ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟแบตโชว์ติดๆ ดับๆ เกิดจากอะไรได้บ้างครับ (หายแล้ว พร้อมแจ้งรายการและค่าเสียหาย)  (อ่าน 35903 ครั้ง)

chaky

• แฟนพันธุ์แท้
ฮ่าๆๆๆๆ  ผมก็เพิ่งจะโดนมาครับ แก้ปัญหาได้เเล้วก็ยินดีด้วยนะครับ อู่แถวไหนครับเนี่ย ยอมซ่อมไดโอด เปลี่ยนหัวคอมใหม่ ลูกปืนใหม่ ปลอกลูกปืนใหม่ แล้วก็พันทุ่นใหม่
ในราคาแค่ 4,200

เพราะของผมช่างไม่ยอมซ่อมให้ครับ เล่นเปลี่ยนไดชาร์ททั้งลูกเลยครับ รวมค่าแรงแล้ว 12,500 ครับ ตัวเบาเลยเป็นของสั่งครับ
หลังจากนั้นผมแอบไปถามร้านอะไหล่แถวๆวัดโสม แบบเดียวกันเลย ราคาแค่ 9,000บาทเองครับ สรุปว่าโดนค่าแรงไปซะ 2,500ครับ

หายสนิทเช่นกันครับ ไม่รู้ว่าจะวิ่งไปได้อีกสักกี่หมื่นโล ลืมบอกไปครับ ไดชาร์ทเปลี่ยนไปตอน 130,000km เองครับได้ยินมาว่ามันน่าจะทนกว่านี้

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

Ryan_E46

• บุคคลในตำนาน
Re: ไฟแบตโชว์ติดๆ ดับๆ เกิดจากอะไรได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 20:33:44 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ซ่อมร้านไหนครับ เคยเปลี่ยนใหม่ไปแล้ว  :-\ :-\ :-\

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เอาไำปร้านซ่อมมาครับ เค้าบอกว่ารถผมไดชาร์จเป็นของ Valeo 120-160A
อะไหล่หายากมาก (ไม่เหมือน Bosche ที่จะหาอะไหล่ได้ง่าย) ถ้าจะเปลี่ยนทั้งลูกมือสอง Build ก็ประมาณ 8500 บาท
แต่ถ้าซ่อมก็ประมาณ 4500 บาท เปลี่ยนลูกปืน แปลงถ่าน แล้วก็พันทุ่นใหม่ (ตัวนี้แพงหน่อย ว่าแต่ไอ้ทุ่นนี่มันคืออะไรครับ)
ผมเลยเลือกซ่อมไปครับ ต้องทิ้งรถไว้คืนหนึ่ง รอพันทุ่น นี่แหล่ะครับ ไม่ทราบว่าค่าซ่อม 4500 นี่ถูกหรือแพงครับ  O0
ขอบคุณครับ

ปล. ผมถามช่างว่าถ้าจะเอาของ Bosche มาใส่แทนเลยได้มั้ย ช่างบอกว่าไม่ได้ ขั้วไฟไม่เหมือนกัน อันนี้จริงหรือเปล่าครับ
ขอโทษด้วยครับ  :-X ลืมเข้ามาตอบเลย ตอนแรกคิดว่าจะรอสักอาทิตย์ ถ้าดี ไม่มีปัญหาแล้วค่อยเข้ามาแนะนำร้าน
ปรากฎว่าสุดท้ายลืมเข้ามาตอบครับ
งั้นขออนุญาตตอบเลยนะครับ ร้าน สือ ไดนาโม ตรงแถวๆ สามย่านครับ รู้สึกว่าอยู่ จุฬาซอย 4 ครับ

aon500

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
Re: ไฟแบตโชว์ติดๆ ดับๆ เกิดจากอะไรได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 14:51:10 »
ซ่อมร้านไหนครับ เคยเปลี่ยนใหม่ไปแล้ว  :-\ :-\ :-\

เอาไำปร้านซ่อมมาครับ เค้าบอกว่ารถผมไดชาร์จเป็นของ Valeo 120-160A
อะไหล่หายากมาก (ไม่เหมือน Bosche ที่จะหาอะไหล่ได้ง่าย) ถ้าจะเปลี่ยนทั้งลูกมือสอง Build ก็ประมาณ 8500 บาท
แต่ถ้าซ่อมก็ประมาณ 4500 บาท เปลี่ยนลูกปืน แปลงถ่าน แล้วก็พันทุ่นใหม่ (ตัวนี้แพงหน่อย ว่าแต่ไอ้ทุ่นนี่มันคืออะไรครับ)
ผมเลยเลือกซ่อมไปครับ ต้องทิ้งรถไว้คืนหนึ่ง รอพันทุ่น นี่แหล่ะครับ ไม่ทราบว่าค่าซ่อม 4500 นี่ถูกหรือแพงครับ  O0
ขอบคุณครับ

ปล. ผมถามช่างว่าถ้าจะเอาของ Bosche มาใส่แทนเลยได้มั้ย ช่างบอกว่าไม่ได้ ขั้วไฟไม่เหมือนกัน อันนี้จริงหรือเปล่าครับ
ขอโทษด้วยครับ  :-X ลืมเข้ามาตอบเลย ตอนแรกคิดว่าจะรอสักอาทิตย์ ถ้าดี ไม่มีปัญหาแล้วค่อยเข้ามาแนะนำร้าน
ปรากฎว่าสุดท้ายลืมเข้ามาตอบครับ
งั้นขออนุญาตตอบเลยนะครับ ร้าน สือ ไดนาโม ตรงแถวๆ สามย่านครับ รู้สึกว่าอยู่ จุฬาซอย 4 ครับ

;) ;) ;) ::) ::) ::)

chet

• บุคคลในตำนาน
  • Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
ผมว่าเพื่อนน่าจะหามิเตอร์วัดไฟติดตั้งไว้นะครับ
เอาแบบเสียบกับที่จุดบุหรี่ก็ได้สะดวกดีไม่ต้องติดตั้ง

ผมใช้วิธีกดดูเอาที่ OBC ครับ คร่าวๆก็ประมาณ ไปที่
  • Test -> 19 -> L.oFF
  • Test -> 9
ก็เอาไว้เช็คในเวลาที่ต้องการทราบได้เหมือนกันครับ