

ส่วนตัวผมเปลี่ยน โช้ค เป็นของmonroe reflex ตัวใหม่อะครับ เสปคเดิม แต่มีข้อแตกต่างอยู่อย่าง ถ้าขับในเมือง มีขรุขระเล็กน้อยมันจะ นิ่มแบบนุ่มๆอะครับ แต่พอขับเร็ว มันจะหนืด ขึ้นมาเองง ความเห็นส่วนตัวนะครับ ตอนนั้นเบิิกมา4ต้น 11000 น่าจะแพงกว่าหลายคน

สวัสดีค่ะ กำลังหาข้อมูลอยู่พอดีค่ะ
ไม่ทราบว่ามีรายละเอียด ของโช้คตัวนี้มั้ยค่ะ
รบกวนด้วยค่ะ PM หรือ ในนี้ก็ได้ค่ะ
ขอบคุณนะค่ะ..

โช้คเดิม ๆ ทำไมมันนิ่มจังอ่ะคับ ผมว่ามันนิ่มไปหรือป่าว นั่ง 4 คนขึ้นลูกระนาดก็ติดแล้วอ่ะ

คิดอยู่เหมือนกันค่ะ กดรถลงแล้วยวบยาบผิดปกติค่ะ
สงสัยต้องหาโช้คใหม่มาเปลี่ยนหรือจะอัดแก๊สดี 318 4สูบ อัดได้รึป่าวอะค่ะ
รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ :)
Pyester Studio™ 

Contact Us : +66888565565  (LINE ID : Pyester)

H.T. THANAYONT.,ltd 

SHIPPING :  JAPAN -THAILAND 

BMW   MERCIDEZ BENZ  TOYOTA  HONDA etc..

Automotive and Accessories From JAPAN

Kittiisr

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 06:28:29 »

สวัสดีค่ะ กำลังหาข้อมูลอยู่พอดีค่ะ
ไม่ทราบว่ามีรายละเอียด ของโช้คตัวนี้มั้ยค่ะ
รบกวนด้วยค่ะ PM หรือ ในนี้ก็ได้ค่ะ
ขอบคุณนะค่ะ..

คิดอยู่เหมือนกันค่ะ กดรถลงแล้วยวบยาบผิดปกติค่ะ
สงสัยต้องหาโช้คใหม่มาเปลี่ยนหรือจะอัดแก๊สดี 318 4สูบ อัดได้รึป่าวอะค่ะ
รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ :)

โช้คตัวนี้ เหมือนของเดิมครับ ความสูงเท่าเดิม แต่เท่าที่ศึกษามา มันจะมีวาล์ว ปรับน้ำมันโช้คหรือแกส อันนี้ผมไม่แน่ใจ อัตโนมัติ อยู่ข้างใน ตัวอย่างเช่น ถ้าวิ่งเร็ว โช้คมีการขึ้นลงหรือกระแทกไม่เยอะ จะปรับให้น้ำมันหรือแกสในโช้ค ไหลผ่านช้าลง หรือเท่ากับหนืดขึ้น นั่นเอง แต่ถ้า ขับในเมือง มีหลุม หรือคลื่น หรือฝาท่ออะไรก็ตาม ที่ทำให้โช้ค มีการ ขึ้นลงหรือ กระแทก เยอะ มันก็จะปรับให้น้ำมันหรือแกสในโช้ค ให้ไหลผ่านเร็วขึ้นนั่นหมายถึง มีความนิ่มนวลมากขึ้นนั่นเองครับ แต่ไม่ได้นิ่มแบบย้วย นะ จะนิ่มแบบหนึบ เปรียบเทียบแล้วอาจจะแข็งกว่า sasch เดิม นิดๆครับ อันนี้ ความรู้สึกจากรถผม เดิมๆ ล้อ 16นิ้วเดิมๆนะครับ

ส่วนเรื่องจะซ่อมหรือเปลี่ยน ผมแนะนำว่าเปลี่ยนใหม่เลยดีกว่าครับ หลายคนแนะนำว่าซ่อม มันอาจจะประหยัดกว่า แต่จากที่ผมเจอมากับคันนี้และอีกหลายคัน ก่อนหน้า ตอนแรกได้ซ่อมมาแล้วครับ กับร้านชื่อดัง หลังจากพ่อผมเอาไปซ่อมมา ยังไม่เอะใจ ว่าทำไม หน้ารถ ลอยกว่า ปกติ ใช้ไปไม่ถึงปี พึ่งมารู้เอาตอนเปลี่ยนโช้คใหม่นี่หละว่า ตอนเค้าผ่าไปซ่อม แล้วเชื่อมเบ้าโช้ค กลับ สูงกว่าเกือบ 2 เซน อาจจะดูไม่มากแต่ส่งผลอย่างมากครับ หน้ารถลอยน่าเกลียด แถม ถอดออกมาดู โช้ค ตายทั้ง4ต้น มาตรฐานงานซ่อมในเมืองไทย ยังไม่ดีเท่าที่ควรครับ ทั้งน้ำมันที่ใช้ การผ่าเชื่อม การทำตามเสป็คเดิม วาล์วที่ใช้ ครับ ไม่ว่าอู่จะดังแค่ไหน  บางคนโชคดีเจออู่ดีซ่อมดีก็ดีไป แต่อย่าลืมว่าของซ่อมก็คือของซ่อมครับ อายุ การใช้งานมันหมดไปแล้ว เพียงแต่เรา ยื้อมันไว้แค่นั้นเอง แต่มันก็ได้อีกไม่นาน
เพราะฉนั้น เปลี่ยนใหม่ สบายใจกว่าครับ อาจจะยาวหน่อยนะครับ ผมเปรียบเทียบให้ดูว่า ควร ซ่อม หรือ เปลี่ยน แค่นั้น เพราะการตัดสินใจอยู่ที่คุณครับ

ขอบคุณครับ :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2012, 06:30:48 โดย Kittiisr »

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 06:50:22 »
ยืนยันอีกเสียงครับ ว่า โช้คอัพ ควรจะเปลี่ยน ดีกว่าซ่อมแน่นอนครับ  :-[
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

Pitch win

• คิดดี ทำดี ให้ถึงที่สุด
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 23:04:17 »
ผมอีกหนึ่่งครับ ที่บอกว่าเปลี่ยนเถอะ