ผู้เขียน หัวข้อ: Cruise Control  (อ่าน 1833 ครั้ง)

nenggy999

• สายพันธุ์BMW
  • มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
  • หลงใหลในความที่เป็นBMW
    • http://www.e46thailand.com/index.php?action=profile;area=forumprofile;u=5759887
Cruise Control
« เมื่อ: มกราคม 23, 2020, 11:48:10 »
เรียนพี่ๆทุกท่านผมมีเรื่องจะปรึกษาครับ รถผม E46 323i ครับเวลาผมใช้โหมทCruise Control เครื่องมันเร่งช้าครับเหมือนมันหน่วงกว่ารอบจะมาช้าครับผอดจากเมื่อก่อนกดปุ๊บมาปั๊บไม่ทราบว่าที่รอบเครื่องมันมาช้าเกิดจากสาเหตุอะไรครับมีวิธีเช็คและแก้ไขมั้ยครับ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากนะครับ
 ;) O0
I LOVE BMW

Panta

• คนคุ้นเคย
Re: Cruise Control
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2020, 18:50:08 »
 O:-) O:-)   
ปกติ ผมจะกด  Cruise ก็ตอนที่ ทางสะดวกแล้ว และความเร็ว มันจะใกล้เคียงกับที่ผมล๊อกไว้ เพื่อไม่ให้มันเร่งเกินน้ำมันเสียเปล่า ผมเลยไม่รู้สึกว่า มันเร่งช้า อะครับแล้วเวลาเหยียบคันเร่ง ขึ้นเร็วปกติมั้ยครับ

nenggy999

• **
    • http://www.e46thailand.com/index.php?action=profile;area=forumprofile;u=5759887
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2020, 08:28:21 »
เวลาเยียบคันเร่งออกตัวพุ่งปกติครับแต่เวลาจะเร่งเครื่องแซงนี่เหยียบคันเร่งจมเลยแต่ก็อืดๆรอรอบนานเหมือนกันครับลุ้นใจหายใจคว่ำเลยครับ555เหมือนกับว่าคันเร่งกับรอบเครื่องไม่สัมพันธ์กันเลยเลยไม่แน่ใจว่าแบบนี้มันปกติไหมครับเรียนพี่ๆที่มีความรู้หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
 ::) :ร้อนมวาก:
I LOVE BMW

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2020, 09:32:16 »
ครูซคอนโทรล มันเป็นระบบล็อคความเร็วนะครับ

แต่จากตอนที่ใช้งานอยู่แล้วจะกดออกจากระบบครูซคอนโทรล อันนี้ไม่แน่ใจครับ ผมไม่ค่อยได้ใช้ระบบนี้เท่าไร รู้แค่ว่า ถ้าตอนใช้ครูซคอนโทรล เจอเนิน ขึ้นเนินหรือลงเนินมันจะช่วยทำให้เอง

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Panta

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2020, 16:49:57 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เวลาเยียบคันเร่งออกตัวพุ่งปกติครับแต่เวลาจะเร่งเครื่องแซงนี่เหยียบคันเร่งจมเลยแต่ก็อืดๆรอรอบนานเหมือนกันครับลุ้นใจหายใจคว่ำเลยครับ555เหมือนกับว่าคันเร่งกับรอบเครื่องไม่สัมพันธ์กันเลยเลยไม่แน่ใจว่าแบบนี้มันปกติไหมครับเรียนพี่ๆที่มีความรู้หน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
 ::) :ร้อนมวาก:
ต้องขออภัย ผมอ่านตีความไม่แตก หมายถึง คิกดาวน์ ตอนที่ใช้ ครูสคอนโทรลอยู่ ใช่มั้ยครับ เช็ค-ปรับตั้งสายคันเร่งเลยครับ ผมสายหย่อน ก็จะเร่งอืด แบบนี้แหละครับ พาลทำให้ไฟ 3 ดวงโชว์ด้วย ในบางครั้งพอปรับตึงพอดี พุ่งเลยครับ

nenggy999

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2020, 16:25:09 »
ขอบคุณมากครับพี่
 ;)
I LOVE BMW

Beer cool

• แฟนพันธุ์แท้
  • ตามใจ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 21:32:51 »
ถ้ายังไม่เคยเปลี่ยนสายคันเร่ง เปลี่ยนสายคันเร่งอันใหม่เลยครับ อันเก่าฝืดแล้ว เส้นละพันกลางๆ เบิกยางลองคันเร่งด้วยครับ ถ่ามีฝีมือช่างถอดมาใส่น้ำมันก็ช่วยได้ครับ
ตามล่าความฝัน

nenggy999

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 15:06:56 »
ผมไปเปลี่ยนสายคันเร่งมาแล้วครับดดนไป2500ช่างบอกของศูนย์เรียนพี่ทุกท่านผมไม่ทราบว่าราคานี้จริงมั้ยครับแต่ที่ซองมีตราสัญญาลักษณ์ของPART BMWครับพอเปลี่ยนมาเลื่อนเลยครับ
 :D ""ชูสองนิ้ว::
I LOVE BMW

komsan

• ผู้บ่าวเอ็นจิเนียร์...คนจน
  • คนคุ้นเคย
  • ผู้บ่าวเอ็นจิเนียร์...คนจน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2020, 10:08:18 »
เท่าที่เคยใช้ก็ถือว่าปกติน่ะครับ พอเราจะใช้โหมด ครูช คอนโทรล ก็กดคันเร่งวิ่งในความเร็วที่เหมาะสมแล้วกดโหมด ครูช คอนโทรล จะเห็นสัญลักษณ์ที่ dash board จากนั้นเราก็เอาเท้าออกจากแป้นคันเร่ง ตอนที่เรายกเท้าออกจากแป้นคันเร่งนั้นความเร็วรถจะลดลงนิดนึงครับ(ตอนนี้แหละในใจเราคิดว่ามันช้าลง)แล้วจากนั้นมันเร่งเครื่องให้ถึงตอนที่เราตั้งไว้ครับ แต่จะแซงรถเพื่อนร่วมทางที่ความเร็วต่ำกว่าเราน่ะครับแต่ถ้าจะคิดกดคันเร่งแซงกระทันหันนั้นไม่ได้น่ะครับต้องออกจากโหมด ครูช คอนโทรล ซะก่อนครับ ""ชูสองนิ้ว::

Panta

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 07:09:57 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เท่าที่เคยใช้ก็ถือว่าปกติน่ะครับ พอเราจะใช้โหมด ครูช คอนโทรล ก็กดคันเร่งวิ่งในความเร็วที่เหมาะสมแล้วกดโหมด ครูช คอนโทรล จะเห็นสัญลักษณ์ที่ dash board จากนั้นเราก็เอาเท้าออกจากแป้นคันเร่ง ตอนที่เรายกเท้าออกจากแป้นคันเร่งนั้นความเร็วรถจะลดลงนิดนึงครับ(ตอนนี้แหละในใจเราคิดว่ามันช้าลง)แล้วจากนั้นมันเร่งเครื่องให้ถึงตอนที่เราตั้งไว้ครับ แต่จะแซงรถเพื่อนร่วมทางที่ความเร็วต่ำกว่าเราน่ะครับแต่ถ้าจะคิดกดคันเร่งแซงกระทันหันนั้นไม่ได้น่ะครับต้องออกจากโหมด ครูช คอนโทรล ซะก่อนครับ ""ชูสองนิ้ว::
กดเร่งแซง ตอนยังใช้ครูส อยู่ ของผมทำได้นะครับ M52TU ถ้าทำไม่ได้ แสดงว่า น่าจะมีการเขียนโปรแกรมให้มันสามารถทำได้

nenggy999

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 10, 2020, 16:15:05 »
ของผมก็ทำได้ครับขณะใช้โหมดครูซคอนโทรลเวลาจะเร่งแซงกดคันเร่งแซงไปเลยพอแซงพ้นละคันเร่งออกก็กลับเข้าสู่โหมดครูซคอนโทรลเหมือนเดิมถ้าเหยียบเบรกจะเป็นการยกเลิกคำสั่งแต่ถ้ากดปุ่มที่มีรูปสัญญาลักษณ์เรือนไมล์ก็จะกลับไปสู่คำสั่งครูซคอนโทรลอีกครั้งครับ
 ;)
I LOVE BMW