ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์พัง รอบเครื่องสวิงตอนชะลอรถ  (อ่าน 1382 ครั้ง)

tuturanza

• มือใหม่หัดขับ
  • *
เกียร์พัง รอบเครื่องสวิงตอนชะลอรถ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 09:31:31 »
สมาชิกใหม่  รบกวนปรึกษาพี่ๆครับ

ผมใช้ 323i ตายก ปี 2004  เข้าเปลี่ยนน้ำมันเกียร์

หลังจากเปลี่ยนก็ขับได้ประมาณ 300 กม. มีอาการคือถ้าชะลอรถจะจอด  รอบเครื่อจะสวิง  ต้องเปลี่ยนมาเป็นเกียร์ N ถึงจะรอบเดินปกติ

หลังจากมีอาการ  ดูในใบเสร็จ  อู่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ZF5 ให้  และโทรถาม  ทางอู่บอกว่าน้ำมันเกียร์สเป็กนี้  สามารถใช้กับรถคันนี้ได้  เพราะเป็นเกียร์ 5 speed

จากนั้น  ผมเอาเลขตัวถังเช็คในเว็บ  เกียร์ของผมน่าจะเป็น 2 รุ่นนี้ 
[size=0px]ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน[/size]

มีใครเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้างมั๊ยครับ

24noppon

• แฟนพันธุ์แท้
  • เรามันก็แค่เศษดาว จะอะไรกันนักกันหนา
Re: เกียร์พัง รอบเครื่องสวิงตอนชะลอรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2020, 12:55:24 »

ตอนเติมน้ำมันเกียร์ ได้ติดเครื่องเติมไหมครับ ถ้าไม่ติดเครื่องเติม น้ำมันอาจไม่เต็มระบบ
ผมเห็นหลายๆอู่เค้าใช้ ZF5 กัน แต่ผมไม่เคยใช้สักที ผมใช้ vavoline multi ATF อีกตัวก็ motul multi ATF ข้างขวดจะเขียนมาตรฐานเอาไว้ ดูเอาที่เข้ากับรถเราน่าจะดีกว่าครับถ้าเกียร์เดิมรองเอาเลขใต้อ่างเกียร์ไปเช็คดูครับ ว่าใช้น้ำมันตัวไหนได้
ของผมเช็คแล้วใช้มาตรฐาน ETL-8072B ตอนนี้ผมใช้น้ำมันของ vavoline เค้ามี ETL-8072B ติดข้างขวดด้วย วิ่งมา 20000+ละครับ ตั้งใจจะเปลี่ยนอีกทีตอน 30000

ิBMW E46 323ISE STOCK ENGINE M52TU

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: เกียร์พัง รอบเครื่องสวิงตอนชะลอรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2020, 06:55:35 »
ลองหาอู่เอาคอมอ่านโค้ดดูก่อนครับ ว่ามีอย่างอื่นไหม

เรื่องน้ำมันเกียร์ zf5 มาใส่กับ Gm ก็เคยเห็นมีปัญหากันบ้างเหมือนกัน แต่จำไม่ได้ละอาการเขาเป็นอย่างไร จริงๆ GM น้ำมันเกียร์ถูกกว่า ZF5 นะครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN