ผู้เขียน หัวข้อ: คุณรู้ไหมว่าBMW มีอะไรที่คุณอาจจะเข้าใจผิดอยู่  (อ่าน 3847 ครั้ง)

ZipPo88

• คนคุ้นเคย
ขอบคุณมากนะครับพี่หนุ่ม

ยังไม่ได้เอารถไปให้พี่ช่วยดูเลย  เสาร์-อาทิตย์ ที่ผ่านมา ไม่ว่างเลยครับ

เสาร์ - อาทิตย์ นี้อาจจะเข้าไปหานะครับพี่

:-[

jae

• บุคคลทั่วไป
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมเคยอ่านเจอใน e46fanatic ว่า e46 subframe หลังมันฉีกง่ายครับถ้าได้ยกรถดูก็ส่องๆไว้บ้างก็ดีครับ ปล. รถผม subframe ไม่ได้ฉีกแต่เบ้าโชคฉีกไปแล้ว T_T  O0 O0

เฉพาะ sub frame ของตัว CI และ Cabrio ครับ จะฉีกง่าย
มันอยู่ตรงไหนครับจะได้ลองไปดูเสียหน่อย ของผมเป็น 330 Cabrio ครับ :-X
ลองดูครับ หรือหาในเน็ท คำว่า E46 Subframe crack ก็มีตัวอย่างให้ดูอีกครับ

ถ้ามันฉีก คงจะได้ยินเสียงแล้วครับ

Jeeranapong B.

• แฟนพันธุ์แท้
  • I'm behind the BMW's wheel
ผมเข้าใจว่าถ้าขับบีเอ็มแล้วสาวๆจะให้ความสนใจผมมากขึ้น แต่มันไม่เป็นแบบนั้นเลยให้ตายเถอะจอร์ท :o
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
ผมวอร์มเครื่องเป็นอัตโนมัติ เพราะติดเครื่องแล้วถึงใส่เข็มขัดนิรภัย ( ทำตอนช่วงเช้าเท่านั้น )
และรอบานประตูรั้วเปิด ก็ รวม 20-30 วินาที รถก็ออกตัวไปนิ่มนวลแรงดันน้ำมันครบและเต็มระบบ
ดีกว่า ติดเครื่องแล้วเร่งออก เพราะมันจะกระชากนิดๆ และ ผมก็ไม่เร่งรีบอะไรขนาดนั้น
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

chai.engee

• แฟนพันธุ์แท้
เคยลองสังเกตุกับรถตัวเอง ครับ เวลาสตาร์ทแล้วเข้าเกียร์Dรถจะกระตูกแรงมากครับ แต่ลองสตาร์ท ซัก1นาทีแล้วจึงเข้าD อาการกระตูกหายไปครับ รถผมถือว่ายังปกติไหมครับ อาการนี้จะเป็นเฉพาะตอนเช้าครับ O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2013, 01:28:01 โดย chai.engee »

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
คู่หน้าเขาจะมีแผ่นเหล็กรองขาย สั่งเบิกห้างได้ครับ ส่วนว่าจำเป็นไหม อันนี้ผมว่ามีไว้เกินดีกว่าขาดครับ

คราวหน้าเรียกพี่ก็พอครับ รู้สึกแก่อย่างไงก็ไม่รู้  O0

ยังไม่รู้ตัวอีก คิดว่ายังเรียนอยู่รึไง  :)) :)) :)) :)) :))
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
คู่หน้าเขาจะมีแผ่นเหล็กรองขาย สั่งเบิกห้างได้ครับ ส่วนว่าจำเป็นไหม อันนี้ผมว่ามีไว้เกินดีกว่าขาดครับ

คราวหน้าเรียกพี่ก็พอครับ รู้สึกแก่อย่างไงก็ไม่รู้  O0

ยังไม่รู้ตัวอีก คิดว่ายังเรียนอยู่รึไง  :)) :)) :)) :)) :))

รู้ครับพี่ แต่เรียกอา มันดูอย่างไงก็ไม่รู้ครับ ไม่ค่อยชิน  :))

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
หรือคุณต้อม จะให้หลาน ๆ เรียก ลุงต้อมครับ อาวุโสดีครับ  :)) :)) :))
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

jae

เคยลองสังเกตุกับรถตัวเอง ครับ เวลาสตาร์ทแล้วเข้าเกียร์Dรถจะกระตูกแรงมากครับ แต่ลองสตาร์ท ซัก1นาทีแล้วจึงเข้าD อาการกระตูกหายไปครับ รถผมถือว่ายังปกติไหมครับ อาการนี้จะเป็นเฉพาะตอนเช้าครับ O0

ไม่ปรกติครับ แสดงว่าเกียร์กักแรงดันน้ำมันใน accumulator ไว้ไม่ได้ ทำให้ต้องมีการปั๊มเข้าไปสร้างแรงดัน แบบนี้ขับรุนแรงไม่ค่อยไหวแล้วครับ มันจะพังเอา ใช้วิธี เหยียบเบรคไว้นานนิดหลังเข้าเกียร์จาก N ไปเกียร์ขับเคลื่อนครับ ถนอมคลัทช์ และ Band

ปรกติเกียร์มันจะพร้อมปล่อยแรงดันไปกดคลัทช์เสมอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2013, 08:01:25 โดย แจ »

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM

ไม่ปรกติครับ แสดงว่าเกียร์กักแรงดันน้ำมันใน accumulator ไว้ไม่ได้ ทำให้ต้องมีการปั๊มเข้าไปสร้างแรงดัน แบบนี้ขับรุนแรงไม่ค่อยไหวแล้วครับ มันจะพังเอา ใช้วิธี เหยียบเบรคไว้นานนิดหลังเข้าเกียร์จาก N ไปเกียร์ขับเคลื่อนครับ ถนอมคลัทช์ และ Band

ปรกติเกียร์มันจะพร้อมปล่อยแรงดันไปกดคลัทช์เสมอครับ

แล้วแบบนี้จะแก้ไขอย่างไรให้ถูกจุดได้ครับ

หรือคุณต้อม จะให้หลาน ๆ เรียก ลุงต้อมครับ อาวุโสดีครับ  :)) :)) :))

เหอๆๆ อายังว่าแก่ จะให้เรียก ลุง เลยหรือครับพี่  :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2013, 07:48:55 โดย tom46 »

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

jae

แล้วแบบนี้จะแก้ไขอย่างไรให้ถูกจุดได้ครับ

ถ้าเอาพื้น ๆ ก็ต้องรื้อ Valvebody มาซ่อมครับ  เปลี่ยนชุดซ่อมของ Accumulator ใหม่

หรือ อาจจะเป็นจากชุดวาล์วมันลื่นแล้วก็ได้ครับ

Panta

• คนคุ้นเคย
Re: คุณรู้ไหมว่าBMW มีอะไรที่คุณอาจจะเข้าใจผิดอยู่
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 28, 2019, 22:16:19 »
หม้อน้ำ ผมก็เติมน้ำเปล่าไปซัก ครึ่งลิตรได้มั้ง แล้วจึงมาใช้ย้ำยาของ BMW เติม

duckfatha168

• มือใหม่หัดขับ
  • *
 ::2thmb:: เยี่ยมเลยได้ความรู้ ขอบคุณครับ