ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องสั่น เวลาสตาร์ทเย็น เบาเครื่องเข้าไฟแดงสั่น  (อ่าน 1366 ครั้ง)

Romeo

• มือใหม่หัดขับ
  • *
สอบถามพี่ๆผู้รู้ครับ เครื่อง n42 เดิมๆไม่เป็นอะไรมีน้ำมันซึมเลยนำเข้าไปอู่ ช่างแนะนำให้เปลี่ยนประเก็นรองอ่างล่างจะหาย พอเปลี่ยน นำรถออกจากอู่จอดติดไฟแดงเครื่องสั่นแรงมาจะดับให้ได้ นำกลับไปอู่ช่างบอกว่า พลาสติรางโซ่หักก้เปลี่ยนตามที่แนะนำ เปลี่ยนเสร็จอาการเครื่องสั่นตอนสตาร์ทตอนเช้าหรือเครื่องเย็น ยังสั่นไม่หาย ใช่คอมจับ ระบบบอกว่า ออกซิเจนเซ็นเซอร์มีปัณหาและแคมชาร์ฟเซ็นเซอร์มีปัญหา พอช่างหาอะไหร่มาเปลี่ยนแทนตามจุดต่างๆก็ยังไม่หาย สุดท้ายบอกว่าเป็นที่กล่องว่ากล่องมีปัญหา อยากทราบว่าอาการแบบนี้พี่ๆแนะนำผมได้ไมครับ (ลืมบอกปีกผีเสื้อ และแอร์แมส ช่างเช็คแล้วว่าไม่มีปัณหาอะไร เพราะตอนน้ำรถไปขับได้ปกติ แต่เปลี่ยนแค่นั้นรถมีอาการเลย ) แนะนำด้วยครับ เปลี่ยนกล่องแพงไมรึยังไง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2019, 10:05:40 โดย Romeo »

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
กล่องสมัยนี้คงไม่น่าแพงแล้วละครับ

แต่ปัญหาจะมากล่องจริงๆหรือเปล่านี่ละสิครับ n42 เปลี่ยนรางโซ่ นี่ไม่รู้ช่างเขาตั้งแค็มถูกหรือเปล่า กับ อีกอย่างพวกมอเตอร์วาล์วทรอนิค ที่เขาจะมีเปลี่ยนกันด้วยสำหรับเครื่องตัวนี้

ลองเช็คคอมกับอู่หลายๆอู่เทียบดูก่อนดีกว่าครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Romeo

• *
มอเตอร์วาล์วทรอนิค  ไม่ได้เปลี่ยนครับ ช่างยิงประเด็นว่า เปลี่ยนคอยแล้วยังโชซื ว่า แคมชาร์ฟ e46 มีปัณหา

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
วาล์วทรอนิค รู้สึกว่ามันก็ช่วยเรื่องระยะยกของแค็มด้วยนะครับ (ถ้าพวก M52 M54 จะเป็น vanos ) ลองเช็คเรื่องดูก่อนด้วยนะครับ

ปกติ n42 ที่เขาทำๆกันเวลาเปลี่ยนรางโซ่ ก็มียางซีลวาล์ว วาล์วทรอนิค แล้วแต่พวกเซ็นเซอร์ต่างๆแต่ผมไม่แน่ใจว่ารวมถึงเซ็นเซอร์แค็มกับเพลาข้อเหวี่ยงด้วยหรือเปล่า

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

praphol

• แฟนพันธุ์แท้
ผมมีกล่องเครื่อง n42 ให้ลองครับ 

Romeo

• *
เมื่อวานช่างเช็คว่าปัญหาที่กล่องไม่มีครับ (ขอบคุณมากครับ)
กำลังหาสาเหตุต่อไป 

Romeo

• *
ถ้าลองเช็ค ลองเปลี่ยนวาล์ว หลังวาล์วจานบิน  จะเกี่ยวไมครับ